Những sai lầm lớn nhất khi mua máy chụp hình

chauint

Active Member
Ðề: Những sai lầm lớn nhất khi mua máy chụp hình

@ Sai lầm lớn nhứt của tui là vội vàng ôm ngay 1 cặp Canon EOS-1D X về : Vợ 1 con , chồng 1 con mà chỉ để chụp ảnh thằng cu tý ở "truồng" hehehe (relax tý cả đời để dành $ ko biết có dư để mua em này) hồi 2009 phải đọc biết bao inform trên báo mạng, tính toán budget + nhu cầu bản thân + mượn máy ông bạn nguyên 3 ngày test cuối cùng mới dám lụm con Canon G11 (xài cho đến giờ luôn) Hichic!

Bac dung sai lam neu muon may test 2 nam thi gio bac da chon mua G12 roi, sai lam sai lam :(

kinggai

Well-Known Member

Tùy nhu cầu và túi tiền mà mua thôi. E cũng máu DSLR nhưng "cò ko tiến" đành chịu ^^

viduc

có bài nào cụ thể chi tiết về máy ảnh thì cho em xin, mới vào nghề tập tọe đọc thế này đau tim lắm các bác à...

ngdhieu

Well-Known Member

Cụ thể về việc mua máy:

Nếu bạn chỉ cần máy để chụp cho vui, đủ ánh sáng, thì hãy dùng ngay con điện thoại di động của bạn là OK rồi.

Còn thích 1 cái DSLR giá rẻ, thì cứ Nikon D40 kit thẳng tiến. Em đang dùng và luôn cảm thấy hạnh phúc với nó, đặc biệt là khi cầm máy đi lê la cả ngày để chụp.
Sắm thêm 1 cái đèn flash SB400 (rẻ nhất) là quá ngon luôn.

vdung1972

Well-Known Member

Trước em cũng loay hoay máy to với ống iếc, giờ làm con CANON G11 cho gọn nhẹ. Để khai thác hết tính năng của nó thì đối với những người non tay như em thì cũng đủ vã mồ hôi hột rồi.

hienzm

Hồi xưa em cũng xài DSLR, thấy cồng kềnh quá xá nhất là đi du lịch, sau xài G11 cho gọn mặc dù không đút đít được (túi quần soọc thì ok dù hơi bị cộm). Cơ mà nhiều ng xài compact cư hỏi em nó mấy chấm. Trả lời có 10 chấm thôi hà, cùi lắm, mấy anh nhìn cũng có vẻ dè bỉu ghê. Đến lủc ra ảnh so với nhau không biết mấy anh có muốn quẳng mấy cái 12 chấm của anh đi không :). 12 chấm mà giá không quá đc 300 obama đú sao lại.

vinhlottery

Active Member

Em thấy mấy bác bàn toàn là từ 10 chấm trở lên không à, riêng em thì đi không nhiều và chụp chẳng bao nhiêu cho nên bây giờ vẫn còn ôm con 5 chấm Lumix FZ5 từ năm 2005 đến nay.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Có vất ngã thì mới khôn ra được

danhthangvn

Member

Bác nào muốn nhiều thông tin về máy chụp hình thì cứ vào đây, có nhiều trang đánh giá sản phẩm rất chi tiết, rất bổ ích. Em trước vẫn hay xem dpreview.com

baby_kill

E đang định dùng tiền thưởng cuối năm làm con Nikon D3100 hay canon 1100D, mà k biết sao. Có ai đang phân phân giống mình k? hay G12 nữa, cũng trong tầm giá (nếu mua ống kính rẻ nhất)

Bên trên