OLED và QLED, 2 công nghệ TV hoàn toàn khác biệt

nguyengoc

Em định đầu tư cái TV tầm 50inch cho quán cafe, TV nào bền, hợp lý hả mọi người ?

lordofrings

Member
Hdvitenam cũng có thớt nói về pr của ss rùi mà. Thành viên hdvietnam mình cũng đã test thực tế QLED rùi đấy thui
http://www.hdvietnam.com/threads/nhung-hieu-lam-pho-bien-doi-voi-cong-nghe-qled.1315881/page-2
:

Đây là con QLED khủng nhất của SS năm 2017 65Q9F . Q9 nhé .
Hình trên là con Q9 chưa cân chỉnh,
Hình dưới là đã cân chỉnh, nhưng phía sau lưng anh diễn viên và ngay miệng anh diễn viên vẫn bị quầng sáng bên trong màu đen.

Công nhận dòng Qled năm nay bán giá quá chát . Mà chất lượng thì bị đánh giá chán lắm.
Bên tây đang than phiền nhiều. Mặc dù màu sắc và độ sáng tốt, nhưng xem phim thì màu đen kém lắm :

View attachment 256670

Hình dưới là đã cân chỉnh, nhưng phía sau lưng anh diễn viên và ngay miệng anh diễn viên vẫn bị quầng sáng bên trong màu đen.

View attachment 256671

Q9 mà tệ quá. Samsung 2 năm gặp nạn nhỉ, Năm ngoái Note 7, Năm nay SS QLED.
Giá em Q9 này đắt gần gấp 2 lần KS9800 trong khi con KS9800 là Full Array LED. Cho một màu đen rất tốt

Các bác xem thử con KS9800 của mình, để chế độ Dynamic, đèn nền max sáng 20 . Phòng tắt hết đèn :

Còn đây là so sánh Ks9800 và Q9 trên youtube :
Lạy chúa, con Q9... quá tệ

pekachulove

Độ tương phản của TV OLED và QLED thế nào các Bác nhỉ ?
OLED hơn hẳn QLED nhiều chứ Bác. Trên màn hình Tivi OLED, các điểm ảnh trên màn hình của nó có thể tắt hoặc mở độc lập. Khi không nhận tín hiệu, điểm ảnh sẽ ở trạng thái tắt hoàn toàn. Điểm ảnh nào thể hiện màu đen sẽ là màu đen tuyệt đối. Hiện nay, Tivi OLED là một công nghệ Tivi có màu đen gần như tuyệt đối cho độ tương phản lên mức cao nhất trong các công nghệ Tivi

tuanvuhung

Member
Em hiểu nôm na thế này. QLED là tivi LCD có đèn chiếu nền LED và thêm cái công nghệ Quantum Dot gì đó chứ nó không phải là tivi OLED. Cái này cũng như ngày trước có thằng định nghĩa Tivi LED ấy
Mỗi thằng ra sản phẩm thì nó định nghĩa theo kiểu của nó ai theo cho kịp .TV LG OLED hỗ trợ tất cả các chuẩn HDR hiện nay (HDR10, Dolby Vision, HLG), trong khi TV QLED chỉ hỗ trợ HDR10

moonmanu

Em định đầu tư cái TV tầm 50inch cho quán cafe, TV nào bền, hợp lý hả mọi người ?
Em đọc thớt bên tinhte thấy LG bền cực. TV LG OLED sẽ dùng được trong 30 năm nếu như bác xem 10 giờ mỗi ngày.TV OLED có độ bền cực kì cao, thậm chí hơn cả TV LCD/LED và QLED.
Bác tham khảo đây nè nói khá rõ
https://tinhte.vn/threads/tv-lg-ole...-nam-neu-nhu-ban-xem-10-gio-moi-ngay.2598252/

NineteeV

TV QLED không bao giờ có thể so sánh thiết kế như độ mỏng và kiểu dáng với TV OLED được. Đơn giản dễ thấy nhất OLED có thể mỏng như giấy dán tường, uốn cong đủ mọi hình dạng dễ dàng mà QLED không được thế

lavenderpower

Hdvitenam cũng có thớt nói về pr của ss rùi mà. Thành viên hdvietnam mình cũng đã test thực tế QLED rùi đấy thui
http://www.hdvietnam.com/threads/nhung-hieu-lam-pho-bien-doi-voi-cong-nghe-qled.1315881/page-2
:

Giá QLED cũng sem sem OLED chứ rẻ đâu :-?

caothudeche

Moderator
Em chỉ xin góp đôi lời. Mấy hôm nay bận không theo các bác được. Nhưng thấy có bài "PR trá hình" trên diễn đàn nhà mình. Lướt 1 đoạn thì thấy là SS muốn lấy lời khen của anh em HDVN thì hơi khó rồi. Anh em HDVN sống vì đam mê, sao dễ bịp được. Phải chăng là SS chơi trò hiệu ứng ngược.
Điều thứ 2 muốn tâm sự cùng các bác là. Các bác đừng mong công nghệ TV nó thay đổi nữa. Không phải vì em không thích mà là không có tiền để theo. Các hãng đang chơi cái trò mèo vờn chuột. Lúc họ bán full HD thì 4K đã coi như hoàn thành rồi. Nhưng cứ thích mỗi năm thay đổi 1 tí, gọi là có cái mới để hút khách. Cứ vậy là em thấy dân mình khổ rồi. Thích cái OLED bỏ mịa, bỏ cả đống tiền mua, sang năm lại có con bằng đó giá hoặc nhỉnh hơn tí nó lại hiện đại hơn. Thôi thì cứ 5-10 năm nâng cấp công nghệ 1 lần anh em còn có tiền theo. Em chỉ cần vậy, kệ nhà sản xuất làm thế nào bán được hàng mà không có đổi mới thì là viêc của họ.

