Nho tu van nghe DTS re tien nhat

Kluan

Ðề: Nho tu van nghe DTS re tien nhat

Mình xem trên ezone thấy có 2 bộ loa 2.1 Edifier S530D (250$) và S730 (326$) đều có ngõ vào optical và coaxial, không biết có nghe được DTS không vì chưa đến trực tiếp để mục sở thị. Các bác có kinh nghiệm cho ý kiến dùm.
http://www.ezone.com.vn/?a=CATE&hdn_category=65
Mình chỉ có TV 32LG80 và WD HD player, chưa có loa. Mình ít xem phim, thường nghe nhạc nên không thích 5.1 ồn ào, dây nhợ lằng nhằng. Nhưng đã mua HD player rồi mà không demo được phim DTS cho vợ con xem thì cũng ức lắm.
S530D giá 250$ chắc nghe nhạc không hay. S730 giá 326$ thì gần bằng S550/Z5500 giá 390/360$. Hay mua quách S550/Z5500 (cho đỡ lăn tăn) rồi không gắn 2 loa rear được không?
http://www.ezone.com.vn/?a=CATE&hdn_category=67

Tôi cũng có loa 2.1 có gắn cổng optical và coaxial nhưng không nghe được DTS , chỉ nghe được Dolby Digital thôi . ( Chỉ những file film nào dùng ACC3 thì nghe tốt ) .
Còn sử dụng amply DTS có thể chuyển sang chế độ 5.1 sang 2.1 bằng cách bấm nút Stereo ; lúc đó chỉ cần 2 loa chính thay vì 5 loa ( Âm thanh vẫn hay - tùy thuộc chất lượng loa ) .
Còn nếu sử dụng loa 5.1 , phải bố trí cho đúng cách ; chứ dàn hàng ngang - âm thanh nghe rất khó .

Thế Anh

Tài liệu hướng dẫn sử dụng của TV KLV-32V400A trong Link này

http://www.sony.com.vn/support/manual/product/klv-32v400a/modelfirst

Bạn vào đó load về, nó có vẽ panel Input/Output mặt sau của TV, có quy định rõ cổng Audio Input nào cho đường HDMI đó
Tìm thấy rồi cứ cắm vào là OK. Cắm đường tín hiệu ko phải đường công suất thì ko sợ gì đâu

npknpk

Tôi cũng có loa 2.1 có gắn cổng optical và coaxial nhưng không nghe được DTS , chỉ nghe được Dolby Digital thôi . ( Chỉ những file film nào dùng ACC3 thì nghe tốt ) .
Còn sử dụng amply DTS có thể chuyển sang chế độ 5.1 sang 2.1 bằng cách bấm nút Stereo ; lúc đó chỉ cần 2 loa chính thay vì 5 loa ( Âm thanh vẫn hay - tùy thuộc chất lượng loa ) .
Còn nếu sử dụng loa 5.1 , phải bố trí cho đúng cách ; chứ dàn hàng ngang - âm thanh nghe rất khó .

À như vậy chắc hệ loa nào có tích hợp DTS decoder thì mới giải mã được tín hiệu DTS chứ không phải cứ có cổng vào coaxial/optical là được. Thế bộ loa Soundmax Hero có nghe được DTS không? Mình không thấy nó đề decoder gì cả.
http://www.soundmax.com.vn/home/sanpham.php?id=9&cate=1
Bộ loa nầy cũng tiện vì có sẵn chân không phải lắp giá kệ, đi dây chỉ ở dưới sàn nhà.

