Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Các pro cho em hỏi, con laptop của em là Lenovo Y430. em muốn mua một em ổ ssd để cài Win cho nó nên có 2 thắc mắc:
-Thứ nhất, nếu thêm ổ ssd đó thì em có giữ được cái ổ hdd cũ của máy để sử dụng chung hay không (cái ổ cd nuốt đĩa ở con máy của em đã hỏng liệu em có thể cắm ssd vào đó được không)
-Thứ hai, chắc là con máy của em chỉ hỗ trợ đến sata II. Thế nên dùng ổ ssd có cải thiện được tốc độ nhiều hay không, có cần thiết phải nâng cấp hay không?

Con lap của em ổ DVD còn ngon lành em còn vứt đi để chế tác gắn thêm ổ 2,5" vào nữa là con của bác đã hỏng. Vấn dề là chế tác sao cho khéo, vẫn giữ lại cái nắp ngoài khay đĩa để không ai nhận ra thôi. Ổ SSD có gắn vào cổng sata I cũng OK hết. Còn tốc độ máy có cải thiện hay không còn tùy thuộc nhiều thứ. Bác xem Win nó chấm điểm rating của máy là bao nhiêu, thành phần nào tháp điểm nhất. Nếu HDD thấp điểm nhất thì khi thay HDD mới cải thiện được tốc độ, còn nếu RAM/VGA/CPU nó thấp điểm nhất thì thay SSD chẳng giải quyết được gì ngoài khởi động nhanh thêm chút ít.

cuonghandoi

Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

- Được bác ạ, bác mua cái extr optical bay để gắn HDD 2.5" vào và Set Raid là xong. Nó đây (mua tầm 500k):

(trước khi mua bác phải đo kích thước khe cắm ổ DVD để chọn bay cho vừa)

- Lap của e cũng chỉ hỗ trợ Sata II, gắn SSD chạy OS thấy tốc độ cải thiện rõ rệt, load các app nhanh gấp mấy lần trước (khi còn dùng HDD).

vãi chưởng bác này hay thật, h em mới biết chiêu này đấy, sao trc h ko nghĩ ra cơ chứ =)), thank bác nhé

cuonghandoi

vừa mua con ocz agility 3 60gb 1.5 củ ở mai hoàng, cài XP =)) ko biết có sao ko, trên ổ nó ghĩ TRIM support ;(

ngduycuong1411

Cũng chưa có nhu cầu mua ssd,mua ổ 3tb chứa phim đã hơn

theo em cứ chơi tẹc đi...
chứ lo ngại gì, SSD để cho no chạy nhanh, rebuild nhanh, ma cứ lo sợ thì xài HDD đi :D

cuonghandoi

ko biết có bác nào bị như em ko, Xp SP3 dùng ssd cứ standby xong là y rằng lúc bật lên màn hình xanh chết chóc lại kèm theo =))

xrow

Member

vừa mua con ocz agility 3 60gb 1.5 củ ở mai hoàng, cài XP =)) ko biết có sao ko, trên ổ nó ghĩ TRIM support ;(
Cái này tùy vào người dùng trước phá đến đâu. ổ của bác TRIM support mà cài winxp thì cũng như không (winxp hình như không hỗ trợ TRIM).

HungCD

ổ SDD khác gì USB nhỉ nên tần xuất ghi đọc vẫn kém xa HDD

salemnb

Active Member
win xp không hỗ trợ ssd bác ah. E cài win 7 mới đc này. E thấy đánh giá tỉ lệ ổ của intel ổn định, ít lỗi hơn nên làm con intel 330 rồi. giá vậy nhưng tốc độ kém hơn tí. an tâm về độ ổn định

hlcp

Ðề: Re: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Các bạn cho mình hỏi ổ ssd chết rồi(không còn ghi xóa được nữa, chỉ có thể đọc). Mình có thể copy dữ liệu từ ổ ssd sang ổ ssd hoặc hdd khác được không? Thanks.

terabyte

Banned

Các bạn cho mình hỏi ổ ssd chết rồi(không còn ghi xóa được nữa, chỉ có thể đọc). Mình có thể copy dữ liệu từ ổ ssd sang ổ ssd hoặc hdd khác được không? Thanks.
Trên lý thuyết là được nhưng hiện nay SSD toàn chết vì hỏng NAND và controller thôi nên chưa ai kiểm chứng việc này.

hlcp

Mình mới mua ultrabook sony vaio T 13 inch 128 GB SSD. Mình làm mạng hay cài nhiều máy ảo windows server không biết có cần mua thêm ổ hdd gắn ngoài không nhỉ? (ultrabook không có chỗ gắn Optical Bay). Nghe bác nói: "SSD toàn chết vì hỏng NAND và controller" -> Sợ đi tong dữ liệu quá!

Chỉnh sửa lần cuối:

the_851309

SSD bảo hành 3 năm, có hãng tận 5 năm nên ta cứ thoải mái mà dùng. Còn vụ lưu data torrent vào SSD chắc chỉ có đại gia mới chịu nổi nhiệt :D

Alabama

Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

SSD bảo hành 3 năm, có hãng tận 5 năm nên ta cứ thoải mái mà dùng. Còn vụ lưu data torrent vào SSD chắc chỉ có đại gia mới chịu nổi nhiệt :D

SSD hãng nào cũng bảo hành 3 hoặc 5 năm tùy loại đó bác, cứ bản cao cấp hơn thì 5 năm, như Intel 520 5 năm, 330 thì 3 năm; OCZ Vertex 4 5 năm, Vertex 3 thì 3 năm.

Em chỉ không hiểu tại sao phiên bản cao cấp hơn thì tốc độ thấp hơn 1 chút, xem trên info.

asazami

Member

e thấy cứ táng SSD intel, bảo hành 5 năm xài tẹt ga, hết 5 năm thì thay ổ cứng là vừa :D

Bên trên