Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

sonbd2

Member
Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Nếu không có torrent và idm thì còn gì là HD

có ai hành hạ SSD và HDD để so sánh như Nexus 7 và Ipad không ta. toàn lý thuyết ko hà.

TR0JAN

E chỉ dùng nó đẻ cài hệ điều hành và kết quả là máy tính nhanh nhẹn hơn khi làm việc. Thích điều đó và cũng chưa có điều kiện và nhu cầu dùng ssd để làm lưu trữ nên ko quan tâm đến vấn đề ghi & xóa của ssd :)

ProSkyR

Well-Known Member
1: Nếu 1 ngày down tầm 100GB bluray disc hoặc nhiều Bluray RIP dạng 1 file ISO từ torrent thì tuổi thọ áng chừng bao nhiêu lâu ?
2: Cùng câu hỏi trên nhưng là direct link và sử dụng IDM, để folder down tạm và folder lưu khi hoàn chỉnh trên cùng 01 SSD.
Mình cần lý thuyết về tuổi thọ, không bàn vấn đề dung lượng của SSD.
Còn về vấn đề IDM đã thử chỉ dùng 1 kết nối 2 folder tạm và đặt khi hoàn thành đều trên cùng 1 phân vùng nhưng speed ko hơn nhau là mấy, nó vẫn rebuild :-??

thangdien

Member

theo bài viết này thì mình chắc không sài được SSD rồi, vì vài tháng là format cài lại hệ điều hành 1 lần, download và xóa file thì liên tục (toàn file dung lượng lớn không, như là mkv)

coleckion

Member

Đương nhiên là nó vẫn rebuild rồi bác ạ, vì nó đều phải copy từ thư mục temp sang thư mục lưu trữ, dù có chia nhỏ hay ko, sau đó nó mới xóa thư mục temp. Em toàn đặt 2 thư mục trên ở 2 HDD khác nhau, để cho HDD ko phải gánh 1 lúc 2 hiệm vụ là đọc và ghi, cảm thấy nhanh hơn. SSD giới hạn lần ghi/xóa (ghi/ghi đè) chứ ko phải đọc/ghi (đọc/ghi là nói đến tốc độ thôi). Bác để thư mục temp trên SDD và down hết dung lượng của nó thì coi như 1 ngày bác ghi xóa 1 lần, 1 năm là 365 lần, nghe chẳng đáng kể gì, cái hệ điều hành ấy mỗi lần bật máy nó lại ghi tùm lum lên ấy chứ (Hệ điều hành cũng có thư mục Temp của nó, rồi trình duyệt, office...). Em thấy bác cứ yên tâm. Quan trọng là ng ta bảo hành đến mấy năm lận, tức là đến lúc nó rẻ bèo ấy chứ. Mà bác mua SDD chỉ để làm thư mục tạm vậy chả tăng tốc mấy đâu, vì cái HDD tốc độ ghi của nó lúc nào cũng nhỏ hơn tốc độ đọc, bác chỉ cần đặt 2 thư mục ở 2 HDD khác nhau thôi.

acac

Member
Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Bác nào có thể giải thích cho E một chút: Với máy có bao nhiêu Gb RAM thì có thể tắt bỏ Virtual Memory (page file)? :) Thanks! :D

Cái này bạn nên để Windows tự quản lý và ko nên để ở ổ chứa OS

hauhv81

Member

SSD giới hạn số lần ghi/xóa nhưng bèo nhất cũng là 300.000 lần rồi, có ổ còn lên tới 1tr lần luôn nên cũng chẳng sợ nó hỏng, chỉ sợ là nó chưa kịp hỏng thì mình đã chán nó rồi và muốn nâng cấp cái khác. Vấn đề ổ SSD giờ vẫn là rất đắt và dung lượng lại thấp. Ổ SSD 90GB tương đương giá ổ HDD 750GB thì thà chọn HDD cho nó lành...

davidhand

Moderator
1: Nếu 1 ngày down tầm 100GB bluray disc hoặc nhiều Bluray RIP dạng 1 file ISO từ torrent thì tuổi thọ áng chừng bao nhiêu lâu ?
2: Cùng câu hỏi trên nhưng là direct link và sử dụng IDM, để folder down tạm và folder lưu khi hoàn chỉnh trên cùng 01 SSD.
Còn về vấn đề IDM đã thử chỉ dùng 1 kết nối 2 folder tạm và đặt khi hoàn thành đều trên cùng 1 phân vùng nhưng speed ko hơn nhau là mấy, nó vẫn rebuild :-??

