Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

hoaitrung

Super Moderators
Orbit Downloader

Orbit Downloader: 1 phần mềm nghe có vẻ xa lạ với đa phần ae hay download. Vì mọi người hay dùng IDM là chủ yếu.

Như ae thường down file 1 link tầm vài GB đến vài chục GB tại HDVN = IDM, cũng thừa biết nỗi khổ cực khi phải chờ nó rebuilding. Khoảng thời gian này cực lâu, có thể nói là xấp xỉ thời gian download. Và trong khoảng tg rebuilding đó, PC của bạn sẽ gần như bị tê liệt nếu cấu hình yếu. Chưa nói đến sự cố bị tắt máy giữa chừng, coi như hư hỏng toàn bộ.

Với IDM mình cũng đã test thử đủ kiểu: chọn thư mục lưu file và thư mục Temporary directory nằm cùng trong 1 ổ HDD. Chọn Default Max Connetion Number = 1 nhằm giảm treo máy khi rebuilding ==> tất cả đều vô nghĩa. Không thể khá hơn dc bao nhiêu các bạn à.

Orbit Downloader có thể tránh được những sự cố này 1 cách tuyệt vời. Download báo 100% coi như hoàn thành. Bạn không cần phải chờ bất cứ 1s rebuilding điếc gì cả. :)) (Cực Sướng). Coi như bạn tiết kiệm dc 1/2 thời gian. PC không hề treo vì chả có rebuilding như IDM. Và hơn nữa, Orbit là 1 phần mềm hoàn toàn miễn phí. Còn 1 số chức năng là tự động cập nhật các soft đã đươc cài trong PC của bạn...

Với những file chỉ vài trăm MB thì có thể bạn dùng soft nào cũng được. Nhưng với ae chuyên kéo file khủng tại HDVN, thì không nên bỏ qua Orbit, bạn cứ thử đi sẽ thấy ngay.

Orbit có tốc độ download không hề thua kém IDM. Chỉ bắt link không chuyên nghiệp được như IDM mà thôi. Bạn có thể khắc phục nó với vài click chuột.

Khi bắt link = IDM bạn sẽ được như sau:

Bạn copy cái link bôi xanh trong TAB URL. Sau đó trong Orbit chọn File - Enter New Url to Download. và Pass link đó vô. Sẽ dc như sau:

Tới đây chọn thư mục lưu và bấm download là xong.

Các bạn xem thử tốc độ:

6,3 MB/s : không hề thua kém IDM tí nào.

Các bạn có thể Download Orbit Downloader Ver mới nhất tại trang chủ: Download Orbit Rich Media Downloader:download social video,music, streaming media, rtmp and more...Pandora,IMEEM,YouTube,Yahoo,Myspace,Dailymotion,RapidShare...

magna306

Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

cái này có cần cài username & password cũa fshare vô ko bạn ?

thanks

NBK_FOF

Active Member

Ko biết orbit có chức năng giống như JDownloader ko nhỉ chỉ cần copy link down là tự động get link cho mình :-"

NBK_FOF

Active Member

Sao mạng bác nào cũng thế kia X_X

anhtuanngoc

Well-Known Member

Tuy khả năng hỗ trợ download với một chương trình miễn phí như thế là rất tốt nhưng theo sử dụng của em thì bắt link vẫn không bằng IDM

hoaitrung

Super Moderators

Tuy khả năng hỗ trợ download với một chương trình miễn phí như thế là rất tốt nhưng theo sử dụng của em thì bắt link vẫn không bằng IDM

Mình thấy bỏ ra vài giây để bắt link, vẫn sướng hơn bị nó hành Rebuilding cả tiếng đồng hồ nhiều chứ bạn.

Connor

Well-Known Member

IDM rebuil file có lâu lắm đâu, tầm 15p cho file 10Gb là cùng, đâu bằng thời gian download như bác chủ nói

anhtuanngoc

Well-Known Member

Mình thấy bỏ ra vài giây để bắt link, vẫn sướng hơn bị nó hành Rebuilding cả tiếng đồng hồ nhiều chứ bạn.
Bác cứ thử dùng Orbit xem có bắt được link của F-share không. Nói chung theo em nghĩ IDM khả năng bắt link vẫn tốt nhất còn muốn nhiều kinh nghiệm sử dụng thì cứ dùng nhiều phần mềm. Bác nếu có thời gian thì vào đây http://www.hdvietnam.com/diendan/177-khao-sat-cong-dong/313838-phan-mem-ho-tro-download.html bàn luận cùng em và mọi người về kinh nghiệm sử dụng các phần mềm hỗ trợ download

hoaitrung

Super Moderators

Bác cứ thử dùng Orbit xem có bắt được link của F-share không. Nói chung theo em nghĩ IDM khả năng bắt link vẫn tốt nhất còn muốn nhiều kinh nghiệm sử dụng thì cứ dùng nhiều phần mềm. Bác nếu có thời gian thì vào đây http://www.hdvietnam.com/diendan/177-khao-sat-cong-dong/313838-phan-mem-ho-tro-download.html bàn luận cùng em và mọi người về kinh nghiệm sử dụng các phần mềm hỗ trợ download

