Những sai lầm lớn nhất khi mua máy chụp hình

sunsetvn

Những lời quảng cáo, giới thiệu sản phẩm thường thì như rót mật vào tai. Đừng quá tin! Chúng ta cần phải thật tỉnh táo mới có được sự lựa chọn tốt nhất, nhất là với thị trường máy ảnh đa dạng như hiện nay. Dưới đây là một số sai lầm thường mắc phải khi chúng ta mua một máy ảnh.

Chưa có kiến thức về máy ảnh

Việc xem qua sản phẩm mẫu trước khi mua nó là điều tối cần thiết, đặc biệt là với máy ảnh. Nếu không tìm hiểu trước về những đồ mình chuẩn bị mua thì chẳng khác nào người mù mua bi cả.

Nếu bạn đang có ý định tậu máy ảnh thì trước mắt hãy mượn của ai đó một "em" (cùi bắp cũng được) để làm quen và hiểu được những thông số cơ bản của sản phẩm. Biết cách so sách sản phẩm với nhau, dù sơ khai cũng được.

Khi có một chút kiến thức, bạn sẽ dễ dàng lựa chọn, cân nhắc cho từng sản phẩm hơn. Nếu mạnh dạn hơn, bạn cũng có thể nhờ nhân viên bán hàng tư vấn thêm về đặc trưng của mỗi loại máy ảnh nữa.

Tập trung vào các thông số kỹ thuật sai

Chúng ta sẽ rất dễ bị cuốn vào một vài thông số kỹ thuật nhất định (chẳng hạn như độ phân giải, zoom,…) để so sánh sự khác nhau sản phẩm. Tuy nhiên, đó sẽ là một sai lầm khi bạn quá tập trung vào một chi tiết mà quên đi những đặc điểm nổi bật khác của chiếc máy ảnh.

Chẳng hạn như, bạn chỉ nên quan tâm rằng, với một newbie không chuyên, đang chập chững vào nghề mà còn nghèo thì chỉ cần máy ảnh có độ phân giải khoảng 10 mega pixel là vừa đủ. Thông số zoom bao nhiêu cũng quan trọng, nhưng cũng phải để ý là loại zoom quang hay zoom số, hay là kết hợp...

Vung tiền quá nhiều

Nếu là đại gia thì miễn bàn, còn nếu ngân sách eo hẹp nhưng lại ham hố thì việc tìm hiểu kĩ nhu cầu để có sự chi tiêu phù hợp là một điều cần thiết, tránh việc không sử dụng những chức năng không cần thiết mà vẫn phải trả một số tiền lớn. Chúng ta nên soi kĩ các chức năng của các máy ảnh mà mình đang "nhắm" tới, phân tích những chức năng, đặc điểm kĩ thuật của chúng để có một sự so sánh về giá so với nhu cầu thực tiễn rồi hãy quyết định lựa chọn sản phẩm tối ưu nhất.

Hàng không đúng như mẫu giới thiệu

Đôi khi chỉ vì ham rẻ hoặc thiếu hiểu biết mà chúng ta là nạn nhân của những tay chuyên "độ" máy. Chính vì vậy, với bất kì sự thay đổi nào về cấu hình, màu sắc, đặc điểm kĩ thuật của máy ảnh chủ của hàng đưa cho bạn thì phải xem lại thật kĩ hoặc nhờ người đáng tin cậy tư vấn lại. (Vụ này kị nhất là chữ "China"). Tốt nhất chúng ta nên mua hàng chính hãng là chắc ăn nhất.

Chưa thử hàng trước khi mua

Nếu chỉ xem giới thiệu một chiếc máy ảnh nào đó, thấy quá kết em nó mà chạy ra cửa hàng rước ngay về thì quả là sai lầm. Chí ít bạn phải test "hàng" trước kẻo lại thất vọng toàn tập nữa. Bạn nên đi lòng vòng khắp các của hàng có bán sản phẩm này để thử hàng trước. Vì thường thì chủ các của hàng lúc nào cũng sẵn lòng cho bạn "sờ mó" và "ngắm nghía" hàng trước khi mua mà. Nếu có cơ hội thì review luôn những sản phẩm tương tự để có sự so sánh tốt nhất. Sau đó về nhà bóp trán phân tích và đừng quên nhờ bạn bè tư vấn thêm.

Với những lưu ý trên cộng với sự đam mê, hy vọng chiếc máy ảnh sẽ là một phần cơ thể khi bạn "hành nghề".

