Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

dhoang62

Member
Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

Mình đồng ý với bạn hoaitrung. Dùng IDM được cái là tốc độ down nhanh, nhưng thời gian rebuild quá lâu, có khi làm máy tính chạy chậm hẳn và có nguy cơ bị treo. Dùng Orbit Downloader (OD) thì mình thấy tốc độ down vẫn không thua kém IDM mà thời gian nhanh hơn do không có khoản rebuild. Sau một thời gian dùng cả 2, mình quyết định chọn OD và cho đến bây giờ vẫn dùng công cụ này để tải phim HD từ Fshare. Việc bắt link thì nhờ IDM như bạn hoaitrung đã giải thích, nhưng chỉ tích tắc thôi, không phiền phức gì đâu. Tuy nhiên khi down phim từ 4share thì không thể nhờ vào việc bắt link qua IDM (copy URL trong IDM và paste vào ô cùng tên trong OD thì trong ô "save as" của OD chỉ hiện ra file *.php hay *.html, chứ không hiện ra file *.mkv chằng hạn như khi down phim từ Fshare). Do vậy khi down phim từ 4share, mình vẫn phải dùng IDM. Bạn hoaitrung hay bạn nào khác có cách gì giúp mình giải quyết tồn tại vừa nói khi down phim từ 4share không? Thanks trước nhé.

Các bác cứ thế nào chứ cái vụ rebuilding của e công nhận là nó hơi làm đơ vs lag máy 1 chút thôi chứ làm gì đến nỗi o chạy được gì , trừ khi máy quá yếu , trong lúc IDM rebuilding thì e vẫn chơi games , lướt web , thậm chí xem film 1080p bt. Cấu hình máy e thì cũng bt` chả cao lắm
ps: Các bro đừng nghĩ là e rebuilding mấy files con con vài GB nhé , down mấy cái giáo trình pts vài chục GB nó cũng thế thôi :D !

Đính kèm

197.1 KB · Xem: 60

NHVL

Em cài chương trình này, cứ mỗi lần khởi động máy, thì nó báo chương trình orbit bị lỗi rồi tự thoát mất, phải vào shortcut để khởi động lại

tuimehd

Re: Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

Mình đồng ý với bạn hoaitrung. Dùng IDM được cái là tốc độ down nhanh, nhưng thời gian rebuild quá lâu, có khi làm máy tính chạy chậm hẳn và có nguy cơ bị treo. Dùng Orbit Downloader (OD) thì mình thấy tốc độ down vẫn không thua kém IDM mà thời gian nhanh hơn do không có khoản rebuild. Sau một thời gian dùng cả 2, mình quyết định chọn OD và cho đến bây giờ vẫn dùng công cụ này để tải phim HD từ Fshare. Việc bắt link thì nhờ IDM như bạn hoaitrung đã giải thích, nhưng chỉ tích tắc thôi, không phiền phức gì đâu. Tuy nhiên khi down phim từ 4share thì không thể nhờ vào việc bắt link qua IDM (copy URL trong IDM và paste vào ô cùng tên trong OD thì trong ô "save as" của OD chỉ hiện ra file *.php hay *.html, chứ không hiện ra file *.mkv chằng hạn như khi down phim từ Fshare). Do vậy khi down phim từ 4share, mình vẫn phải dùng IDM. Bạn hoaitrung hay bạn nào khác có cách gì giúp mình giải quyết tồn tại vừa nói khi down phim từ 4share không? Thanks trước nhé.
---------

Vậy bạn kích hoạt 2 chương trình download là IDM và Orbit cùng download một file giống nhau (trên Fshare hay Mediafire gì đó) khi cả 2 cùng tiến hành download file đó, bạn vào xem địa chỉ link down của 2 thằng rồi copy link của cả 2 rồi dán vào notepad và so sánh sự giống và khác nhau => sau đó bạn có thể biết được và sửa lại khi download ở 4share. Ví dụ: bạn download phim "kungfu panda" trên Fshare thì cả 2 link (của IDM và Orbit) khác nhau như vầy:
- Link đang download bằng IDM là: www.fshare/abcxyz/kungfu panda.mkv
- Link đang download bằng Obit là: www.fshare/abcxyzf/kungfu panda.mkv.html

Như ví dụ trên thì bạn thấy là khi copy link download trên IDM vào Orbit trên Fshare thì phải thêm chử "f" sau tên thư mục cuối cùng trên máy chủ của Fshare; và thêm ".html" vào sau cùng tên file cần download.

Đây chỉ là ví dụ, mình chưa thử, nhưng theo kinh nghiệm thì địa chỉ link download của một file cụ thể nào đó trên một trang web bất kỳ => địa chỉ link download đó ở các soft download khác nhau thì không giống nhau hoàn toàn (ý mình là nó có giống một vài chổ và cũng khác một vài chổ) tùy trường hợp cụ thể mà bạn có thể suy ra từ "thằng này" qua "thằng kia" và ngược lại. Cách này gọi là "sự khác biệt trong biên dịch ngôn ngữ lập trình". Ví dụ dễ hiểu: Bạn viết 3 từ "yêu vợ nhiều" với trên cùng một máy tính, cùng một trình soạn thảo văn bản, cùng một font chữ, cùng size chữ như nhau => nhưng nếu bạn gõ theo kiểu VNI thì gõ khác so với gõ kiểu Talex => mặc dầu vậy nó vẫn có một số ký tự "BẮT BUỘC PHẢI GIỐNG NHAU". Vậy với cùng một địa chỉ link download trên một web thì với các soft download khác nhau thì địa chỉ ấy cũng "SẼ CÓ MỘT SỐ CHỔ GIỐNG VÀ KHÁC NHAU". Lý do rất đơn giản: soft viết trên ngôn ngữ lập trình không giống nhau, giao thức khác nhau, mặc dù cũng dùng đễ download một số dạng dữ liệu nào đó. Chúc bạn vui và thành công nhé!

