Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

tithitoy

Active Member
Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

"lắm" là bao nhiêu? bạn đăng bài test và benchmark lên để mình và mọi người tham khảo với. Mình thấy điều kiện của bạn có thêm cái chỗ "Ram và main cùi" thì làm sao phát huy được sức mạnh của SSD? ví như siêu xe mà chạy ở đường VN thì bao giờ lên tốc độ tối đa được? Rồi SSD bạn dùng là loại gì, hãng nào, đã cài đặt đúng chưa? Ngoài ra có 1 điểm khác nữa là theo mình biết là access time của SSD thấp hơn nhiều so với HDD nữa. Nói chung là có thử nghiệm, có số liệu đường hoàng. Mình đang định sắm SSD 128GB về để chạy HĐH và Softs nên quan tâm đến số liệu thực tế.

Rất tiếc là em không lưu lại dữ liệu. Ở đây chủ yếu là em đề cập đến vấn đề nhu cầu và lợi ích kinh tế thôi ah. thú thực là cũng đang kết con Intel SSD lắm. SSD của Intel vừa được hỗ trợ chipset và driver.

eagle284

Active Member
Ðề: Re: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Bác chủ hay bro nào giải thích hộ em ý thứ 5 với.
E tính mua SSD để ghép file = IDM nhanh hơn mà phải để các part down tạm của IDM ở HDD thì hóa ra = thừa rồi :(

Đúng như bác davidhand nói đấy bác ạ, lưu file tạm trên cùng 1 ổ sẽ giảm thời gian move từ 2 ổ khác nhau đấy (đặc biệt với những file có dung lượng lớn điều này sẽ rõ rệt hơn), như vậy sau khi down xong IDM sẽ rebuild và gần như ngay lập tức sẽ được move đến thư mục bác cần lưu file đó trên cùng ổ đó.

NAQ

Các pác cứ khéo lo, cái vụ xài SSD mà để cache IDM ở ổ khác thì sài SSD làm gì, E xài con SSD OCZ Vertex 3 được gần 1 năm rùi, hồi mới ra con này e đã order lun trên amazon và sài đến bây giờ chưa cảm thấy tình trạng bị lỗi dump màn hình xanh hay chậm đi như các diễn đàn từng nói, trước khi e đi mua e đã tìm hiểu kỹ về SSD lắm rùi, mấy con đời cũ, cách đây hơn 1 năm thì mới hay xảy ra tình trạng đột tử bất thình lình, còn mấy con model mới 2012 giờ FW nó đã fix lỗi rùi nên các pác cứ yên tâm mà xài, e nói thật chứ có pác nào xài SSD mà có số lần đọc/ ghi nhiều như em hok, các pác cứ nhìn cái hình thì rõ e đã sử dụng con này để ghi liên tục như thế nào, mà health nó vẫn good kìa:D, nói chung mua mấy con SSD mới ra bây giờ thì cứ yên tâm các pác ợ, FW nó đã fix hết lỗi ruì, của e mua hàng xt còn chả đc bh huống gì các pác mua hàng chính hãng bh 3 năm sao phải xoắn, múc lun đi cho nó nóng các pác ạ, tận hưởng công nghệ mới đi, nếu mà cứ chờ đợi thì đến bao giờ mới biết mùi công nghệ chứ hihi:))

View attachment 66028

explorer

Well-Known Member

explorer cũng mới mua em OCZ Vertex 3 này. Cảm ơn Bác NAQ đã đưa thông tin. Hoàn toàn yên tâm

Chỉnh sửa lần cuối:

sonpham

Member
Mình dùng cái SSD 32GB từ năm 2008 (Hồi đó giá nó đắt gấp mấy lần cái 256GB bây giờ) tới giờ có sao đâu nhỉ? Cũng vẫn dùng bt như cái HDD thôi, chẳng kiêng cái gì hết. Mình chỉ có thể nói thế này: đã xài SSD thì sẽ không thể quay về HDD (trừ vấn đề lưu trữ). Tất cả các máy tính và laptop hiện có của mình giờ chuyển sang xài SSD hết rồi, đơn giản vì nó ngày một hoàn thiện với tốc độ cực tốt.

explorer

Well-Known Member

Bác chủ đưa thông tin cho anh em ta hiểu biết thêm thôi. Chứ SSD không dễ hư đâu

0203

Ðề: Re: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Bác chủ hay bro nào giải thích hộ em ý thứ 5 với.
E tính mua SSD để ghép file = IDM nhanh hơn mà phải để các part down tạm của IDM ở HDD thì hóa ra = thừa rồi :(
E cũng ý định tương tự (+ load game nhanh) ---- 1 trong những mục đích chính. E hiểu ý bác chủ là nếu ai muốn ổ SSD luôn giữ tốc độ như ban đầu thì nên theo lời khuyên pk, còn nhu cầu thực sự thì cứ làm thôi, sau 1 tg làm mới lại ổ là được, tất nhiên tuổi thọ giảm đi.

mrcantona

Các bác cứ dùng tẹt ga đi. Em đang xài crucial m4 thay cho lap tốc độ xé gió.
SSD mua tầm này thì khi cài win xong tinh chỉnh 1 tí theo link dưới:
SpeedGuide.net :: SSD Speed Tweaks

rồi xài thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hoaskhcn

Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Thông tin rất hay, thanks bác chủ thớt

tiencoi79

Vậy là ổ của em sắp đến lúc die rồi, nguy hiểm quá giờ em mới biết phải backup dữ liệu ngay thôi.

blues1704

cảm ơn nhìu, bài viết rất hữu ích, đó giờ mới biết vụ này ^^

salemnb

Active Member
Cái mục 4 về torent thì xử lý như nào hả bác. Chuyển thư mục lưu các mảnh file về lưu tạm thì chọn ở chỗ nào ah.

explorer

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Ký hiệu bên đầu cắm vào là ký hiệu USB đó bác!

explorer thường copy phim qua các HDD external USB 2.0, thấy tốc độ chỉ có 25 MB/s, còn USB 3.0 thì 100 MB/s là hay rồi. Sao "xé gió" được nhỉ ?

terabyte

Banned
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Cái mục 4 về torent thì xử lý như nào hả bác. Chuyển thư mục lưu các mảnh file về lưu tạm thì chọn ở chỗ nào ah.
Torrent thì bác chọn thư mục đến ở đâu thì các mảnh file sẽ lưu ở đó, chỉ cần tránh SSD ra là ok.

explorer thường copy phim qua các HDD external USB 2.0, thấy tốc độ chỉ có 25 MB/s, còn USB 3.0 thì 100 MB/s là hay rồi. Sao "xé gió" được nhỉ ?
Giới hạn USB chỉ nhiêu đó, nói xé gió thì có vẻ hơi quá!

tuyenpt

Bài viết rất hữu ích

Em thấy thế nào ấy chứ. Cách đây 3 năm em mua 1 ổ SSD 64gb để lắp vào máy quay an ninh trong nhà. Máy nó tự ghi và xóa liên tục trong 3 năm mà giờ vẫn còn chạy tốt.

Bên trên