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MyRom

Active Member
Ðề: Những sai lầm lớn nhất khi mua máy chụp hình

:D:D Iem cũng mắc vài cái sai lầm khi mới bước chân vô cái ngịp tụp toạt này :D:D

0203

Mình chắc mắc sai lầm là ko chụp thử khi mua, còn thì tìm hiểu kỹ rồi. Mua 1 cái máy compact và chỉ quan tâm đến chụp chân dung thôi, :D, nhưng lười mà chả chịu thực hành các hướng dẫn và kỹ năng đã sưu tầm.:D

bbbooo

Member

nhiều người khi mua máy ảnh cứ đè nhiều " chấm " thì mua, em không hiểu vs ng dủng phổ thông thì mua " chấm " về làm gì ko biết ;))
em thì em cũng xài con 18 chấm, nhưng cũng chỉ set S khi đi du lịch, khi nào nghệ thuật cao cao thì mới set RAW :))

phungnguyen

em Việt Nam ham to ăn chắc mặc bền, đủ khả năng thì cứ máy cao cấp mà bụp, trình độ thì có thể học hỏi sau.

spider

Vụ này hay nè, hình như nhiều người bị, chỉ cần thấy thương hiệu, quảng cáo hay là mua. Vậy mới là người VietNam chứ (đa phần là như vậy)

forever12800

Người VN thướng cứ nghĩ chấm bự là chụp ảnh đẹp. Chứ họ đâu để ý tới cảm biến gì.

Em đang phân zân con Pana LX5 các bác nghĩ sao về dòng Compact này ko ạ. Hay có đề nghị nào thì giúp em cái, lúc trước em xài Canon dòng Ixus nhưng giờ cho thằng nhóc em xài roài. Mục đích của em là chỉ để chụp du lịch nên chẳng cần DSLR. Thanks các bác

dinhtan91

Member

tưởng 2pic này hướng dẫn cách mua máy ảnh :( sao lại nói chung chung thế này

lecongduc

Member

Chưa có nhu cầu nhưng cảm ơn những lời khuyên hữu ích.

princeingame

Thọng tin có vẻ hơi thiếu chi tiết cho người khong biết gì vè máy ảnh như mình :(

s3246023

mình đang tính mua 1 con Canon SX 30IS, ko pit có bạn nào xài ruj thi review giup mình với. Thank

hiepnk_pc1

Nhu cầu của em chỉ là mua máy ảnh chụp cho con cái và đi du lịch, không cần cấu hình cao, chỉ cần nhỏ gọn, ăn chắc mặc bền nên toàn sài IXUS!

tronganhmn

Có bài viết nào so sánh các đời cảm biến, ưu nhược điểm các loại SLR gương - ko gương - gương mờ ko nhỉ?

turnernguyen142

Cái nào quảng cáo nhiều, hiệu quả, có thương hiệu là bà con VN cứ đè ra mà mua thôi hihi

bobi9803

Member

@ Sai lầm lớn nhứt của tui là vội vàng ôm ngay 1 cặp Canon EOS-1D X về : Vợ 1 con , chồng 1 con mà chỉ để chụp ảnh thằng cu tý ở "truồng" hehehe (relax tý cả đời để dành $ ko biết có dư để mua em này) hồi 2009 phải đọc biết bao inform trên báo mạng, tính toán budget + nhu cầu bản thân + mượn máy ông bạn nguyên 3 ngày test cuối cùng mới dám lụm con Canon G11 (xài cho đến giờ luôn) Hichic!

bbbooo

Member

@ Sai lầm lớn nhứt của tui là vội vàng ôm ngay 1 cặp Canon EOS-1D X về : Vợ 1 con , chồng 1 con mà chỉ để chụp ảnh thằng cu tý ở "truồng" hehehe (relax tý cả đời để dành $ ko biết có dư để mua em này) hồi 2009 phải đọc biết bao inform trên báo mạng, tính toán budget + nhu cầu bản thân + mượn máy ông bạn nguyên 3 ngày test cuối cùng mới dám lụm con Canon G11 (xài cho đến giờ luôn) Hichic!

sai lầm như bác em cũng đâm đầu để sai lầm :))

a dat

Well-Known Member

Em cũng sai lầm khi mua G10,làm mẫu cứ thắc mắc sao máy của Anh nhỏ thế

Bên trên