Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

SuperDreamII

Ðề: Orbit - Downloaders HDVN không thể bỏ qua!

Bác download thế nào mà tốc độ của orbit bằng IDM? em download bằng IDM 1 file 12Gb, tốc độ của IDM là 12Mb/s, còn của orbit chỉ tầm 4Mb/s, cao thi 6Mb/s, mà nó cũng không ổn định lắm

Nhà bác hoành tráng thế 12Mb chắc cáp quang rồi kéo film HD sướng phải biết ,mình dùng mạng FPT gói 6M/275k lúc kéo film trên Fshare hoặc 4share mình kéo bằng IDM và Orbit tốc độ ngang nhau MAX băng thông 700KB/s luôn .
Có thể do nguyên nhân gì đó . bạn vào phần cài đặt của nó / vào mục downloand/connection mục connection URL bạn chỉnh cho nó chia thành 10 phần
khungg dưới conection job bạn để 60 còn lại để mặc định
Lưu ý lúc down bạn sử dụng phần mềm diệt virut thì bạn tt chức năng bảo vệ internet tắt tường lửa đi là nó sẽ Max băng thông thui , kinh nghiệm mình sử dụng nó bạn thử tham khảo xem sao
Chúc bạn thành công ;)

quyet111

Member

Heehee Mình download Orbit về máy vẫn phải dùng IDm. Có ai có cách nào khác không? [-([-([-([-(

hulkeuro

Active Member

sài IDM vẫn ngon nhất bắt link lẹ .down nhạc + fim + clip rất mượt mà đơn giản . riêng cái này thì Orbit cũng làm được nhưng rất tệ vd : down 1 clip ở Youtube thì orbit có chức năng Grab++ nhưng cái này hoạt động theo kiểu là clip down load full thì Grab++ mới down full clip đc, cái clip đó load đc bao nhiêu thì Grabb++ đc bấy nhiêu. chứ ko như IDM mở file lên là IDM đã bắt link kéo ngon lạnh. + thêm mấy cài phần config proxy này nọ của orbit quá lằng nhằng. với những ai sài mạng FPT down host nước ngoài thì proxy là chuyện cơm bữa :D.và IDM làm chuyện đó quá đơn giản :)

Còn vụ rebuilding của IDM lâu thì . mình có 1 cách khắc phục như vậy nè . và đâu tiên cho mình nói 1 chút về cớ chế hoạt động của IDM: IDM hoạt động theo cơ chế cắt file ra để down và số file đc cắt = chính số connection đc chỉnh. tất các file đó của IDM khi down thì đều nằm trong C:\Users\tên PC\AppData\Roaming\IDM\ => khi down xong thì ngay lúc đó IDM tiếp tục thao tác là nối file => và khi nối hoàn chỉnh thì move tới nơi lúc đâu chọn save(vd:D:\Entertainment\Film\Forest Gump 1994) => vậy có nghĩa là file hoàn trỉnh đó (vd: file phim forest gump 7.95GB) đc move(Ctrl +x của Windows) từ [C:\Users\tên PC\AppData\Roaming\IDM\] sang [D:\Entertainment\Film\Forest Gump 1994] . đây chính là nguyên nhân làm nản chí anh hùng của các bạn tốc độ MOVE 1 file 8GB từ 1 partition này sáng 1 partition khác cụ thể ở đây là C ->D là cực kỳ lâu, lâu hơn COPY rất nhiều + thêm cái nối file nữa cái này cũng là 1 core issue,mình nghĩ các bạn chắc ai cũng từng nối 1 file 8GB mà toàn từ những part 200MB đúng ko thì chắc chắn đều biết cảm giác phê như nào 15p chưa hết nối 1 file 8GB toàn từ part 200MB là RAR còn đỡ còn nhanh + it lỗi hơn, từ những part có đuôi .001...00n.
-vậy hướng giải quyết đề ra là đối với link down từ các host VN như Fshare + 4share + megavnn thì hầu như các uploader toàn up 1 link :
=> thì IDM cứ set 1 connection để ko phải mất thời gian nối file .
=>để giải quyết vấn đề move file từ partition tới partition# thì set temporary directory của IDM trên cùng phân vùng với nơi lưu file.
vd: C:\Users\HULK\AppData\Roaming\IDM\ đây là file temp mặc định của IDM và nơi lưu là D:\Entertainment\Film\Forest Gump 1994. thì bây giờ set lại thành D:\IDM temp. và như vậy file temp của IDM và nơi lưu file đều nằm cùng 1 partition là ổ D.và khi đã trên cùng 1 partition thì việc MOVE diễn ra cực kỳ nhanh.
cách set file TEMP cho IDM: đầu tiên mở IDM -> option->save to->nhìn xuống dưới thấy dòng temporary-> bấm nút browse chọn đến nơi bạn muốn làm temp nhưng cùng partition với chỗ lưu file (vd: D:\IDM temp,IDM temp là folder do mình tự tạo ra) của các bạn như nào thì tuỳ biến chỗ này.
ps: các bước trên đã chỉ quá rõ ràng ai làm k đc thì vào http://www.iqtest.dk/main.swf xem lại bản thân khuyên chân thành.
e ko zám múa rìu qua mắt thợ nên có gì sai sót mong các bác đừng gạch đá . đây la những gì em e làm và nó hoạt động rất oke.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdshopviet

Mình thấy bỏ ra vài giây để bắt link, vẫn sướng hơn bị nó hành Rebuilding cả tiếng đồng hồ nhiều chứ bạn.

Mình đang dùng IDM 6.07 Build 16, thấy ko còn lỗi Rebuilding nầy nữa.
Down xong là OK luôn.. (Down 3D tầm 20GB nó Rebuilding ko tới 1s nữa là).

Nhưng ko hiếu sao mình down lại bảng khác mới hơn thì vẫn bị lỗi này.

Kết luận là phải gõ bảng mới và dùng lại bảng này thì Rebuilding rất OK.

SuperDreamII

Mình đang dùng IDM 6.07 Build 16, thấy ko còn lỗi Rebuilding nầy nữa.
Down xong là OK luôn.. (Down 3D tầm 20GB nó Rebuilding ko tới 1s nữa là).

Nhưng ko hiếu sao mình down lại bảng khác mới hơn thì vẫn bị lỗi này.

Kết luận là phải gõ bảng mới và dùng lại bảng này thì Rebuilding rất OK.

Bác nói là bản khác hay là bảng khác vậy :-?? em không hiểu có thể file đó nó không cho chia chỉ down 1 phần là xong luôn không cần Buil
Còn vụ Rebuil thì veeff nguyên tắc IDM chia làm 8p mình chinh thanh 16 down cho nhanh nhung lại mất thời gian Rebuil gép các phần nó lại . Còn không muốn ghép mà down cả cục thì chỉnh nó về 1 phần thôi ( hạn chế về tốc độ chậm hơn một chút và Resume cungx khó hơn là để 16 p)
Cái thứ 2 là khi tải về xong mặc định IDM luu thư mục tam ở ổ c nên phải move về ổ mình luu . Mình sẽ cho tất cả vào cùng một nới file tạm và file mình down veeeff là giải quyết được

jdownloader thì sao các pác nhỉ??? có bị rebuild như IDM ko ??

hdshopviet

Bác nói là bản khác hay là bảng khác vậy :-?? em không hiểu có thể file đó nó không cho chia chỉ down 1 phần là xong luôn không cần Buil

[Silent] IDM 6.07 build 16 Plus / Mình dùng bản này bên VN-ZOOM thì ko bị lỗi Rebuil.
Giờ IDM có version mới hơn rồi, nhưng khi cài thì vẫn bị lỗi Rebuild (cái này nói lỗi cũng ko phải mà là khi tải file có kích thước lớn thì khi tải xong 100% bước complete thành file kết quả rất lâu, bác nào thường tải file 1 link tầm 10GB sẽ thấy rất rõ).