Vấn đề tuổi thọ cũng khó nói lắm Bác ạ, trên lý thuyết thì nó là 2 triệu giờ còn thực tế sử dụng thì đến giờ đã ai dám khẳng định đâu. Bộ nhớ flash cũng như Bộ nhớ truyền thống, chết bất Đắc kỳ tử thôi, do người dùng cả. Bác chủ viết bài khuyến cáo e nghĩ là 1 vấn đề rất hay vì giá ổ SSD cao nên cũng Cần cân nhắc sử dụng sao cho được tốt và an toàn hơn. E thì chẳng coi vấn đề này lớn vì chỉ mua cái dung lượng thấp chạy OS thôi, ghost cái ổ C ra rồi thì nó có die ngay cũng mặc, chơi tiếp cái khác! :) Cái SSD nó khác gì cái thẻ nhớ, mặc dù bị khuyến cáo chỉ format 1000 lần nhưng e dùng cho cái máy ảnh mấy năm rồi, mỗi lần chụp là 1 lần e format (do ngại xoá từng file), đến giờ cũng chẳng biết bao nhiêu lần nữa, muốn nó hỏng để thay cái khác mà nó chẳng chịu đây ( thẻ nhớ ngày trước cũng như SSD bây giờ: đắt kinh khủng, giờ thì rẻ như cho :D) . Chơi SSD cái quan trọng nhất là e thấy quá happy với tốc độ mà nó đem lại, vậy là đạt cái mình kỳ vọng khi bo tiền ra mua rồi. :)

nhutidc

lưu ý để bán khách mới đc.. bài hay nè

manny1992003

Active Member

Đương nhiên là nó vẫn rebuild rồi bác ạ, vì nó đều phải copy từ thư mục temp sang thư mục lưu trữ, dù có chia nhỏ hay ko, sau đó nó mới xóa thư mục temp. Em toàn đặt 2 thư mục trên ở 2 HDD khác nhau, để cho HDD ko phải gánh 1 lúc 2 hiệm vụ là đọc và ghi, cảm thấy nhanh hơn. SSD giới hạn lần ghi/xóa (ghi/ghi đè) chứ ko phải đọc/ghi (đọc/ghi là nói đến tốc độ thôi). Bác để thư mục temp trên SDD và down hết dung lượng của nó thì coi như 1 ngày bác ghi xóa 1 lần, 1 năm là 365 lần, nghe chẳng đáng kể gì, cái hệ điều hành ấy mỗi lần bật máy nó lại ghi tùm lum lên ấy chứ (Hệ điều hành cũng có thư mục Temp của nó, rồi trình duyệt, office...). Em thấy bác cứ yên tâm. Quan trọng là ng ta bảo hành đến mấy năm lận, tức là đến lúc nó rẻ bèo ấy chứ. Mà bác mua SDD chỉ để làm thư mục tạm vậy chả tăng tốc mấy đâu, vì cái HDD tốc độ ghi của nó lúc nào cũng nhỏ hơn tốc độ đọc, bác chỉ cần đặt 2 thư mục ở 2 HDD khác nhau thôi.

