Nối HTPC với Plasma Samsung 42A410 không full đc màn hình

kennguyen

Chào các bạn!
Mình vừa ráp bộ HTPC và mua Plasma 42A410 của Samsung để xem phim HD.
Cấu hình máy như sau:
CPU AMD 5000+ 2,6GHZ
Main Giga 780G
Ram 2G kingston
Có một số thắc mắc sau mong các bạn giúp đỡ:
-Khi nối PC với TV bằng cáp HDMI thì thấy màu sắc rất xấu, fải chỉnh rất vất vả nhưng vẫn không thấy đẹp và hình bị hạt nhiều, tuy nhiên text rất sắc nét nếu xem phim, còn text trên WinXP thì rất tệ. Nếu mình dùng cáp DVI--> HDMI có khá hơn, hay fải dùng D-Sub để cho màu sắc đẹp hơn như một số bạn trên diễn đàn đã nói.

-Ngoài ra màn hình Plasma không thể hiện full đc hết hình ảnh từ PC mà bị mất một khung viền khoảng 1 inch, trong khi đầu DVD thì cho hình ảnh full toàn màn hình. Có cách nào cho TV xem đc full màn hình với PC không.

-Khi xem film HD bằng media classic, mình đã chỉnh thông số như bài viết của Chip hướng dẫn nhưng khi xem film lại bị hiện tượng giống như xé hình trong game vậy. Trả setting về như củ vẫn bị, chỉ có cách là gỡ ra cài lại thôi. Mình nghĩ chip HD3200 của ATI cũng không tệ và có pixel shader 4.0 lại không chịu nối các setting như sharpen của ffdshow thì vô lý quá.

Mình mới vừa tập tành chơi HD nên có nhiều điều chưa rõ, mong các bạn hướng dẫn thêm.

kennguyen

Ðề: Nối HTPC với Plasma Samsung 42A410 không full đc màn hình

cám ơn bạn!
Còn về việc màn hình không full đc hết mà bị mất 1 khoản viền xung quanh thì xử lý như thế nào vậy ?

bạn coi trong catalog, xem tất cả các độ phân giải mà tivi hỗ trợ sau đó set trong phần setting là ok.mình có bị trường hợp đó và đã làm được.

Thế Anh

Với SS thì một số feature liên quan đến PC ( Chỉnh màu sắc, sáng tối...và quan trọng nhất là Audio Adjust ) chỉ activate được khi nối VGA, nối HDMI thì nó bị mờ đi. Từ đó mình nghĩ là SS mặc định là nối với PC thì phải dùng VGA.
Thực tế mình nối VGA thì nhận rất tốt, đầy màn hình (SS M81B) ko bị 1 vết nào. Có thể dùng Auto Adjust để nhận. Còn dùng HDMI thì chỉnh rất vất vả cũng như bạn, vì ko có Auto Adjust hỗ trợ mà.
Theo mình bạn nên dùng cáp VGA, lọai sợi đi kèm màn LCD với giá khỏang 40K/sợi 1.8m. Nếu muốn dài hơn thì đấu nhiều sợi với nhau qua đầu chuyển. Chất lượng đẹp và rẻ hơn HDMI, lại đỡ phải chỉnh nhiều.
Nếu bạn vẫn muốn dùng HDMI thì dùng tính năng Scale trong Control Panel của Card đồ họa có thể làm đầy cái đường viền được đó.

duongtrung

Scale được bác à, nhưng không khéo sẽ không có độ phân giải native ==> xấu, hic!

Với SS thì một số feature liên quan đến PC ( Chỉnh màu sắc, sáng tối...và quan trọng nhất là Audio Adjust ) chỉ activate được khi nối VGA, nối HDMI thì nó bị mờ đi. Từ đó mình nghĩ là SS mặc định là nối với PC thì phải dùng VGA.
Thực tế mình nối VGA thì nhận rất tốt, đầy màn hình (SS M81B) ko bị 1 vết nào. Có thể dùng Auto Adjust để nhận. Còn dùng HDMI thì chỉnh rất vất vả cũng như bạn, vì ko có Auto Adjust hỗ trợ mà.
Theo mình bạn nên dùng cáp VGA, lọai sợi đi kèm màn LCD với giá khỏang 40K/sợi 1.8m. Nếu muốn dài hơn thì đấu nhiều sợi với nhau qua đầu chuyển. Chất lượng đẹp và rẻ hơn HDMI, lại đỡ phải chỉnh nhiều.
Nếu bạn vẫn muốn dùng HDMI thì dùng tính năng Scale trong Control Panel của Card đồ họa có thể làm đầy cái đường viền được đó.

kennguyen

Chiều nay mình đi mua dây D-sub về cắm thử. Tình hình HDMI của PC chuối quá, uổng công mình đi lựa main fải có HDMI :-( . Với lại khi kết nối HDMI TV chỉ hiển thị tần số quét 60Hz xem lâu sẽ mỏi mắt. Nối với Dsub đc 75Hz đỡ mỏi hơn.

