Noob học đòi với dàn Home Entertainment

Newbie_SG®

Well-Known Member
Em cũng vọc vạch làm tý home entertainment system. Thời gian bắt đầu chơi, tìm hiểu, sưu tầm, đổi chác các bù loằng ngoằng cũng mất mấy tháng.

Cuối cùng thì cũng làm xong một hệ thống tạm được để coi phim nghe nhạc vớ vẩn vào các ngày cuối tuần.

Sơ đồ thì nó thế này

Trong sơ đồ này, thiết bị nào có kết nối UTP và hỗ trợ UPnP/DLNA thì em đều cắm dây vào hub (router) để đảm bảo tốc độ truyền nhanh, ổn định, dùng IP tĩnh nội bộ và OpenDNS, còn lại các loại như tablet/laptop/smart phone và các phòng khác nhau thì cho kết nối không dây với WDS (Wireless Distribution System). Thế nên trong nhà cũng không thấy dây nhợ gì mấy vì nó chỉ tập trung chút xíu quanh 2 cái router...

Hầu hết tất cả nội dung được phục vụ bởi 2 con server: NAS và PC. Từ nhạc lossless đến phim ảnh... Đôi khi muốn xem một vài nội dung gọn nhẹ nào đấy thì bất cứ máy tính nào cũng có thể làm media server (Windows Media Server / Mac OS Home Sharing) để phục vụ nội dung cho các máy khác.

Internet Radio thì con Network Receiver Denon thu được hàng ngàn đài, trong đó cũng có cả vài đài phát Vietnam (hình như là VOV với VOH)

Phim nhẹ, không cần âm thanh khủng, hoặc xem đêm khuya thì mở luôn bằng con TV Samsung có chức năng AllShare, nội dung từ NAS/PC hoặc cắm thẳng USB thumb/Pocket HDD vào TV

Phim nào cần xử lý mạnh hơn, hoặc muốn nghe âm thanh chuẩn cao hơn, thì phát bằng HDP nối qua Receiver, nội dung có thể trong ổ cứng của HDP hoặc từ NAS/PC đều được.

NAS mở cổng remote access, ngồi từ xa vẫn khiển được nó download nội dung bằng bittorrent, tối về là có phim coi hi hi

Sau khi nâng cấp xong xuôi, 4/2015 thì hệ thống nó trở nên như thế này

Và chưa đến giữa tháng 4/2015, tức là khoảng 1 tuần sau khi yên vị, thì thấy có lô hàng mới về ngon quá, và thú tính nó lại nổi lên, em đổi RCV sang NAD, lấy loa TDL về thay, và kết quả là nó ra như thế này:

Chỉnh sửa lần cuối:

Newbie_SG®

Well-Known Member
Ðề: Noob học đòi với dàn Home Entertainment

Thực tế thì nó dư lày (một số thiết bị em giấu trong hộc tủ cho nó gọn hi hi, hầu hết các thiết bị đều có thể điều khiển từ xa qua mạng wi-fi nên em cũng chả cần bày ra làm gì)

1 con remote đa năng điều khiển tất cả các thiết bị: HDP, An Viên, TV, Receiver, quạt máy... Tất cả trong 1 cho ló tiện...

Từ lúc nhận căn hộ em đã có nhen nhúm ý định cho dàn home entertainment, nên đã đục tường sẵn, và cho vào đấy một cái ống nước phi lớn để làm chỗ luồn dây nhợ. Đi luôn ổ cắm điện âm giấu sau cái kệ và giấu sau TV. Thế nên bây giờ trông có vẻ rất gọn ghẽ (mặc dù sau cái kệ thì đám dây nhìn thấy ghê luôn)

Surround thì làm luôn cặp loa cột Magnat, khỏi phải chân kệ phức tạp. Lâu lâu nghe nhạc DTS 5 kênh thì cặp này cũng hay hơn nhiều so với các loại surround hay bookshelf.

Dây nhợ cho loa surround thì đi ngầm dưới sàn gỗ cho nó khỏi lộ, khá gọn gàng.