Kluan

À như vậy chắc hệ loa nào có tích hợp DTS decoder thì mới giải mã được tín hiệu DTS chứ không phải cứ có cổng vào coaxial/optical là được. Thế bộ loa Soundmax Hero có nghe được DTS không? Mình không thấy nó đề decoder gì cả.
Bộ loa nầy cũng tiện vì có sẵn chân không phải lắp giá kệ, đi dây chỉ ở dưới sàn nhà.
Tôi đã gọi điện hỏi nhà sản xuất loa Soundmax ( số ĐT 36102524 -38300582 ) họ trả lời là nghe được DTS ( mới có giá đó chứ ! )- Thậm chí nếu đầu vào là file âm thanh stereo 2.1 thì sẽ giả lập thành 5.1 . Tuy nhiên chất lượng âm thanh không bằng các loa cao cấp ( Phải là người sành điệu mới biết sự khác biệt ) .

luciano

Active Member

Tôi đã gọi điện hỏi nhà sản xuất loa Soundmax ( số ĐT 36102524 -38300582 ) họ trả lời là nghe được DTS ( mới có giá đó chứ ! )- Thậm chí nếu đầu vào là file âm thanh stereo 2.1 thì sẽ giả lập thành 5.1 . Tuy nhiên chất lượng âm thanh không bằng các loa cao cấp ( Phải là người sành điệu mới biết sự khác biệt ) .

không cần phải sành điệu quá đâu, cái mà bác nói là âm thanh giả lập, một khi bác nghe Dolby Digital thui là bác không muốn nghe giả lập rùi :p

Bác cho em mỏ nhọn, nhiều chuyện tí nhé :D

luciano

Active Member

bác đừng nôn nóng làm soudmax nhé, vì sắp có người trong Bờ-Quờ-Tờ đẩy em z5500 đó, để dành tiền vào vặt lông đê :D

manhthang

Huyền Thoại

Thứ 1: không cần sành điệu cũng phân biệt được vì âm thanh khác nhau 1 trời 1 vực. Tất nhiên trừ những người khiếm thích và những người tắm ao tắm hồ nhiều bị nước vào tai.

Thứ 2: Nguồn stereo thì nghe stereo cho rồi giả lập Dolby Logic làm gì? Giò lợn nấu giả cầy không thể thay thịt chó nhé.

npknpk

Tài liệu hướng dẫn sử dụng của TV KLV-32V400A trong Link này

http://www.sony.com.vn/support/manual/product/klv-32v400a/modelfirst

Bạn vào đó load về, nó có vẽ panel Input/Output mặt sau của TV, có quy định rõ cổng Audio Input nào cho đường HDMI đó
Tìm thấy rồi cứ cắm vào là OK. Cắm đường tín hiệu ko phải đường công suất thì ko sợ gì đâu

Mình đã xem qua manual của 32V400A và 32LG80FR rồi. Nếu không lầm thì cách đấu nầy dùng cho các TB phát chỉ có cổng ra DVI. Sách chỉ dùng 1 cáp DVI-HDMI (hoặc DVI-HDMI adaptor) để nối từ DVI của TB phát vào cổng HDMI/DVI input (cổng dùng chung của TV cho tín hiệu video) và 1 cáp audio đấu vào audio input của đường HDMI đó.
Không biết HTX-1000 thế nào chứ WD-HD player chỉ có 1 HDMI ra và khi phát phim DTS thì R + L audio out không có tín hiệu ra.
Mong các bác chỉ giáo thêm.

tiện tay chủ topic hỏi DTS, tớ cũng nhờ các pác tư vấn 1 ít (cám ơn pác TheAnh cũng đã tư vấn ít nhiều, nhg chưa đủ nên...:) ), là bây giờ nếu tớ mua 1 con recever để dùng kèm với con Creative S750 tạm thời thì âm thanh ra có được không?
Trong trường hợp này thì có thể chơi thêm 1 con sound vừa phải, có gắn receiver được với nó. Tớ dùng recever để kết nối với các thiết bị khác như đầu DVD, HDMP. Mong chỉ dẫn mọi người

dai_fuji

Có 1 cách rẻ tiền nhất mà không tốn đồng nào là bác down soft (AudioConverter hoặc ở đây) và xem qua cách làm rồi convert DTS > AC3 là ok ngay thôi. Nhớ chuyển tất cả các hệ music trên HDX về analog + out đường stereo tới TV.

