Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

tienlequoc

Well-Known Member
Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Em thấy thế nào ấy chứ. Cách đây 3 năm em mua 1 ổ SSD 64gb để lắp vào máy quay an ninh trong nhà. Máy nó tự ghi và xóa liên tục trong 3 năm mà giờ vẫn còn chạy tốt.
Cái này đã phủ định hết những luận cứ của topic này. Nếu khắc phục những sai lầm làm "chết ổ cứng" trên mà làm tăng thêm 1 tí tuổi thọ của SSD thì mình sẽ hi sinh 1 tí đó để khỏi lăn tăn chỉnh chọt máy cho đạt những điều trên. Nhiều khi mọi thao tác lại trở về tốc độ của HDD thì toi. Mua thì phải tận dụng hết chức năng của nó chứ. :D

duchieumath

Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

em nghĩ cứ dùng thôi, đến lúc cái SSD hỏng thì lúc ấy giá SSD rẻ lắm rồi :D
chỉ lăn tăn cái là thằng Macbook Air dùng SSD k thay đc nên em cũng hơi sợ hỏng :(

vài năm nữa ssd rẻ rồi thì cái này ko còn quan trọng nữa,chứ bt h 1 ốt ssd xài cũng đc vài năm lúc đó thì đã khấu hao cái ổ đó xong rồi

ngdhieu

Well-Known Member

Mình nghĩ các bác hiểu sai ý bác chủ rồi.
Ổ SSD không bền, có thể hư đột xuất
Tuy nhiên, SSD truy xuất nhanh
Vì vậy có 2 cái cần làm:
1. Phân công công việc hợp lý cho ổ SSD và ổ HDD.
2. Nên sao lưu dự phòng dữ liệu, đừng lưu dữ liệu vào một nơi duy nhất là ổ SSD.

Tất nhiên, những điều lưu ý trên đây chỉ nên áp dụng khi dữ liệu của bạn có giá trị cao hơn cái ổ SSD mà bạn đang sử dụng.
Trường hợp ngược lại, thì chẳng có gì phải lo, cứ thoải mái mà tra tấn ổ SSD của bạn với tần suất ghi xóa cao nhất có thể.
Nhớ chọn ổ BH 5 năm nhé.

kiendt2110

chủ top cho hỏi nguồn này ở đâu vậy ? hay chỉ do cá nhân phân tích đưa ra quan điểm ?

ltb1974

Xài một ổ Toshiba SSD 120G đã hơn 2 năm cho Lap, dùng luôn để lưu trữ dữ liệu và đối xử bình thường như với HDD, không kiêng kị gì
chẳng thấy có gì bất thường, và chẳng biết bao giờ mới chết.
Lưu ý là SSD hầu như không chết, ngay kể cả khi nó hết giới hạn ghi xóa, thì bạn vẫn có thể đọc dữ liệu mà dữ liệu của bạn không bị mất đi nhé.

DanielTran

Well-Known Member

Giới hạn về số lần ghi xóa đã bị cường điệu hóa. Thực chất chỉ có duy nhất 1 điều các bác dùng SSD cần quan tâm, đó là sử dụng Win 7. Chấm hết! Dựa trên kinh nghiệm sử dụng với các số liệu thực tế, chỉ cần số lần ghi xóa là 3000 lần cho ổ 120 GB, Daniel đã tính được thời gian tuổi thọ của nó lên đến 36 năm. Các bác tuyệt đối không cần quan tâm tắt bộ nhớ ảo hay phải dời cache. Chỉ duy nhất 1 điều thôi, Win 7.

hoasimtim

Well-Known Member

Em thấy thế nào ấy chứ. Cách đây 3 năm em mua 1 ổ SSD 64gb để lắp vào máy quay an ninh trong nhà. Máy nó tự ghi và xóa liên tục trong 3 năm mà giờ vẫn còn chạy tốt.