Chính xác là như vậy. Tuy nhiên cái phần hệ điều hành ghi khi khởi động mình nghĩ là không nhiều, cái này có thể kiểm chứng bằng việc dùng 1 máy ảo khởi động lên và xem phần Write của ổ ảo để biết. Mình có thử với 1 máy ảo xài Windows 7 Sp1 x264 được cập nhật đầy đủ đến thời điểm đăng bài này thì số liệu là Data Read 339.642.880 Bytes và Data Written 46.780.928 Bytes lúc đăng nhập vào bàn làm việc xong. Như vậy chắc việc khởi động có lượng dữ liệu ghi không đáng kể. Lúc trước mình có 1 cái USB 4GB thường dùng để chép file. Mỗi ngày mình vào cơ quan chép đầy ổ rồi về nhà copy vào máy, sáng 1 lần và chiều 1 lần, tính ra 1 ngày 2 lần ~ 7.4GB, đều đều được 1 năm thì tèo. Với 1 cái USB 4GB bèo trăm mấy ngàn của china mà còn chịu được thì cớ chi cái SSD bản thân đã được sản xuất cho việc dùng hàng ngày lại không lết được 3-4 năm. Thêm nữa là người ta đã bảo hành đến 5 năm thì mình nghĩ nó chịu được phải hơn con số ấy chứ.
Ngoài ra cơ chế ghi của SSD cũng khác, nghĩa là nó sẽ ghi vào các cell trống cho đến khi đầy tất cả rồi mới bắt đầu xóa để ghi đè lên, nhằm đảm bảo số lần ghi/xóa của các cell được trải đều chứ không tập trung vào một số cell nào đó. Vì vậy mình nghĩ cứ xem số lần ghi/xóa của cell là bao nhiêu lần, đem nhân với tổng dung lượng ổ SSD là bạn sẽ có 1 số GB mà bạn có thể ghi lên SSD, đem so sánh với nhu cầu ghi của mình thì có thể ước được mình xài trong bao lâu thì em nó tèo. Mình nghĩ chắc số này không nhỏ.

Riêng về IDM thì mình không thích nó ở cái chỗ chia nhiều file tạm rồi đến khi down xong phải rebuild. Mình dùng flashget, số lượng chia là 10 và nó ghi thẳng vào file đích nên khi down xong nó chỉ việc đổi cái đuôi file tạm thành file gốc là xong, không rebuild, không copy gì cả. Tội cái là flashget không phát triển phần bắt link tốt như IDM.

vinh1976

Member

Tốn kém mà còn phải tránh cái này né cái kia thôi sử dung HDD cho nó yên tâm, chờ khi nào nó xuống giá thì nghĩ tới nó

terabyte

Banned

Đúng là SSD bị giới hạn bởi tốc độ ghi/xóa nhưng nó không có khả năng ghi đè dữ liệu đâu bác.

Đối với IDM, rebuild được tính toán bằng thời gian hoạt động song song giữa việc copy và ráp file, cái nào chậm hơn sẽ quyết định tốc độ cuối cùng. Nếu cả 2 đều thực hiện trên SSD, hiệu năng cũng sẽ tăng lên kha khá (với điều kiện cấu hình đủ mạnh). Đối với HDD, hãng sản xuất khuyến cáo là nên sử dụng 2 ổ khác biệt do độ trễ của nó khá cao, kết hợp với việc vừa đọc vừa ghi sẽ làm giảm tốc độ.

Dù bác down 1 file 100 GB nhưng dung lượng chép vào ổ cứng thực tế có thể cao hơn khá nhiều nên rất khó mà ước lượng được tuổi thọ. Nếu bác đã quyết định dùng SSD để tăng tốc độ ráp file thì tốt nhất là không nên quan tâm đến việc này vì ngay cả khi dự đoán được thì nó vẫn chỉ mang tính tham khảo, SSD vẫn có thể hỏng bất kì lúc nào.

Chính xác là như vậy. Tuy nhiên cái phần hệ điều hành ghi khi khởi động mình nghĩ là không nhiều, cái này có thể kiểm chứng bằng việc dùng 1 máy ảo khởi động lên và xem phần Write của ổ ảo để biết. Mình có thử với 1 máy ảo xài Windows 7 Sp1 x264 được cập nhật đầy đủ đến thời điểm đăng bài này thì số liệu là Data Read 339.642.880 Bytes và Data Written 46.780.928 Bytes lúc đăng nhập vào bàn làm việc xong. Như vậy chắc việc khởi động có lượng dữ liệu ghi không đáng kể. Lúc trước mình có 1 cái USB 4GB thường dùng để chép file. Mỗi ngày mình vào cơ quan chép đầy ổ rồi về nhà copy vào máy, sáng 1 lần và chiều 1 lần, tính ra 1 ngày 2 lần ~ 7.4GB, đều đều được 1 năm thì tèo. Với 1 cái USB 4GB bèo trăm mấy ngàn của china mà còn chịu được thì cớ chi cái SSD bản thân đã được sản xuất cho việc dùng hàng ngày lại không lết được 3-4 năm. Thêm nữa là người ta đã bảo hành đến 5 năm thì mình nghĩ nó chịu được phải hơn con số ấy chứ.
Ngoài ra cơ chế ghi của SSD cũng khác, nghĩa là nó sẽ ghi vào các cell trống cho đến khi đầy tất cả rồi mới bắt đầu xóa để ghi đè lên, nhằm đảm bảo số lần ghi/xóa của các cell được trải đều chứ không tập trung vào một số cell nào đó. Vì vậy mình nghĩ cứ xem số lần ghi/xóa của cell là bao nhiêu lần, đem nhân với tổng dung lượng ổ SSD là bạn sẽ có 1 số GB mà bạn có thể ghi lên SSD, đem so sánh với nhu cầu ghi của mình thì có thể ước được mình xài trong bao lâu thì em nó tèo. Mình nghĩ chắc số này không nhỏ.