incubusvn

Tình hình của nhiều bác trên này giống em, file Mkv nào tích hợp DTS là y như rằng không có audio signal ở cả 2 cổng Component A/V và HDMI. Bực một cái là nó xuất ra cổng optical dưới dạng Raw vì vậy để nghe được phải cần receiver có tích hợp DTS decoder có phải không ? Bác nào biết loa nào rẻ tiền mà giải quyết được tư vấn giúp anh em với. Thanks in advance

naminh71

Active Member

lôi topic này lên lại vì tôi cũng đang rơi vào trạng thái này

daivu

Em cũng vậy, vì máu nên mua Sonca 2 cắm trực tiếp LCD, không nghe được âm thanh của các file DTS. Ráng chút tính kiếm con Receiver DTS 2nd hand thì bị 1 mem khác cảnh báo rằng AVR phải DTS-hd mới được, DTS thường vẫn không được! Trời, DTS-hd làm sao kiếm được 2nd hand? ngay cả hàng thùng đời mới thì AVR có DTS-hd mắc hơn DTS thường khỏang 200usd lận, khó quá! Các bác giúp dùm em vói, khẩn cấp vì em muốn lấy cái AVR ngay chiều nay...Cảm ơn các bác trước.

tieuthieugia

Well-Known Member

Em cũng vậy, vì máu nên mua Sonca 2 cắm trực tiếp LCD, không nghe được âm thanh của các file DTS. Ráng chút tính kiếm con Receiver DTS 2nd hand thì bị 1 mem khác cảnh báo rằng AVR phải DTS-hd mới được, DTS thường vẫn không được! Trời, DTS-hd làm sao kiếm được 2nd hand? ngay cả hàng thùng đời mới thì AVR có DTS-hd mắc hơn DTS thường khỏang 200usd lận, khó quá! Các bác giúp dùm em vói, khẩn cấp vì em muốn lấy cái AVR ngay chiều nay...Cảm ơn các bác trước.

ông nào bảo dòng đỏ đỏ ác vậy, muh k được là k được cái j?

AVR DTS-HD thì phải có phim Bluray gốc ( nguồn phim còn hiếm và đĩa thì giá thành cao )

với tình hình như bạn nói thì mua AVR thường chạy DTS- hỗ trợ 7.1 là ngon rùi. chơi phim rip 1080/720 thui muh.

tieuthieugia

Well-Known Member

Tình hình của nhiều bác trên này giống em, file Mkv nào tích hợp DTS là y như rằng không có audio signal ở cả 2 cổng Component A/V và HDMI. Bực một cái là nó xuất ra cổng optical dưới dạng Raw vì vậy để nghe được phải cần receiver có tích hợp DTS decoder có phải không ? Bác nào biết loa nào rẻ tiền mà giải quyết được tư vấn giúp anh em với. Thanks in advance

sorry, làm phát nữa...các bác quan tâm thi nhìn cái sign của em...
kinh tế và chất lượng 2nd 99,9%

Lazycat0111

Bác nào trong BQT đẩy Z5500 đó ạh... Em cũng đang quan tâm hi hi.

HDNoob

Da~ choi HD ma ko choi DTS tha` du`ng choi theo em nen coi DVD la duoc rui do~ ton' cu~ . Hix seo em ko go tv duoc..

Oh, bác phunghuutuyen ở gần nhà, hôm nào ghé bác chơi, nhân tiện xin ít HD film nhé bác, giao lưu mà.

duytq

các bác có xem thử phần setup cổng HDMI của TV LCD chưa?
ở nhà em cũng đang dùng cái laptop dell xuất cả hình + tiếng (HDMI) qua TV LCD Pana Lx80.
Lúc đầu cũng ko có tiếng, nhưng thằng Pana có cho cấu hình nguồn tín hiệu từ HDMI -> Auto, Digital, Analog. Cứ chọn digital là okie. Tuy nhiên âm thanh rất nhỏ (do TV chỉ có 2 kênh). Phải downmix = phần mềm thì âm thanh nghe cũng tạm.

haipvg

Well-Known Member

Microlab X10D cắm vào cổng cáp quang chơi được tuốt đủ 6 kênh

Bên trên