OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

oldfriend

Moderator
em hỏi xíu, có người quen trên Face bảo em nâng cấp phần nguồn cho con Oppo 103 sẽ cải thiện cả tiếng lẫn hình, mà em ko rành lắm vụ này, các bác có tư vấn gì giúp em ko ?

P/s: không phải thay sợi dây nguồn, mà là mở ra nâng cấp phần nguồn ở trong máy ấy.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Á và Mỹ có nhiều người nhận mod Oppo bác ạ. Nổi tiếng nhất là Modwright. Full moded Oppo 105 của Modwright hình như 4 ngàn mấy. Tuy nhiên sợ nó thành người tình trăm năm.

Vietfastfood

Active Member
Bác nâng cấp lên 105D là cải thiện hình và tiếng ngay sang nửa mua cọng dây nguồn tốt tí khỏi mod chi phức tạp

sunnydtld

Well-Known Member

Ặc ... vụ này khó hiểu vậy :S.
Các hướng dẫn nói rằng có thể ghép để trỏ nhiều IP ( khoảng trắng rồi dấu phẩy )
Với cú pháp vd 192.168.xxx.xxx/255.255.255.0 , 192.168.xxx.xxy/255.255.255.0, ....
trong đó /255.255.255.0 là subnet mask ,chứ có phải là cú pháp /255 > toàn dải Ip đâu nhỉ ? ...
Trở lại vụ giật giật > chuẩn luôn , do tôi dùng NAS độ theo bài bày http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/880282-huong-dan-cac-buoc-tu-xay.html để thử .
Dùng SAMBA lại OK.
Tuy nhiên với windows server dùng NFS vẫn bí , không đọc được bất kỳ nội dung nào. Nhấn mạnh là tất cả các máy HD khác như Himedia Q10 ( android) và Popcorn đọc NFS qua windows server ngon lành ...
P/S Oppo đã upfirmware mới nhất , cải thiện vụ passthruo TrueHD hay Atmos đến AVR DENON tốt, nhưng phải thêm 1 thao tác nhỏ nữa ...
Tiếp tục hóng mấy chú ba xạo ke PR tào lao đê ... hihihi

hehe, cám ơn bác khai sáng. Mà hem hiểu seo mình set vậy thì vẫn vô được. Đó h cứ nghĩ Network segment là vậy. Mình ko phải làm IT.
Mình thấy ở nhà xài NAS Buffalo chạy Win server 2008 R2 rồi dùng oppo truy cập bằng NFS ok mà bác?

Ặc ... vụ này khó hiểu vậy :S.
Các hướng dẫn nói rằng có thể ghép để trỏ nhiều IP ( khoảng trắng rồi dấu phẩy )
Với cú pháp vd 192.168.xxx.xxx/255.255.255.0 , 192.168.xxx.xxy/255.255.255.0, ....
trong đó /255.255.255.0 là subnet mask ,chứ có phải là cú pháp /255 > toàn dải Ip đâu nhỉ ? ...
Trở lại vụ giật giật > chuẩn luôn , do tôi dùng NAS độ theo bài bày http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/880282-huong-dan-cac-buoc-tu-xay.html để thử .
Dùng SAMBA lại OK.
Tuy nhiên với windows server dùng NFS vẫn bí , không đọc được bất kỳ nội dung nào. Nhấn mạnh là tất cả các máy HD khác như Himedia Q10 ( android) và Popcorn đọc NFS qua windows server ngon lành ...
P/S Oppo đã upfirmware mới nhất , cải thiện vụ passthruo TrueHD hay Atmos đến AVR DENON tốt, nhưng phải thêm 1 thao tác nhỏ nữa ...
Tiếp tục hóng mấy chú ba xạo ke PR tào lao đê ... hihihi
Em đọc cũng thấy hướng dẫn trong NAS là như vậy. Nhưng do chỉ có Oppo cần kết nối NFS nên đã thử làm theo hương dẫn của bác @sunnydtld. Kết quả là không nhận. Em đã set với 1 ip của Oppo thì ok. Để lúc nào em thử set và kết nối với 1 thiết bị khác xem sao. Cảm ơn bác!

MrBo682

Well-Known Member

hehe, cám ơn bác khai sáng. Mà hem hiểu seo mình set vậy thì vẫn vô được. Đó h cứ nghĩ Network segment là vậy. Mình ko phải làm IT.
Mình thấy ở nhà xài NAS Buffalo chạy Win server 2008 R2 rồi dùng oppo truy cập bằng NFS ok mà bác?