==========================================

Nâng cấp nhẹ giữa 2014: thay con Yamaha RXV1800 bằng con Denon 4310.
Chất âm cải thiện hẳn cho cả phim và nhạc. Trước giờ em chưa có con Receiver nào kéo ra nổi tiếng bass của cặp MS Avant 906, từ hồi lắp Denon 4310 và dùng chức năng Audyssey Auto Setup của nó xong, thì bass của cặp front đánh sâu nghẹn thở luôn và loa sub của em cũng hầu như tắt từ dạo ấy

Nâng cấp nhẹ đầu 2015:
- Đẩy con Rogers màu vàng đi và thay vào đó con Mirage Canada, treble vàng, middle tiếng tốt. Và màu sắc sur ton hơn so với con kia hi hi

- Săn lùng thêm được cặp MS-902 về làm Surround Back. Cặp này tuy nhỏ mà có võ, bi-amp 100W, kéo làm loa chính nghe nhạc OK lun chẳng hề thua chị kém em tẹo nào.

- Thay cặp Magnat cột của Đức bằng cặp Klipsch KSF 8.5 uy lực hơn, dải động rộng hơn nhiều

Nâng cấp "nặng" tháng 2/2015 hi hi
Cuối năm gần Tết có được tý thóc, con audio nó lại mổ sạch hí hí.

Em thanh lý hết nguyên bộ dàn cỏ và đầu tư dàn cỏ khác hí hí. Các ông í vét sạch cho đến cả cọng dây loa DIY của em lun hic hic.

- Nâng cấp nhẹ Receiver lên 4311CI brand new luôn, hàng kẹp nách từ bển về, tự tay khui thùng, gắn và setup.
Về chất âm thì không khác biệt nhiều so với 4310 trước đó, được cái là có thêm ít chức năng mới như Audyssey XT32, setup nhanh và chính xác gấp bội so với con 4310. Trước đây con 4310 tạo âm hình stereo hơi lùi về phía sau, thì nay cảm giác sân khấu tiến lại gần mình hơn, ca sỹ "chồm" luôn vào mặt mình he he he...

- Làm luôn 1 set Wharfedale Diamond 10 brand new luôn cho ló máo, gồm cặp Front Diamond 10.7, Center Diamond 10CM, cặp bookshelf Diamond 10.1 làm rear.
Âm thanh cũng rất hay và được các reviewers thổi lên mây... tuy nhiên vẫn thấy hơi nhớ nhớ tiếng treble dome hơi ẩn mình mà tinh tế của cặp Mordaunt Short trước đây. Treble của Wharfedale long lanh, bass tốt, trung âm tốt nhưng chắc cần chạy rà loa và rà cả tai một thời gian nữa để có thể fall-in-love với bộ dàn mới hi hi hi

29 Tết 2015, rinh luôn con SHARP 60 inch coi phim cho đã. Khuyến mại rẻ rề chưa tới 20 củ hí hí

Tháng 3/2015, chuyển hướng chơi sang HTPC

Chỉnh sửa lần cuối:

Newbie_SG®

Well-Known Member

Tháng 3/2015, chuyển hướng chơi sang HTPC

Dùng PC làm trung tâm giải trí gia đình thì không có gì mới, người ta đã làm vậy cả chục năm nay rồi. Nó có một số vấn đề như sau:

1. Khó dùng. Mình thì không sao, nhưng mọi người khác trong nhà mà đòi hỏi họ vào chỗ nọ chỗ kia, mở phần mềm cái lọ cái chai, chuyển nguồn âm thanh cái chai cái lọ, tìm phụ đề đúng font chữ ... thì bất khả thi hí hí hí

2. Mất thời gian: máy tính Windows khởi động & shut down mất cả mấy phút, tụt hết cả hứng

3. Tiếng ồn và tạp âm: của bộ nguồn, quạt tản nhiệt, tiếng ổ cứng quay...

4. Tốn điện: hệ thống PC mà cấu hình khá thì chạy phải tốn 200-300-400W

5. Blah blah blah... ^:)^

May sao, hầu hết các vấn đề trên đây đã dần được giải quyết trong mấy năm gần đây: máy tính đời mới với cấu trúc ITX nhỏ gọn đã có thể đáp ứng được hầu hết yêu cầu của người sử dụng... \:D/