chuhungvuong

Chính xác là mỗi khi kéo 1 - 3 phim khoảng vài chục GB, khi download xong IDM rebuilding mất gần 1h đồng hồ (máy của mình core i5, ram 4Gb). Trong thời gian IDM rebuilding hầu như không làm được việc gì, chỉ ngồi đợi, kể cả chat YM cũng bó tay luôn (hic, do mê phim quá nên cũng đành chịu). Mình sẽ thử chương trình này xem thế nào. Nếu ok xin chia tay em IDM luôn!
Demo 1 tấm download bằng em IDM cho cả nhà coi!
[/IMG]

e có thắc mắc chút là với tốc độ này mạng nhà bác phải trên 80mbps, e hỏi là bác dùng gói cước j` của nhà mạng nào? bn tiền/tháng?? về căn bản tốc độ của IDM chỉ đo chuẩn khi nó đã ổn định, nếu hiện bảng download mà e chưa ấn Start Downlòad (thực ra IDM đang down rồi) thì nhà e mạng 40mbps nhưng IDM báo mấy chục MB (byte nhé) cơ :|

chuhungvuong

e đọc qua topic thì cũng thấy nhiều bác chắc chưa đọc hết mà vào comment quá cơ, e cũng hay down phim nên có vài ý muốn trình bày như sau
E chưa có dùng qua Orbit nhưng nếu quả thật ko mất time build thì nó ưu việt hơn IDM, nhất là khoản đấy
- 1 số bác kêu set connection của IDM thành 1, lợi thế tốc độ của IDM là chia nhỏ file ra để tăng tốc độ download nhưng các bác lại set em nó thành 1 thì e cũng chưa hiểu sao có bác lại nói tốc độ ko bị ảnh hưởng, cũng có lúc 1 connection rất nhanh, nhưng đa phần e thấy nó trở nên rất chậm, và như nói ở trên, đang muốn down nhanh chả đc, set thành 1 connection thì IDM có còn là IDM nữa ko, cách này bỏ luôn đi ạ
- 1 số bác lại nói, cứ để IDM nối 16 connection nhưng để temp folder và thư mục đích cùng 1 partition vì trong cùng 1 phân vùng thì tgian move = 0, cách này cũng bỏ luôn, vì ví dụ dùng IDM down phim 10GB = 16 connection thì lúc đó trong temp folder của IDM sẽ có 16 file (có thể hơn thế), sau khi down xong thì IDM phải nối 16 file này thành 1, quá trình giống khi các bác dùng FFSJ nối file 001, 002... thành 1 file, và e hỏi các bác quá trình nối này có xong ngay trong tích tắc đc ko ạ??? cách này bỏ luôn ạ
- 1 số bác nói dùng 2 HDD temp ở 1 HDD, thư mục đích ở 1 HDD, cách này chỉ đảm bảo quá trình nối file nhanh hơn vì nó tận dụng tốc độ ở cả 2 ổ cứng nhưng vẫn ko tránh khỏi treo máy hoặc ảnh hưởng đến các tiến trình khác vì lúc join thì 2 HDD vẫn phải quay cục bộ rất chi là "mệt mỏi" để nối film, cách này lại còn tốn kém, có phải bác nào cũng có đk sắm thêm 1 cái HDD đâu chứ, chưa kể destp thì dễ chứ laptop thì lắp 2 HDD thì phải có cổng eSata hoặc thêm Bay lắp thêm ổ cứng...v.v... chứ qua USB 2.0 thì còn khóc ròng hơn, tốn kém quá
nếu tính trên phương diện "kinh tế" thì nếu Orbit ko phải rebuild như IDM thì nó sẽ ko làm giảm tuổi thọ HDD của các bác như IDM đâu ạ, dẫu biết nếu cùng down 1 film thì cuối cùng HDD vẫn phải ghi file đó vào HDD mà thôi, nhưng Orbit thì ghi từ từ, còn IDM down nhanh nhưng lúc join thì sao??? quạt ù ù, chỗ gần HDD thì nóng lên, thậm chí cảm nhận đc độ rung của HDD. Máy cấu hình cao thì thích rồi, nhưng đâu có nghĩa HDD nhanh mà các bác ko biết bảo vệ tăng tuổi thọ cho nó chứ, còn nhiều money thật sự các bác sắm luôn SSD rồi down nối rất nhanh, hỏng mua cái khác cho máu :))

lamtv36

Re: Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

coppy dán thường thì được mà. không được thì link die rồi

bltrong

Nghiện idm rồi, chưa muốn thay đổi, nhưng cũng cám ơn bác đã giới thiệu.

king23108

cái này có cái bắt đc cả flash, mình down mấy cái game flash trên mấy cái web mini vè chưa tui nhỏ chơi, ko cần mở mạng :D
rất tiện

Bên trên