Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

alaphuoc

Member
Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

ô. vậy thì cũng khá hết ham SSD rồi

latruong

Member

Các bác khéo lo. Em mua SSD Intel 320 Series 120GB (Hồi mua giá 4t2) sử dụng làm Oracle datbase được 1 năm thấy có bị vấn đề gì đâu. Hơn nữa nó được bảo hành tới 3 năm thì lo làm gì

kiatisak

Member

Mình cuyển tất cả qua HDD hết từ Temp, cache firefox, ... Chỉ sử dụng ssd để cài Win.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Với những lý do này thì SSD không thể nào thay thế được HDD trong thế giới HD member....

duonghuuphuc

Well-Known Member
thì ra xài cái này cũng có nhiều thủ thuật đến vậy, xài được gần cả năm màh chỉ thành công ở mục số 1, mấy mục kia còn nguyên :D

support_anphat

Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Bác nào có thể giải thích cho E một chút: Với máy có bao nhiêu Gb RAM thì có thể tắt bỏ Virtual Memory (page file)? :) Thanks! :D

với các ứng dụng bt như vp ,web thì 4G ram trở lên là ko cần virtual Memory rùi .Đối với máy làm đồ họa thì 8G trở lên thì tắt là OK .

định mua cái ssd thay cho cái ổ cứng laptop mà nghĩ lại thôi!

tacunguma

Member

Trời, 1 ổ cứng SSD sử dụng chip nhớ bình thường có khả năng ghi/xóa khoảng 10 000 lần, còn nếu hãng nào sử dụng loại chip tốt thì khả năng ghi/xóa lên đến 100 000 lần, nếu 1 ngày bạn ghi/xóa lên 1 phân vùng nào đó 1 lần thì ta có 10 000/365=27 năm, vậy thì còn lăn tăn gì nữa, khi bạn xài tẹt ga khoảng 10 năm nó vẫn không hư nhưng lúc đó công nghệ khác ra rồi, Bạn có còn xài cái ổ cứng SSD này nữa đâu. Tóm lại là cứ vô tư mà xài các Bác ạ, không cần phải lăn tăn gì về vấn đề tuổi thọ của nó cả.

mới biết cái vụ này
"Không như HDD, SSD bị giới hạn số lần ghi/xóa dữ liệu"

explorer

Well-Known Member

Bây giờ mình kiểm tra lại coi có phạm "sai lầm" nào trong 5 cái hay không nha :

1/ Sử dụng hệ điều hành Windows cũ: A, không có. Mình bỏ Win XP đồ cổ từ lâu rồi. 32 bit làm sao chạy hơn 4G RAM được

2/ Thiết lập virtual memory: Mình có 8G RAM. Như vậy thì Windows rất ít khi dùng tới Virtual Memory

3/ Phân mảnh ổ cứng: Mình chẳng có rảnh mà chạy cái phân mảnh này làm gì. Máy gắn SSD chỉ dùng để chơi game, còn lướt web và down phim thì dùng máy khác

4/ Torrent : Mình kéo torrent vào HDD. Đâu có đại gia đến mức kéo phim và chứa phim HD vào SSD

5/ Chương trình hỗ trợ download: Cũng như số 4/, không down phim vào SSD.

Vậy là vô tình mình không phạm 1 sai lầm nào. Kha kha ...

Chỉnh sửa lần cuối:

missingd

Sao mà rắc rối quá, xài đồ sang mà cực thế không biết ;;)

anime2008

vậy là phải suy tính kỹ trước khi mua ổ SSD rồi, thanks chủ thớt

Thao tran

bảo hành 2-3 năm mà lo gì , xài thoải mái đi . đã có tiền mua SSD mà còn sợ nó hư thì tốt nhất xài HDD thường cho nó lành . nhà sản xuất người ta không khuyến cáo mình thì thôi . tội gì phải làm khó bản thân .

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Sao mà rắc rối quá, xài đồ sang mà cực thế không biết ;;)

Dùng nó e mới thấy nó đơn giản bác ạ, xài sướng lắm vì mất đi cái cảm giác rùa bò của cái HDD cũ nó củ hành mỗi lần chạy app. :)

tithitoy

Active Member

Bây giờ mình kiểm tra lại coi có phạm "sai lầm" nào trong 5 cái hay không nha :

1/ Sử dụng hệ điều hành Windows cũ: A, không có. Mình bỏ Win XP đồ cổ từ lâu rồi

2/ Thiết lập virtual memory: Mình có 8G RAM. Như vậy thì Windows rất ít khi dùng tới Virtual Memory

3/ Phân mảnh ổ cứng: Mình chẳng có rảnh mà chạy cái phân mảnh này làm gì

4/ Torrent : Mình kéo torrent vào HDD. Đâu có đại gia đến mức kéo phim và chứa phim HD vào SSD

5/ Chương trình hỗ trợ download: Cũng như số 4/, không down phim vào SSD.

Vậy là vô tình mình không phạm 1 sai lầm nào. Kha kha ...

Bị sai lầm ở 2. Trừ khi thiết lập virtual memory = 0 (None)

Alabama

SSD cũng như RAM, mà RAM ghi xóa liên tục còn SSD làm ổ system chắc không ghi xóa nhiều bằng, RAM xài 5 năm vẫn vô tư.

Bác nào nói HDD không chạy phân mảnh cho ổ system là sai lầm, chỉ 1 tháng lướt wed+ghi xóa nhiều thì tốc độ lê lết, chạy phân mảnh là cải thiện rõ ràng, còn ổ chứa phim HD ai dại dột chống phân mảnh là chờ 2 ngày cho ổ 2TB.

Bên trên