Thế Anh

Dùng HD Media box, chỉ có cổng HDMI thì bắt buộc phải chọn giải pháp HDMI

Còn nếu dùng HTPC có cổng VGA thì sao ko dùng VGA, dùng HDMI làm gì?

Mainboard có cổng HDMI có thể xuất tín hiệu Audio qua cổng HDMI được đấy. Nói chung có sẵn cổng đó thì cũng tốt, mà ko có thì cũng ko sao

MrBo682

Well-Known Member

ATI có CCC >>> chỉnh nó scale full màn hình(dùng drver mới nhất càng tốt).SS không biết thế nào Pana HDMI hiển thị cực good.mình dùng main J&W ATI HD 3200 kết quả mỹ mãn

thangtb

Member

em cũng bị như bác, nên giờ động tới SS thì em cạch, ko dám dùng HDMI nữa, chả biết vì sao... card em là 8400GS

tieuthieugia

Well-Known Member

ATI có CCC >>> chỉnh nó scale full màn hình(dùng drver mới nhất càng tốt).SS không biết thế nào Pana HDMI hiển thị cực good.mình dùng main J&W ATI HD 3200 kết quả mỹ mãn

cái CCC đó sao bác nhỉ, hướng dẫn em với... em xài 4850 muh tịt về cái khoảng tối ưu nó.....

MrBo682

Well-Known Member

cái CCC đó sao bác nhỉ, hướng dẫn em với... em xài 4850 muh tịt về cái khoảng tối ưu nó.....
Chuột phải ngoài màn hình trắng>CCC(advanced setting) >monitor properties>adjusment>synschronization....#:-s

Chỉnh sửa lần cuối:

binhtv

Mình cũng bị hiện tượng đúng như bạn màn 42A410 Samsung main J&W có cổng HDMI,cuối cùng bạn sài kết nối nào đẹp nhất có thể chỉ mình không,sài HDMI hạt nhiều quá

Haihard

Member

Nhìn quanh lại gặp bác tiểu thiếu gia. Anh em mình có vẻ như có duyên.
Anh xài bộ này là ngon nè. Máy cấu hình thấp xài CCCP cùng với thằng CodeAVC thì pentium tầm 3.0 xài được 1080p rồi.
CCCP : http://www.cccp-project.net/
CodeAVC: http://www.fullreleasez.com/download.php?download=Codeavc Full Version
Chúc bác vui vẻ. Ngày em chưa đầu tư máy em xài con PIV 3.0 cũng vẫn ngon lành đó. Nhưng giải pháp thôi nhe. Chạy phim dung lượng lớn hơn 20Gb là gặp vấn đề đó

truonghd

Well-Known Member

cám ơn bạn!
Còn về việc màn hình không full đc hết mà bị mất 1 khoản viền xung quanh thì xử lý như thế nào vậy ?
minhf xài con platma PS42A450 k biết có giống bạn k , nhưng khi mình nối với pc thì chỉnh độ phân giải là 1280-720 thì 2 bên nó bị mất một chúc, nhưng khi play phim thì toàn màn hình, chỉ bih mất 2 khoảng trên dưới thôi (hình như phim 720 là bị )

binhtv

Hôm qua mình về cắm thử dây VGA thì thấy hình mịn hơn, khoảng đen của màn hình tốt hơn khi sài HDMI . Dùng HDMI hạt quá nhiều gây cảm giác khoảng đen của màn hình không mượt nhiễu hạt, các bạn cho mình hỏi liệu hiện tượng trên do dây CAB HDMI hay main J&W PA78M4H-LF tích hợp HDMI chuối(CAB HDMI có chống nhiễu). Các bạn cho mình vài ý kiến đi có ai sài như mình không và dùng dây cab nào nối PC - Plasma 42A410 là tối ưu nhất

Bên trên