Tôi cũng không phải IT mốc khô gì đâu, chỉ vì chơi mà mò mẫm thôi.
Tôi đọc qua các hướng dẫn từ trang của Microsoft và nhiều trang khác nữa. Thấy bên Sysnology hường dẫn vụ đó cũng hơi lạ.
Windows server share NFS , tất cả các máy đọc ngon lành, cũng không cần trỏ IP gì , Popcorn đại diện :

Nhưng Oppo dù set network segment vẫn như thế này

.

Con buffalo 6 ổ chạy W2K8 của bạn tôi biết nhé :D.
Nếu tiện bạn PM hướng dẫn vụ này tôi phát. Thật sự tôi bí rồi :S

cuchuoi_1999

Well-Known Member

Hai em Cambridge CXU và Oppo 105D em nào nghe nhạc lossless hay hơn ạ?

zonkajjack

có thiết bị nào cắm vào đầu thu sctv để lưu chương trình tivi dưới dạng mp4 hay avi không bạn. vì đầu thu sctv bị mã hóa không xem được trên máy tính.

nongsan

Member

Hi Bác, cách làm này có j khác hơn so với cách bác hướng dẫn e ko?

vinagoh

Well-Known Member

Không biết em nhấn nút gì, bậy giờ play thì đồng hồ trên panel chạy ngược (5 4 3 2 1), thay vì 1 2 3 4 5.
Bác nào chỉ giúp cho nó chạy xuôi dùm tí.
Cái manual em lạc đâu rồi hix.

dungkts

Active Member

Em sài Nas buffalo windows server, không làm sao cho Oppo nhận nas, loay hoay ip tĩnh động các kiểu cũng vậy, dù cho laptop vẫn nhận nas bình thường. Điên với oppo luôn.
Sắp trả lại Nas cho nơi bán thì phát hiện ra, nếu không mở laptop thì oppo nhận nas ngay. Sau đó mở laptop sau thì mọi thứ ok. Còn cứ mở laptop trước sau đó mới mở nas thì oppo chịu ko thấy nas.
Kỳ hết sức, ko hiểu sao, chấp nhận thực trạng này.
Chia sẻ với các bác xem có cùng bệnh này ko...

sunnydtld

Well-Known Member

Không biết em nhấn nút gì, bậy giờ play thì đồng hồ trên panel chạy ngược (5 4 3 2 1), thay vì 1 2 3 4 5.
Bác nào chỉ giúp cho nó chạy xuôi dùm tí.
Cái manual em lạc đâu rồi hix.

Dễ ợt. Bác factory reset là xong haha. Nói chứ bác mở đại film nào đó, nhấn nút Info trên remote, rồi Nút Page Up/Down, nó sẽ hiển thị Tile Elapsed/Remaining time, chapter Elapsed/Remaining time etc... đến cái nào Bác thix thì nhấn Info lần nữa là xong

sunnydtld

Well-Known Member

Em sài Nas buffalo windows server, không làm sao cho Oppo nhận nas, loay hoay ip tĩnh động các kiểu cũng vậy, dù cho laptop vẫn nhận nas bình thường. Điên với oppo luôn.
Sắp trả lại Nas cho nơi bán thì phát hiện ra, nếu không mở laptop thì oppo nhận nas ngay. Sau đó mở laptop sau thì mọi thứ ok. Còn cứ mở laptop trước sau đó mới mở nas thì oppo chịu ko thấy nas.
Kỳ hết sức, ko hiểu sao, chấp nhận thực trạng này.
Chia sẻ với các bác xem có cùng bệnh này ko...

Vậy bác mở Oppo trước, xong mở laptop. Nếu oppo thấy NAS. Thì bác log vo modem, set Ip tĩnh cho Oppo & Laptop như hiện hữu rồi tắt Oppo & Laptop. Xong thử mở laptop trước rồi Oppo. Nếu vô được bình thường là do IP. Còn ko thì tính tiếp :).

Mình cũng xài 1 em buffalo Win thì ko bị mấy cái này. SAMBA or NFS đều ok.

vinagoh

Well-Known Member

Dễ ợt. Bác factory reset là xong haha. Nói chứ bác mở đại film nào đó, nhấn nút Info trên remote, rồi Nút Page Up/Down, nó sẽ hiển thị Tile Elapsed/Remaining time, chapter Elapsed/Remaining time etc... đến cái nào Bác thix thì nhấn Info lần nữa là xong

Vâng vụ reset thì em biết, nhưng làm sao để chỉnh nó lại mới......làm chủ nó. :)
Thanks Bác, tối về em vọc xem sao.