Chỉ còn duy nhất một vấn đề khó dùng, thì em tin là với trình vọc vạch của bản thân, em sẽ tạo ra một hệ thống đủ dễ dàng để cho bọn nhóc nhà em có thể tự mở để xem phim nghe nhạc

Em quyết định làm con ASUS VivoPC như dưới đây, dạng barebone, để chiến phim & nhạc. Kích thước nhỏ xíu như cái bánh chưng tết (19x19cm) và chỉ tiêu thụ có cỡ 65W thôi

Con này là VM40B, cấu hình thấp nhất, trang bị CPU Celeron 1007U, lõi kép, xung nhịp 1.5GHz, chạy điện áp thấp (U) cho đỡ tốn điện. Với CPU và GPU này thì quên vụ 4K 3D đi nhóe. Nhưng chẳng sao. Em không có chủ trương 3D vì ghét cái khó chịu của nó gây ra cho mắt. 4K thì nội dung chưa có, chắc phải vài năm nữa mới phổ biến. Lúc đó thì nâng cấp HTPC là cũng OK rồi. Hiện tại thì cứ HD1080/DTS HD-MA/24-192 mà chiến thôi.

Và để khắc phục vấn đề tốc độ cho hệ thống chỉ có con Celeron còi nói trên, thì em trang bị RAM loại khá nhanh DDR3-1600Mhz, dung lượng 4GB. Quan trọng hơn nữa là ổ cứng SSD Intel 120GB loại series 530, có tốc độ đọc/ghi tương ứng là 530MB/480MB / s để cải thiện tốc độ hệ thống, nhất là khởi động Windows và ứng dụng.
(khi mua SSD các bác lưu ý thông số ổ, có loại đọc 500MB/s mà ghi chỉ có 150MB/s, nó sẽ làm chậm hệ thống đáng kể, vì Windows khi chạy nó đọc và ghi liên tục)

Sau khi cài xong các phần cơ bản, thì desktop nó như thế này, với các biểu tượng to tướng và đơn giản trên màn 60 in

He he chỉ riêng cái nút "Tắt máy" cũng có thể kể một câu chuyện dài...
Yêu cầu của HTPC là thời gian khởi động và shutdown phải nhanh nhất có thể, ít nhất thì cũng phải bằng với một con HDP chậm chạp nào đó, chứ nếu khởi động mất vài phút thì mất hứng lắm...

Vì thế, em tạo nút "Tắt Máy" bằng dòng lệnh shutdown -hybrid, cùng một số tinh chỉnh hệ thống nữa, để đảm bảo tắt máy cực nhanh và sau đó bật lại cũng cực kỳ nhanh (warm boot Windows 8), kết hợp với ổ cứng SSD thì máy khởi động hoặc shutdown trong có vài giây. Thò tay bấm nút nguồn sau máy và đi về đến chỗ ngồi là nó boot xong rồi.
Biểu tượng của nó thì em tải file ico có đầy trên mạng, nhưng là loại ico đóng gói nhiều kích cỡ, để đảm bảo dùng biểu tượng to tướng mà vẫn nét, không vỡ hình. Tương tự là các biểu tượng cho các ứng dụng khác cũng được tạo ra như vậy...
Rồi lại phải vọc registry của Windows để xóa đi cái hình mũi tên đáng ghét nằm đè lên góc trái-dưới của các biểu tượng lớn kia...

Sau khi cài Windows 8.1 Enterprise x64 và cấu hình hệ thống xong, thì phần tiếp theo là cài chương trình media player cho máy.

KODI (XBMC) là một lựa chọn có thể coi là tốt nhất hiện nay. Hiện đã có đến version 14 (Helix) với các chức năng ngày càng cải tiến.