Mình cài version mới bị rebuild lâu nên cuối cùng là remove cài lại bản [Silent] IDM 6.07 build 16 Plus thì dùng OK, tải file xong bước Rebuild tầm 1 giây thôi.

SuperDreamII

[Silent] IDM 6.07 build 16 Plus / Mình dùng bản này bên VN-ZOOM thì ko bị lỗi Rebuil.
Giờ IDM có version mới hơn rồi, nhưng khi cài thì vẫn bị lỗi Rebuild (cái này nói lỗi cũng ko phải mà là khi tải file có kích thước lớn thì khi tải xong 100% bước complete thành file kết quả rất lâu, bác nào thường tải file 1 link tầm 10GB sẽ thấy rất rõ).

Mình cài version mới bị rebuild lâu nên cuối cùng là remove cài lại bản [Silent] IDM 6.07 build 16 Plus thì dùng OK, tải file xong bước Rebuild tầm 1 giây thôi.

Vậy bác đã thử bản IDM 6.07 buil 16 setup và crack chưa có giống bản IDM 6.07 build 16 Plus xin bác cho em ý kiến

okie...sẽ thử...IDM đúng là biuld lâu thật...

vietlong04

Active Member

[-( có chuyện idm rebuild file 20GB 1s nữa hả, nếu không phải là để 1 connect thì đây là lần đầu thấy. Còn mình thấy down file to thì các bác dùng orbit cho sướng, mới test xong.

tu_ht

Member

Mình cũng đồng ý với bạn. IDM thì bắt link rất tốt nhưng down file lớn thì thời giam resum rất lâu. Không biết cái Orbit thì thế nào nhỉ? Anh em nào dùng rồi thì thông báo ý kiến cho mọi người tham khảo nha.

anh0424

Active Member

mình dám khẳng định là tốc độ download thì ko thằng nào địch nổi IDM. nhưng nếu mạng nhanh và ko lăn tăn gì thì chơi Orbit cũng ok, ưu điểm của nó là ko tốn thời gian rebuid

HVTXXTVH

mình dám khẳng định là tốc độ download thì ko thằng nào địch nổi IDM. nhưng nếu mạng nhanh và ko lăn tăn gì thì chơi Orbit cũng ok, ưu điểm của nó là ko tốn thời gian rebuid

Ông cha ta đã có câu:

Thế gian được vợ hỏng chồng

Lẽ nào lại được cả ông lẫn bà

là vì thế ^_^!

SuperDreamII

Mình cũng đồng ý với bạn. IDM thì bắt link rất tốt nhưng down file lớn thì thời giam resum rất lâu. Không biết cái Orbit thì thế nào nhỉ? Anh em nào dùng rồi thì thông báo ý kiến cho mọi người tham khảo nha.

Có em đây Fan hâm mộ của Orbit gần 2 năm rồi đây miên phí mà mạnh bác ah . Có thể nói bắt linkvà tốc thì IDM là ông vua rồi không còn bàn cãi gì nữa . Còn hạn chế lớn nhất của nó là mất thời gian Rebuil đối với file dung lượng lớn thì thôi rồi ổ cứng hoạt động hết công xuất trong thời gian Buil gây treo máy đứng máy không làm việc gì được ( đối với máy mạnh thì em chưa có điều kiện test nhưng máy em thì treo 100% toanf tập khi IDM Buil)
Nhược điểm lớn nhất của IDM thì đến với Orbit nó chỉ là chuyện nhỏ không mất thời gian buil tốc độ chênh lệnh với IDM không đáng kể. Có thể điểm qua một vài thứ như sau:
1. Bắt link : đối với những trang Web nghe nhạc xem video Online như youtube , mp3... Orbit = IDM. Đối với những trang tải film dữ liệu bắt link ko bằng IDm
2.Về tốc độ tương đương có khi bằng Nhưng khả năng giữ tốc độ ổn định hơn
2.Không mất thời ggian Buil file tải về 100% là xong ( Đối với máy yếu thì rất cần thiết như Laptop để bảo vệ phần cứng )
3. Cái cuối nữa là nó Free cái này em thích nhất neO:)
Bác nào quan tâm ghé qua topic này để biết thêm chi tiêt
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...o-download-files-dung-luong-lon-tot-nhat.html

vucovu

Woa...! có ai thử điều này chưa vậy, nếu đúng như bác này nói thì cũng hơi bị...hay à nha. Mình phải test thử trong nhiều điều kiện để kiểm chứng xem sao.~O)