Riêng về IDM thì mình không thích nó ở cái chỗ chia nhiều file tạm rồi đến khi down xong phải rebuild. Mình dùng flashget, số lượng chia là 10 và nó ghi thẳng vào file đích nên khi down xong nó chỉ việc đổi cái đuôi file tạm thành file gốc là xong, không rebuild, không copy gì cả. Tội cái là flashget không phát triển phần bắt link tốt như IDM.

Như đã nói ở trên, SSD không có khả năng ghi đè dữ liệu, controller sẽ tiến hành quá trình ghi/xóa để sắp xếp lại các cell theo một chu kì nhất định để tối ưu hóa tốc độ. Đây là nguyên nhân chính dẫn đến việc tăng tần suất ghi/xóa chứ không phải là việc hệ điều hành thay đổi file khi khởi động. USB thì không có controller nên file bác bao nhiêu GB thì nó cũng ghi bấy nhiêu, không thay đổi.

Điển hình là khi lưu trữ quá 50% dung lượng, tốc độ SSD bắt đầu bị ảnh hưởng do quá trình dọn dẹp thực hiện thường xuyên hơn, ít nhất là đối với OCZ Vertex 4, một trong những SSD tốt nhất hiện nay.

Stolenkiss

Giờ em mới biết.
Thank Bác chủ topic nhiều nhé

phamhongson

Well-Known Member

Đúng là nội dung 1-3 thì phải tránh, còn với IDM và torrent thì vô tư đi vì với cả 2 chương trình này đầu tiên dữ liệu bao giờ cũng nằm ở ram, khi xài gần hết ram nó mới tống về ổ cứng, mặt khác đúng như một bác gì đó đã nói nếu không có IDM và torrent thì không còn là chơi HD nữa.

pdnhsa

Well-Known Member

Tôi thì đã biết cái khuyết điểm (giới hạn số lần ghi xóa) này của mấy cái flash memories từ lâu rồi, đã tốn rất nhiều thì giờ! Nhưng kể từ khi bọn manufacturers bảo hành sản phẩm của chúng ít nhất là 3 năm thì tôi ngừng lo lắng, không lăn tăn với chuyện cái SSD của mình sẽ sống được bao lâu! Cứ vô tư mà sử dụng tùy ý thích, nếu có gì hư hỏng trong vòng 3 năm thì gởi đi cho chúng nó thay, sửa! Từ lúc bắt đầu xài computer đến nay tôi chưa bao giờ giữ cái nào quá 3 năm cả.

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Tôi thì đã biết cái khuyết điểm (giới hạn số lần ghi xóa) này của mấy cái flash memories từ lâu rồi, đã tốn rất nhiều thì giờ! Nhưng kể từ khi bọn manufacturers bảo hành sản phẩm của chúng ít nhất là 3 năm thì tôi ngừng lo lắng, không lăn tăn với chuyện cái SSD của mình sẽ sống được bao lâu! Cứ vô tư mà sử dụng tùy ý thích, nếu có gì hư hỏng trong vòng 3 năm thì gởi đi cho chúng nó thay, sửa! Từ lúc bắt đầu xài computer đến nay tôi chưa bao giờ giữ cái nào quá 3 năm cả.
Bác nói đúng, ngoài time bảo hành thì được ngày nào hay ngày đó! :)

Bên trên