Có luôn phần giao diện tiếng Việt (tuy nhiên Việt Hóa chưa được hoàn chỉnh, còn nhiều chỗ để nguyên si tiếng Anh, và phần tiếng Việt cũng chưa được tường minh rõ ràng cho lắm)

Chơi file NRG,và SACD ISO
Đối với các file .nrg (Nero Disc Image) và ISO bình thường của đĩa nhạc, cũng như Bluray ISO, em dùng Daemon Tools Lite, bản miễn phí, để mount các file này thành ổ đĩa CD/BD ảo, và KODI có thể đọc tốt các file này, coi như lắp đĩa vào ổ vậy.

Còn lại, ISO của các đĩa SACD, thì dùng JRiver Media Center để chiến... Dùng Soft thay cho đầu đọc SACD trị giá chục củ, và nội dung thì tải trên mạng, khỏi mua he he he... Con nhà nghèo...

Giải pháp con nhà nghèo cho nhạc lossless 2 kênh:

Ampli Cambridge Audio Azur 351A

Chú này nhỏ con, với công suất khiêm tốn chỉ có 45W cho một kênh. Tích hợp DAC Burr Brown với kết nối USB cho HTPC.

Quá trình cài đặt thật là dễ dàng, cắm là chạy. Và em tắt hết các sound device khác trong máy tính luôn, chỉ để lại USB sound (Cambridge) và Denon (để xem phim đa kênh)

Trong phần KODI, thì để default output sound là USB, còn phần Passthrough là Denon. Khi xem phim thì các track âm thanh đa kênh tự động passthrough qua ngõ Denon. Còn các track nhạc 2 kênh thì tự động đưa ra Cambridge.

Con Cambridge có 2 ngõ loa A & B, em đấu cọc A với cầu trên, còn cọc B với cầu dưới của cặp loa Diamond 10.7. Âm thanh hay hơn hẳn so với đấu một cọc.

Chắc do ampli công suất yếu, nên phân biệt chất âm bi-amp và single amp thật rõ rệt. Và chỉ nên phối ghép với những cặp loa có độ nhạy khá (cặp 10.7 là 90dB)

Khi ghép thử cặp rear Diamond 10.1 với Cambridge đấu 1 cầu A, âm thanh thật là thất vọng. Khô khan, đục ngầu, mất hết nhạc tính, nghe đúng như loa vi tính, hic. Nhưng âm thanh lập tức cải thiện rõ rệt với cách đấu bi-amp. Cặp 10.1 cũng có độ nhạy thấp (86dB) nên nó nuốt công suất kinh khủng mà tiếng không hay

Do chưa săn được cặp loa riêng, nên em đấu cọc Pre-Amp của FR/FL từ Denon qua Cambridge. Hiện nay xem phim 5 kênh là phải bật cả 2 amp. Con Denon kéo Center + Rear, còn Cambridge kéo FR/FL

22/3/2015. Tạm dừng chân trong cuộc chạy đua điên cuồng với con audio/video

Giải pháp 2 kênh:

HTPC >>>>> Cambridge Audio Azure 351A DAC + Ampli >>>>> Boston Acoustics HD8.
Cặp loa tương tự HD7 em đã có dịp sở hữu năm ngoái. Bass 20cm, treble lụa, các dải tiếng đều tốt, âm thanh tổng thể là ấm áp và chi tiết. Độ nhạy khá 90dB.

Giải pháp đa kênh:
HTPC >>>>> Denon 4311 >>>>> Wharfedale Diamond 10 system + Sharp 650D2, hình ảnh âm thanh chấp nhận được và dừng lại ở 2D Full HD

Ngoài ra, người bạn còn cho mượn cặp loa Wharfedale Pacific Evolution 8, em sẽ gắn làm cặp Front Height để xem phim

Chỉnh sửa lần cuối:

dungnoob

Member

Rất là công nghệ, bạn có 1 khoản không gian quá tốt để bày biện, nhưng mình thấy các thiết bị màu sắc khác nhau, nên cảm thấy sự rời rạc, bố cục chưa được chặt chẽ lắm,

Newbie_SG®

Well-Known Member

Rất là công nghệ, bạn có 1 khoản không gian quá tốt để bày biện, nhưng mình thấy các thiết bị màu sắc khác nhau, nên cảm thấy sự rời rạc, bố cục chưa được chặt chẽ lắm,

Hàng bãi rác sưu tầm thôi mà bác. Mỗi thứ nhặt một nơi về ghép, chưa thấy thỏa mãn thú tính thì lại đổi chác các bù hi hi.