Mặc định thằng idm nó sẽ lưu 1 file tạm trong thư mục cài đặt (thường là ổ C). Sau khi down xong nó sẽ cut cái file tạm đó đến thư mục bạn chỉ định. Vấn đề là nằm ở chỗ đó đó các bạn. Nếu bạn để trên Desktop nó đâu có mất công copy di chuyển gì nữa. Chỉ có thế thôi các bạn ạ, các bạn có thể để 2-4-8 luồng gì cũng như nhau thôi, em thử rồi.

vohungkha

Member

Các bác giúp em với,
em set up ma sao khi dán link cua fshare vào để down thì chỉ down được web page về thôi?
em không hiểu?
:-??:-?

vietlong04

Active Member

Các bác giúp em với,
em set up ma sao khi dán link cua fshare vào để down thì chỉ down được web page về thôi?
em không hiểu?
:-??:-?
Mình không biết thằng orbit nó có lấy link direct từ tài khoản vip được như IDM không
Mình toàn get link dạng thế này "http://download120.fshare.vn/vip/C5gTbathjiKkbWoYx_DnDw/How.to.Train.Your.Dragon.2010.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt.mkv" copy từ idm hoặc chrome hay gì cũng được rồi paste cho orbit down, mình làm 1 lần 3-4 link tốc độ mỗi link cũng khá nhanh cũng được ~1.5Mbps mà lại không tốn thời gian rebuild, máy làm việc êm trong thời gian down nên cứ thế là dùng orbit.

Orbit giống như dao chặt xương
IDM giống như dao thái thịt

Dao thái thịt thì phải mỏng và sắc, bảo đảm lát cắt ngọt và mỏng, nhanh gọn. Nhưng không thể dùng dao thái thịt đi cưa xương được ;;)

tamthoima

Member

Mình không biết thằng orbit nó có lấy link direct từ tài khoản vip được như IDM không
Mình toàn get link dạng thế này "http://download120.fshare.vn/vip/C5gTbathjiKkbWoYx_DnDw/How.to.Train.Your.Dragon.2010.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt.mkv" copy từ idm hoặc chrome hay gì cũng được rồi paste cho orbit down, mình làm 1 lần 3-4 link tốc độ mỗi link cũng khá nhanh cũng được ~1.5Mbps mà lại không tốn thời gian rebuild, máy làm việc êm trong thời gian down nên cứ thế là dùng orbit.

Orbit giống như dao chặt xương
IDM giống như dao thái thịt

Dao thái thịt thì phải mỏng và sắc, bảo đảm lát cắt ngọt và mỏng, nhanh gọn. Nhưng không thể dùng dao thái thịt đi cưa xương được ;;)

Cực chuẩn và hay nữa =D>
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

nhoctom

Với IDM mình cũng đã test thử đủ kiểu: chọn thư mục lưu file và thư mục Temporary directory nằm cùng trong 1 ổ HDD. Chọn Default Max Connetion Number = 1 nhằm giảm treo máy khi rebuilding ==> tất cả đều vô nghĩa. Không thể khá hơn dc bao nhiêu các bạn à.

Cái này thì bác chưa test kĩ rồi, nếu đặt thư mục lưu tạm và lưu file sau khi hoàn thành ở cùng 1 partition + thiết lập 1 connections trong IDM thì 100% là xong luôn ko cần phải rebuild gì cả.

Bên trên