Audio VIP

Active Member
TV OLED không bao giờ bị hở sáng đâu Bác . Trong khi đó bất kì chiếc TV LCD/LED/QLED đều bị hở sáng . Mà vậy thì người xem rất khó chịu khi xem TV trong phòng tối, làm sai lệch màu ở các góc bị hở sáng
TV OLED không bao giờ bị hở sáng đâu Bác . Trong khi đó bất kì chiếc TV LCD/LED/QLED đều bị hở sáng . Mà vậy thì người xem rất khó chịu khi xem TV trong phòng tối, làm sai lệch màu ở các góc bị hở sáng[/QUOTĐ
Đang nói dòng led mà bác , oled thì không hãng nào là đối thủ rồi .

Em chỉ xin góp đôi lời. Mấy hôm nay bận không theo các bác được. Nhưng thấy có bài "PR trá hình" trên diễn đàn nhà mình. Lướt 1 đoạn thì thấy là SS muốn lấy lời khen của anh em HDVN thì hơi khó rồi. Anh em HDVN sống vì đam mê, sao dễ bịp được. Phải chăng là SS chơi trò hiệu ứng ngược.
Điều thứ 2 muốn tâm sự cùng các bác là. Các bác đừng mong công nghệ TV nó thay đổi nữa. Không phải vì em không thích mà là không có tiền để theo. Các hãng đang chơi cái trò mèo vờn chuột. Lúc họ bán full HD thì 4K đã coi như hoàn thành rồi. Nhưng cứ thích mỗi năm thay đổi 1 tí, gọi là có cái mới để hút khách. Cứ vậy là em thấy dân mình khổ rồi. Thích cái OLED bỏ mịa, bỏ cả đống tiền mua, sang năm lại có con bằng đó giá hoặc nhỉnh hơn tí nó lại hiện đại hơn. Thôi thì cứ 5-10 năm nâng cấp công nghệ 1 lần anh em còn có tiền theo. Em chỉ cần vậy, kệ nhà sản xuất làm thế nào bán được hàng mà không có đổi mới thì là viêc của họ.
cái vấn đề nữa là tuổi thọ tivi bây giờ hên xui,và đời cũ ngưng sản xuất,bắt buộc phải dùng đời mới nếu chẳng may cái tivi đang dùng chưa đc 5 năm.
cá nhân em thấy tivi dùng 5 năm lên đời 1 lần,mà khi muốn nâng cấp phải chú ý mua về dùng lâu dài,chứ chạy đua theo công nghệ khá mệt,tốn tiền(chỉ mong nó đừng có tèo sớm trong suốt 5 năm đó).

mylinh1402

Còn tùy vào cách mà mọi người hiểu về độ bền nữa.

Nếu hiểu độ bền theo cách là xài từ khi mới mua đến khi tắt ngủm là vài chục năm.

Nhưng nếu hiểu độ bền theo cách mà TV mất dần độ sáng thì nhanh lắm. OLED sử dụng đi ốt bán dẫn hữu cơ chắc cỡ vài năm là bắt đầu thấy xuống. Mình từng xài con OLED từ năm 2014, thấy độ sáng giảm một xíu sau 2 năm sử dụng. Người trong nhà thì không thấy, chắc do mắt mình nhạy hơn.
oled ngày xưa bác xài là gì thế?

sontung

Rất thích Sony Z9D, chỉ tiếc là ở VN không có 65'. Về màu sắc và khả năng hiển thị hình ảnh trong vùng thiếu sáng thì Z9D vẫn hơn LG OLED E6 ( Đã test trực tiếp cùng 1 demo, chạy cùng lúc, cùng chế độ hình ảnh, 2 TV đặt cạnh nhau ).LG chỉ hơn ở màu đen ,màu trắng có vẻ hơi hơi ám xanh chút xíu. Ý kiến cá nhân !
Z9D là TV đầu bảng của Sony, nó còn được xếp trên cả em Sony OLED nên chất lượng khỏi phải bàn, nếu muốn mua 65 inch thì nên lựa chọn giữa LG 65B6T hoặc Sony 65X9300e

lexuantruong80

Em nghĩ là SS nó có lượng khách hàng riêng, nó tiêu thụ được sản phẩm, nên nó mới sản xuất chứ bác,mà thực ra trước khi tung sản phẩm ra nó cũng đã nghiên cứu hết rồi
Em thấy QLED cũng bị nhận nhiều gạch đá quá, dù bản thân mình vào điện máy xe thì rất em nó rất ok

savou

Chưa xem 2 em này ở ngoài, nói chung là hãng nào cũng mong muốn sản phẩm của mình là tốt nhất,ôi cuộc chạy đua không hồi kết

Bên trên