Em tháo grill ra để chụp hình. Bình thường thì gắn lại, tất cả đều đen sì sì hi hi

Chỉnh sửa lần cuối:

Newbie_SG®

Well-Known Member

TV này còn quá nhỏ so với khoảng tường giải trí, kế hoạch của em là từ giờ đến cuối năm, nếu nhặt được xiền của mấy chú bộ đội đánh rơi, sẽ cố làm con 60inch hay 80inch cho ló mấu luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member

Chúc mừng bác, bác bố trí gọn gàng đấy, lại ứng dụng công nghệ nữa chứ.
Bộ khởi đầu của bác như vậy là quá tốt rồi. Mình nghĩ là với niềm đam mê của bác, chẳng mấy chốc bên trên kệ của bác sẽ đầy đủ hơn nữa.
Cái center của bác có bị thấp hơn ghế ngồi của bác không? E cảm thấy hình như thấp hơn vị trí ngồi của bác thì phải. E thấy các hãng loa đều có có cái ốc phía dưới để chỉnh hướng phát âm thanh ra đấy, hoặc không bác tự kê sao cho loa hướng lên phía trên cũng được ạ.
Vài ngu ý chia sẻ cùng bác. :D

Newbie_SG®

Well-Known Member

Chúc mừng bác, bác bố trí gọn gàng đấy, lại ứng dụng công nghệ nữa chứ.
Bộ khởi đầu của bác như vậy là quá tốt rồi. Mình nghĩ là với niềm đam mê của bác, chẳng mấy chốc bên trên kệ của bác sẽ đầy đủ hơn nữa.
Cái center của bác có bị thấp hơn ghế ngồi của bác không? E cảm thấy hình như thấp hơn vị trí ngồi của bác thì phải. E thấy các hãng loa đều có có cái ốc phía dưới để chỉnh hướng phát âm thanh ra đấy, hoặc không bác tự kê sao cho loa hướng lên phía trên cũng được ạ.
Vài ngu ý chia sẻ cùng bác. :D

Em cũng tính treo cái Center lên ngay dưới cái TV nhưng mà chưa làm được vì nhà không có khoan, lúc nào phải nhờ thợ.
Lúc trước cái Center nhỏ thì em để trên nóc TV đẹp luôn. Nhưng cái Roger này thì quá khủng và quá nặng nên không để lên đó được.

H 9999

Active Member

màu mè hơi xộc xệch ko tông sẹc tông nhỉ bác chủ ! với lại loa sub để thế kia nghe một lúc ù hết đầu ! bên cạnh lại là nhà bếp không gian mở...chắc chắn nghe ko hay ! thấy bác rất ý tưởng về kết nối nhưng khâu xử lý và bố trí nên chỉnh sửa chút sẽ đem lại hiệu quả tốt hơn ! loa liếc để sát tường thế thì cũng ko tốt...tivi để lệch lạc nhiều thế làm cái thước nước và chỉnh về giữa khoảng cách 2 loa fronts chứ !
mấy cái thùng loa lên làm mấy cái chân đinh đánh cho đỡ rung rinh ! và sàn nhà khi bass giội xuống ko ù

Newbie_SG®

Well-Known Member

Về vị trí đặt sub thì em cũng thử vọc vạch nhưng chủ yếu là theo HDSD của các hãng sản xuất SUB. Cụ thể thì thằng Yamaha nó hướng dẫn thế này:

Để sub ở vị trí góc nhà, mỗi phía cách tường khoảng 15cm, cộng với chỉnh chọt phân tần một chút, tiếng bass khá hài hòa với 2 loa chính. Dù có mở sub cũng khó phát hiện có loa sub. Tường nhà iem có dán giấy bề mặt sần sùi và treo rèm nên cũng không bị dội hay vang kiểu echo.

@cụ 9999: cảm ơn cụ về vụ chân đinh. Em cũng sẽ nghiên cứu vụ này xem sao.