Bác có đếm xem là bao nhiêu lần ghi + xóa không?

explorer

Well-Known Member

Sau khi đọc 110 bài viết thì kết luận cuối cùng là : SSD rất bền. Cứ xài vô tư đi

Haxen

Well-Known Member

Sau khi đọc 110 bài viết thì kết luận cuối cùng là : SSD rất bền. Cứ xài vô tư đi

Chưa chắc SSD rất bền đâu bác ơi, nó cũng hên xui thôi, nhiều khi linh kiện nó ngáp ngáp ở nhà sản xuất thì vẫn tốt, khi đến tay người tiêu dùng được vài ngày hay vài tháng thì nó tiêu thui=))

Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Bác có đếm xem là bao nhiêu lần ghi + xóa không?
Máy quay hoạt động theo kiểu đầy thì nó sẽ xóa file cũ nhất để ghi file mới. Trung bình 1 giờ nó ghi được 1gb dữ liệu. Vậy có nghĩa là khoảng 3 ngày thì nó xóa toàn bộ ổ 1 lần. Tính ra trong 3 năm nó xóa toàn bộ ổ khoảng 365 lần.
Nói mới nhớ, mai em thử copy toàn bộ dữ liệu xem nó có chứa được đủ 64gb ko đã

SSD mình chưa đủ tài chính để mua về sử dụng

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Những sai lầm "chết ổ cứng" khi dùng SSD

Máy quay hoạt động theo kiểu đầy thì nó sẽ xóa file cũ nhất để ghi file mới. Trung bình 1 giờ nó ghi được 1gb dữ liệu. Vậy có nghĩa là khoảng 3 ngày thì nó xóa toàn bộ ổ 1 lần. Tính ra trong 3 năm nó xóa toàn bộ ổ khoảng 365 lần.
Nói mới nhớ, mai em thử copy toàn bộ dữ liệu xem nó có chứa được đủ 64gb ko đã

Cái ổ này nó đọc ghi được 3k lần hay sao ý bác ạ;)

explorer

Well-Known Member

Chưa chắc SSD rất bền đâu bác ơi, nó cũng hên xui thôi, nhiều khi linh kiện nó ngáp ngáp ở nhà sản xuất thì vẫn tốt, khi đến tay người tiêu dùng được vài ngày hay vài tháng thì nó tiêu thui=))

Nếu số quá xui mà bị dính như vậy thì phải chịu thôi. Không chỉ SSD mà tất cả các mặt hàng khác

latruong

Member

Em xài SSD Intel 320 cho HTPC khoản 1 năm nay đển giờ thấy vẫn sử dụng tốt. Em mới mua thêm 2 ổ SSD OCZ Vertex 4(Bảo hành 5 năm 1 đổi 1 ) dành cho server. Tuy nhiên cách set Optimization SSD cho windows 7 của em làm hơi khác của bác chủ em làm theo hướng dẫn ở đây Windows 7 SSD Setup

peniser

Mua thì cứ dùng cho thoái rmái chứ mua về rồi rón rén không dám dùng nhiều vì sợ hỏng thì tốt nhẩt đừng mua

betbeo

Các pro cho em hỏi, con laptop của em là Lenovo Y430. em muốn mua một em ổ ssd để cài Win cho nó nên có 2 thắc mắc:
-Thứ nhất, nếu thêm ổ ssd đó thì em có giữ được cái ổ hdd cũ của máy để sử dụng chung hay không (cái ổ cd nuốt đĩa ở con máy của em đã hỏng liệu em có thể cắm ssd vào đó được không)
-Thứ hai, chắc là con máy của em chỉ hỗ trợ đến sata II. Thế nên dùng ổ ssd có cải thiện được tốc độ nhiều hay không, có cần thiết phải nâng cấp hay không?

davidhand

Moderator

Các pro cho em hỏi, con laptop của em là Lenovo Y430. em muốn mua một em ổ ssd để cài Win cho nó nên có 2 thắc mắc:
-Thứ nhất, nếu thêm ổ ssd đó thì em có giữ được cái ổ hdd cũ của máy để sử dụng chung hay không (cái ổ cd nuốt đĩa ở con máy của em đã hỏng liệu em có thể cắm ssd vào đó được không)
-Thứ hai, chắc là con máy của em chỉ hỗ trợ đến sata II. Thế nên dùng ổ ssd có cải thiện được tốc độ nhiều hay không, có cần thiết phải nâng cấp hay không?

- Được bác ạ, bác mua cái extr optical bay để gắn HDD 2.5" vào và Set Raid là xong. Nó đây (mua tầm 500k):

(trước khi mua bác phải đo kích thước khe cắm ổ DVD để chọn bay cho vừa)

- Lap của e cũng chỉ hỗ trợ Sata II, gắn SSD chạy OS thấy tốc độ cải thiện rõ rệt, load các app nhanh gấp mấy lần trước (khi còn dùng HDD).

Bên trên