3 ảnh mình đã chụp lại trong bài 1, là bắt link từ Fshare đó bạn. Vô tư mà, click vài cái chứ mấy. Nói chung dùng orbit là mình không bao giờ phải lo về khoản Rebuilding cả. Từ lúc có nó mình chả bao giờ download những file bự = IDM, rõ ràng là orbit ưu điểm hơn nhiều. Mình đã nói rõ, là tốn thêm vài click để bắt link thôi mà...cái này thì orbit không = IDM.

NBK_FOF

Active Member

Ko biết nó có chương trình get link giống JDownloader ko hả bác chủ thớt !!!!
Em ko nghĩ thèn này tốc độ download của nó bằng IDM đâu !!! Thì thay vì thời gian download lâu hơn của Orbit vì tốc độ chậm hơn IDM thì thời gian đó IDM dùng để rebuild !!!
Bác chủ hay bác nào test thử dùng hình post lên để so sánh đi !!!!

anh0424

Active Member

cũng tốt. nhưng thực tế thì tốc độ không bằng IDM đc. tất cả những trình download direct link, thua IDM hết ạ.

IDM + Jdownloader + utorrent + Acc Pree. down bất chấp luôn!

tamthoima

Member

IDM rebuil file có lâu lắm đâu, tầm 15p cho file 10Gb là cùng, đâu bằng thời gian download như bác chủ nói

thời gian rebuild 15 phút đến 30 phút và xin thưa là trong thời gian nó rebuild thì với máy cấu hình trung bình, các bạn miễn làm việc gì luôn nhé! chưa kể down nhiều file một lúc! Các bạn cứ thử down khoảng 5 film HD tầm 10G cùng lúc và "tận hưởng" quá trình rebuild của IDM thì sẽ thấy nó khó chịu thế nào.

Thực tế mình vẫn dùng cách này khi down phim HD và file dung lượng lớn. Tốc độ thực tế của Orbit có thua kém IDM nhưng có thể nói là không đáng kể. Thời gian down vẫn nhanh hơn rất nhiều và không bị tình trạng "treo" máy khi IDM nó rebuild.

anhtuanngoc

Well-Known Member

3 ảnh mình đã chụp lại trong bài 1, là bắt link từ Fshare đó bạn. Vô tư mà, click vài cái chứ mấy. Nói chung dùng orbit là mình không bao giờ phải lo về khoản Rebuilding cả. Từ lúc có nó mình chả bao giờ download những file bự = IDM, rõ ràng là orbit ưu điểm hơn nhiều. Mình đã nói rõ, là tốn thêm vài click để bắt link thôi mà...cái này thì orbit không = IDM.
Còn một khả năng rất hay của Orbit là khả năng cập nhật tự động các phần mềm cài trong máy. Cái này thì em chưa thấy có phần mềm hỗ trợ download nào có

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

thời gian rebuild 15 phút đến 30 phút và xin thưa là trong thời gian nó rebuild thì với máy cấu hình trung bình, các bạn miễn làm việc gì luôn nhé! chưa kể down nhiều file một lúc! Các bạn cứ thử down khoảng 5 film HD tầm 10G cùng lúc và "tận hưởng" quá trình rebuild của IDM thì sẽ thấy nó khó chịu thế nào.

Thực tế mình vẫn dùng cách này khi down phim HD và file dung lượng lớn. Tốc độ thực tế của Orbit có thua kém IDM nhưng có thể nói là không đáng kể. Thời gian down vẫn nhanh hơn rất nhiều và không bị tình trạng "treo" máy khi IDM nó rebuild.