Bộ MS Avant 906 có chân đinh của nó nhưng chắc lúc ship về nó mất tiêu đâu đó rồi, em đang tính đặt hàng nhưng chưa thấy chỗ bán. Hiện đang phải cải thiện độ rung của nó bằng cách đổ cát đầy vào trong cái cabinet có sẵn ở đáy thùng loa (loại cát cho mèo mua ở siêu thị), và đặt lên 2 tấm đá xẻ (ra chỗ bán đá bảo nó cắt và mài đẹp luôn, 100k), phía thoát hơi sau cách tường tầm 20cm. Tiếng bass của cặp front có chắc khỏe hơn nhiều so với đặt trực tiếp lên kệ gỗ.

Loa có 2 lỗ thoát hơi, em bịt 1 lỗ bằng mấy quả bít tất cũ, nghe bass gọn & dứt khoát ra phết hi hi. Em cũng đấu Bi-amp bằng dây loa DIY với các đầu bắp chuối, nghe bass/mid/treble khá tách bạch so với khi đấu chung 1 cầu.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình đang dung tivi 55inh sony 4K nhưng thực sự vẫn chưa đã lắm, khuyên bạn không nên đổi tivi 55-70inh. nghiên cứu đầu tư thêm 01 máy chiếu + màn khoảng 35 tr. xem sướng hơn hẳn

langtu27

Well-Known Member

Mừng bác chủ với bộ HT của mình. Đọc bài của bác từ đầu tới cuối. Thấy sự đam mê và tỉ mỉ của bác. Bác là 1 người đam mê, hiểu và yêu công nghệ. Thân.

vinhtroc

Member
Chúc mừng bác chủ có bộ giàn đẹp! mà con amply xem phim của bác là 2808 hay 3808 đấy?

Newbie_SG®

Well-Known Member
Ðề: Re: Noob học đòi với dàn Home Entertainment

Chúc mừng bác chủ có bộ giàn đẹp! mà con amply xem phim của bác là 2808 hay 3808 đấy?

Em đổi nhiều đời AVR trong mấy tháng qua. Con cuối cùng đang xài là Denon 4310 ạ. Em hài lòng với con này.

manhtran71

Well-Known Member

Chúc Mừng bác Chủ có không gian đẹp, Nhưng TV chưa xứng tầm, độ 80" trở lên :). nếu nâng cấp TV bác gắn lên từơng hạ độ cao xuống tí.

Newbie_SG®

Well-Known Member

Chúc Mừng bác Chủ có không gian đẹp, Nhưng TV chưa xứng tầm, độ 80" trở lên :). nếu nâng cấp TV bác gắn lên từơng hạ độ cao xuống tí.

Yep, TV lớn chính là đích nâng cấp sắp tới của em hi hi. Giá xương quá, tèo tháng lương thì chết đói... :D

Em cũng căn làm sao để tâm màn hình là ngang tầm mắt khi mình ngồi xem phim...

khanh999

Active Member

Yep, TV lớn chính là đích nâng cấp sắp tới của em hi hi. Giá xương quá, tèo tháng lương thì chết đói... :D

Em cũng căn làm sao để tâm màn hình là ngang tầm mắt khi mình ngồi xem phim...

Bác tèo 1 tháng lương mà làm được con TV là em chúc mừng bác rồi đó chứ em 3 tháng mua chưa được 1 con 55 inch nữa. Không gian lớn vậy bác chơi máy chiếu đi cho nó Cinema:(

Newbie_SG®

Well-Known Member

Bác tèo 1 tháng lương mà làm được con TV là em chúc mừng bác rồi đó chứ em 3 tháng mua chưa được 1 con 55 inch nữa. Không gian lớn vậy bác chơi máy chiếu đi cho nó Cinema:(

Lương thì đủ mua con TV, nhưng còn con cái đi học, các chi tiêu khác trong gia đình, tiết kiệm phòng khi nữa, cho nên khoản chơi Home Entertainment là quỹ đen, giấu không cho gấu biết nguồn và giá hị hị

Bên trên