MrBo682

Well-Known Member

Vậy bác mở Oppo trước, xong mở laptop. Nếu oppo thấy NAS. Thì bác log vo modem, set Ip tĩnh cho Oppo & Laptop như hiện hữu rồi tắt Oppo & Laptop. Xong thử mở laptop trước rồi Oppo. Nếu vô được bình thường là do IP. Còn ko thì tính tiếp :).

Mình cũng xài 1 em buffalo Win thì ko bị mấy cái này. SAMBA or NFS đều ok.
Em test thử thế này dùm anh xem :
Tắt tất cả thiết bị có DLNA, chỉ bật NAS chạy windows và Oppo xem nó nhận nhau không ?
Trường hợp có 1 máy chạy DLNA ( như Popcorn có cài app , on DLNA, BD player ...) hay có 1 máy windows 7 trở lên cùng lớp mạng vai trò như máy mồi thì thấy bình thường rồi.
Em nói để đặt IP tĩnh cho máy thì sao lại vô modem ? Chuyện này là sao ? Vai trò của modem liên can gì với IP tĩnh?
Còn nói vai trò router ( không phải modem em nhé, thường thấy modem có kèm router, chắc lại nhầm...) gánh DHCP - cấp IP cho thiết bị cắm vào nó. Các IP tĩnh set ngoài dãi được cấp IP của router và set trên chính máy đó, chứ log vào modem thì set ở đâu nhỉ :S

sunnydtld

Well-Known Member

Tắt tất cả thiết bị có DLNA, chỉ bật NAS chạy windows và Oppo xem nó nhận nhau không ?
Trường hợp có 1 máy chạy DLNA ( như Popcorn có cài app , on DLNA, BD player ...) hay có 1 máy windows 7 trở lên cùng lớp mạng vai trò như máy mồi thì thấy bình thường rồi.
Em nói để đặt IP tĩnh cho máy thì sao lại vô modem ? Chuyện này là sao ? Vai trò của modem liên can gì với IP tĩnh?
Còn nói vai trò router ( không phải modem em nhé, thường thấy modem có kèm router, chắc lại nhầm...) gánh DHCP - cấp IP cho thiết bị cắm vào nó. Các IP tĩnh set ngoài dãi được cấp IP của router và set trên chính máy đó, chứ log vào modem thì set ở đâu nhỉ :S

Dạ, để tối về em thử tắt mấy cái có DLNA trên Synology. Popcorn thì hiếm khi em mở, chỉ trừ khi mấy cái bluray remux mà Oppo ko đọc được (hiếm).
Có thể cái TV Sony có DLNA, mà để em coi coi tắt được ko.
Vấn đề Modem, Router thì anh nói đúng. Mà em nghĩ mọi người thường xài Modem, (có chức năng luôn router & làm DHCP lun). Nên em nói tắt là modem. Như cái em đang xài ở nhà vừa Router & Modem, DHCP (netgear). Nên log vô LAN settings chọn bind Mac Address to IP. Vì em nghĩ NFS thì nó access right cho IP, chứ ko manage bằng user & pass như SAMBA. Nên bind Ip vô lun, thì mình chủ động set Allowed IP trên NAS (phần NFS settings).

sunnydtld

Well-Known Member

Tối hôm wa em test rồi. Về tắt hết Synology, Laptop, popcorn, appletv, shutdown Buffalo. Xong mở Buffalo, mở Oppo. Xong em dùng iphone mở app Media Control, thì nó quét ra NFS 192.168.x.yy (đồng thời nó cũng quét ra SAMBA của Baffalo luôn). Em thử nhấn vô thì thấy hết tất cả các files.

MrBo682

Well-Known Member

Tối hôm wa em test rồi. Về tắt hết Synology, Laptop, popcorn, appletv, shutdown Buffalo. Xong mở Buffalo, mở Oppo. Xong em dùng iphone mở app Media Control, thì nó quét ra NFS 192.168.x.yy (đồng thời nó cũng quét ra SAMBA của Baffalo luôn). Em thử nhấn vô thì thấy hết tất cả các files.
Lạ nhỉ!!!
Vậy em may mắn nhất VN rồi.
Có gì anh vác máy của anh qua em test phát .

Bên trên