Nhờ Tư Vấn Himedia Q10 Pro và Samsung HT-J5550k

haovh_85

Well-Known Member
Mình thì đang dùng thế này: HDMI Q10Pro cắm vào HDMI 2 trên TV, HDMI 1(ARC) trên TV cắm vào HDMI ARC trên loa. Khi mở thì trên loa báo là TV ARC và điều khiển to nhỏ của TV thay điều khiển loa đc. Nhưng ko biết chất lượng âm thanh có hay hơn cắm trực tiếp cổng Optical Q10 Pro sang loa ko? Vì chưa có điều kiện test kỹ :(

oldfriend

Moderator
cắm thử đi bác, đường nào ra loa nghe hay hơn thì dùng =)), ngại gì mà ko cắm thử, mua sợi dây thôi mà ^^

haovh_85

Well-Known Member
HDMI ARC từ TV xuống loa đây. HDMI Q10 cắm vào HDMI trên TV.

Chân thành cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình!
Nhưng em đang rối cái khúc Q10 -> Tv -> dàn âm thanh. Có nghĩa là Q10 sẽ xuất âm thanh đến tv lúc này tv sẽ xuất tiếp đến dàn âm thanh? nhưng mà tv sao passthough đc dts-hd đến dàn âm thanh nhỉ?
Em mới tập tành nên hỏi ngu, mong máy anh chị chỉ bảo dạy dổ em phát ạh!
HDMI ARC từ TV xuống loa đây. HDMI Q10 cắm vào HDMI trên TV.

ôi, dàn samsung của bác thì quên vụ hưởng thụ DTS-HD đi :D, làm sao cho nó ra DTS là mừng rồi ^^
dàn này em cắm ổ cứng qua usb của đầu bluray xuất ra đầy đủ dts-hd với true hd luôn bác ạh, cơ mà e tính mua thêm Q10 để xài online trên kodi đó ạh,

nguyenvanphat84

Well-Known Member
Em cũng có dàn HT samsung như bác chủ thớt và đang tính mua Android box (q10pro hoặc zidoo x9s).Nếu cho ab đảm nhận nhiệm vụ giải mã âm thanh dts-hd rồi chuyền xuống dàn âm thanh bằng optical thì dàn vẫn nhận được tính hiệu âm thanh nhưng ko passthough được dts-hd mà chỉ dts thui hay câm lun vậy mấy bác.

Transit266

Active Member
Em cũng có dàn HT samsung như bác chủ thớt và đang tính mua Android box (q10pro hoặc zidoo x9s).Nếu cho ab đảm nhận nhiệm vụ giải mã âm thanh dts-hd rồi chuyền xuống dàn âm thanh bằng optical thì dàn vẫn nhận được tính hiệu âm thanh nhưng ko passthough được dts-hd mà chỉ dts thui hay câm lun vậy mấy bác.
Bác phải tìm cách transcode dts-hd sang dts thì mới lọt được qua optical nhé. Có thể dùng tính năng transcode trong Kodi bác nhé

kodiitvplus

Well-Known Member

kodi mà mở chế độ passthough thì khi xem DTS HD thì khi xuất qua optical của box himedia nó cũng tự chuyển về DTS 5.1 mà anh :)

tech360

Member
ko có luôn anh ạh, em cứ tưởng HDMI ARC là in và out luôn chứ

Con của bác dù gì cũng chỉ là 5 kênh, nên HDMI từ Q10 Pro lên TV lấy hình, Optical từ Q10 Pro vào dàn âm thanh lấy tiếng là được rồi, vẫn ra DTS được. Còn nếu muốn âm thanh chất hơn thì bác có thể đổi dàn

Con của bác dù gì cũng chỉ là 5 kênh, nên HDMI từ Q10 Pro lên TV lấy hình, Optical từ Q10 Pro vào dàn âm thanh lấy tiếng là được rồi, vẫn ra DTS được. Còn nếu muốn âm thanh chất hơn thì bác có thể đổi dàn
đổi dàn có in và out đúng ko bác? nhưng trên Q10 cũng chỉ có 1 HDMI thôi thì đấu thế nào bác?

tech360

Member
đổi dàn có in và out đúng ko bác? nhưng trên Q10 cũng chỉ có 1 HDMI thôi thì đấu thế nào bác?
Bác đổi sang dàn có cả IN và OUT thì bác làm đơn giản thôi, từ Q10 Pro bác cắm HDMI vào cổng IN trên Amply, từ OUT HDMI trên Amply bác cắm về HDMI trên TV là xong. Em cũng đang dùng dàn 7.1 như vậy cả HDMI IN và OUT

Bên trên