Để tăng tốc độ rebuild của IDM, bạn có thể làm như sau:
- thiết lập thư mục chứa file tạm và chứa file download gốc ở 2 ổ HDD vật lý riêng biệt
- hạn chế số luồng download (mặc định là 8, có thể set về 4 hoặc 2 hoặc 1)
- hạn chế số file download đồng thời

tamthoima

Member

Để tăng tốc độ rebuild của IDM, bạn có thể làm như sau:
- thiết lập thư mục chứa file tạm và chứa file download gốc ở 2 ổ HDD vật lý riêng biệt
- hạn chế số luồng download (mặc định là 8, có thể set về 4 hoặc 2 hoặc 1)
- hạn chế số file download đồng thời

Cảm ơn mod về lời khuyên, mình cũng thử đủ cách rồi:
- thiết lập thư mục chứa file tạm và chứa file download gốc ở 2 ổ HDD vật lý riêng biệt ===> tăng tốc độ được 1 chút nhưng vẫn chậm.
- hạn chế số luồng download (mặc định là 8, có thể set về 4 hoặc 2 hoặc 1) ===> khi ấy thì IDM thua xa Orbit.
- hạn chế số file download đồng thời ===> khi ấy thì IDM thua xa Orbit (đã từng down 1 lúc cả 20 file HD bằng Orbit vẫn chạy bình thường)

Promoter1

Các bác dùng cáp quang à :(( mình cao nhất dùng vip cũng chỉ được 1,8m @@

jaispierre

Active Member

Bác cứ thử down 5 file 10GB cùng 1 lúc xem, thời gian rebuild cho IDM là cả tiếng, hơn nữa chạy các chương trình khác giật vô cùng --> rất khó chịu, đấy là chưa kể sở thích của em là down bluray, ít khi down 720p. (Máy em cấu hình core i3 550)

0203

Mình cũng đồng ý với bác chủ topic và các bạn khác. Mình thấy IDM bắt link xuất sắc nhất trong rất nhiều soft (DAP, Orbit, FDM,...), down file nhẹ thì nhanh nhất, hỗ trợ down youtube,...rất tốt; nhược điểm là down file nặng, khi down xong build các part lại rất lâu và dễ đơ máy với pc cấu hình yếu. Mình thử nhiều pm thì thấy Orbit dùng để down file nặng là khá nhất ; ngoài nhược điểm bắt link hơi kém thì công cụ sắp lịch của nó quá chuối và kém tính năng, chả để làm j.

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Cảm ơn mod về lời khuyên, mình cũng thử đủ cách rồi:
- thiết lập thư mục chứa file tạm và chứa file download gốc ở 2 ổ HDD vật lý riêng biệt ===> tăng tốc độ được 1 chút nhưng vẫn chậm.
- hạn chế số luồng download (mặc định là 8, có thể set về 4 hoặc 2 hoặc 1) ===> khi ấy thì IDM thua xa Orbit.
- hạn chế số file download đồng thời ===> khi ấy thì IDM thua xa Orbit (đã từng down 1 lúc cả 20 file HD bằng Orbit vẫn chạy bình thường)

Vote cho bác !
Mới tải orbit về cài thử có cải thiện tình hình không, nhưng bộ font tiếng việt máy đọc bị lỗi :((

scotty

Well-Known Member

Nói chung dạng ổ 2,5" cho lap như mình thì rebuild đúng là đuối. Có làm nhiều cách như hạn chế bớt part cắt thì cũng vẫn đuối, mặc dù RAM 4GB chứ có hẻo lắm đâu. Nói chung là ổ cứng thôi, theo khuyến cáo IDM thì không nên đặt thư mục Temp (chứa file cắt) cùng phân vùng với thư mục lưu file.

Tuy nhiên, mình chính thức chuyển sang xài Orbit. Muốn không bị IDM nhảy ra bắt link mặc dù đã remove IDM thì phải gỡ luôn cái addon IDM CC trong FF hoặc Chrome, sau đó Orbit bắt link rất gọn. Có cái Dropzone để kéo link thả vào cũng tiện. Nói chung cái này chẳng khác gì Flashget. Tốc độ tải đáp ứng nhu cầu.

Nhưng cái thích nhất ở Orbit chính là cái này:

Nhưng Orbit cũng có 2 cái dở tạm thời mình mới phát hiện, một là nó chiếm băng thông dữ hơn IDM. Trong khi down bên IDM thì mình vẫn duyệt HDvietnam bình thường, còn Orbit thì đuối luôn, mở HDvietnam cực chậm. Cái dở thứ 2 là khi Pause để lấy lại băng thông thì ổ cứng hoạt động kinh dị như cái vụ Rebuilding bên IDM, mặc dù không lâu bằng IDM.

Bên trên