Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV? (cập nhật thêm thông tin...)

trungkien137

Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Ở đâu giá 50vt20 giá 20 triệu chỉ em với bác, đang muốn mua mà ko thấy đâu bán giá đó

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member
Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV? (cập nhật thêm thông tin...)

Em phải nói một điều là hãng Panasonic VN chưa nhập nhiều về các dòng sản phẩm Plasma trung cấp, cao cấp mấy cái siêu thị điện máy lớn chỉ lèo tèo vài mẫu Plasma cấp thấp chả thấy mẫu ST50, VT50 đâu cả, trong khi đó các trang web bán hàng điện tử nước ngoài bán đầy đủ các đời. Ở Việt Nam thì điều hòa, tủ lạnh, máy giặt của hãng thì nhiều có khi được tiêu thụ nhiều nhất. Hãng tiên phong ra mắt các mẫu Plasma khủng long 103"-150" 4k cũng khó mà rút khỏi dây truyền sản xuất TV, may ra cắt giảm bớt số lượng sản xuất TV Plasma thôi làm sao mà để các tín đồ mê film ảnh HD ở Việt Nam và thế giới tiếc nuối được.

NHUANKHOM

Member

mẫu st50 em thấy cnet đánh giá cho hình ảnh đỉnh nhất hiện tại nhưng bên việt nâm tìm ở đâu củng ko có vì hết hàng

edc

Active Member
Re: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Có lẽ tin đồn này do mấy FAN Samsung, LG =))

datalink

Cũng giống như cách đây 10 năm thấy TCL quảng cáo lớn nhất thế giới đó mà bác !
Nó lớn nhất về CRT thật, nhưng mua cái nào thì còn tùy bà con !!!
Cái thớt này rất dễ anh em HD hiểu nhầm !

em thấy thớt này có cơ sở đấy chứ..
Đi hỏi ở đâu cũng thấy hết hàng > dừng sx...

dungcoi

em thấy thớt này có cơ sở đấy chứ..
Đi hỏi ở đâu cũng thấy hết hàng > dừng sx...

Cái tên thớt đã cố ý diễn đạt khác với bài thông tin kèm theo rồi còn gì nữa bác.
Trong bài nói rõ là hãng rút khỏi mảng sản xuất LCD, mà trẻ con nó cũng biết LCD sắp hết thời rồi, vậy từ xưa đến nay Pana nó chủ yếu ở mảng nào ???
Pana chủ yếu hoạt động trong mảng Plasma, mỗi năm cũng có vài model LCD nhưng hầu hết là TV nhỏ 32 đến 40 hắt lại, hơn một năm nay mới có một hai mẫu LCD đến cỡ 46".
Em thông báo thêm với các bác là Pana nó còn có kế hoạch cắt giảm cả Plasma dần đến 2016 nhé, có lộ trình rõ ràng từ 2010 chứ không phải bây giờ. Có điều đến lúc đó nó lại có sản phẩm khác thay thế cho phù hợp với xu thế thời đại chứ không phải nó bỏ sản xuất TV.
Nếu các bác đợi đến sau 2016 thì chả biết thế nào, còn bây giờ thì cứ Plasma đời cao của Pana mà quất.
Ở các siêu thị ĐM tại Hồng Kong và Macau thì Pana và Sharp bày bạt ngàn, SS hầu như vắng bóng.
Còn bên Thái thì khỏi bàn, vì bên đó hiện lắp ráp chính Pana mà.
Các bác cứ thấy SS lắp ở Miền Nam, LG lắp ở Hưng Yên bày nhiều ở siêu thị VN rồi cho rằng nó đỉnh nhất thì em chịu. Số lượng SS có thể nhiều thật nhưng chất lượng thì chưa hẳn vậy. SS & LG chỉ được cái giá cạnh tranh, rất nhiều mẫu mã để lựa chọn (nhưng ruột thì vẫn thế) chỉ có một hai dòng cao chất lượng còn tạm, chứ còn lại nói thật toàn hàng chợ !...
Nói chung giật cái tít rất vớ vẩn !

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Cái tên thớt đã cố ý diễn đạt khác với bài thông tin kèm theo rồi còn gì nữa bác.
Trong bài nói rõ là hãng rút khỏi mảng sản xuất LCD, mà trẻ con nó cũng biết LCD sắp hết thời rồi..

Ai bảo với bác là LCD sắp hết thời ạ? Bác nghĩ OLED sẽ thay thế LCD hay sao?

Số liệu tháng 09 đây ạ:

Technology
Q2'12
Units
Q2’12
Unit Share
Q/Q
Growth
Y/Y
Growth
LCD TV
44,123​
85.5%​
2%​
-2%​
PDP TV
3,150​
6.1%​
6%​
-26%​
OLED TV
0.0%​
-​
-100%​
CRT TV
4,347​
8.4%​
-15%​
-36%​
RPTV
15​
0.0%​
-40%​
-38%​
Total
51,635
100%
-32%
-8%

...Em thông báo thêm với các bác là Pana nó còn có kế hoạch cắt giảm cả Plasma dần đến 2016 nhé, có lộ trình rõ ràng từ 2010 chứ không phải bây giờ. Có điều đến lúc đó nó lại có sản phẩm khác thay thế cho phù hợp với xu thế thời đại chứ không phải nó bỏ sản xuất TV....

Bác lấy kế hoạch năm 2010 để so với kế hoạch năm 2012 thì kế hoạch nào sẽ phù hợp hơn với thực tế hơn ạ. Tình hình thị trường TV năm 2010 khác nhiều với 2012 bác nhé!

Tít của em có dấu hỏi ạ.

Ở đây có 2 vấn đề mà bác nên để ý:

Thứ nhất: không thể phủ nhận khả năng cao là Pana sẽ rời bỏ thị trường TV LCD.
Thứ hai: việc cắt giảm 1/2 sản lượng TV Plasma chỉ trong 1 năm thực sự là một con số quá bất thường trong hoạt động kinh doanh.

Hai lý do đó đủ để em oánh 1 dấu hỏi to tướng rồi ạ. Mà em cái nguồn của em cũng kêu Pana có thể rời bỏ mảng TV chứ có nói suông đâu ạ.

Bác này đíu biết gì về công nghệ, e, vào chơi HDvietnam từ 2009 đến giờ hôm nay nới nóng vậy !
Tốt nhất nên khuyên bác này nên đi học thêm một lớp sơ cấp vwf kinh tế, sau đó mới phán !...

Cuối cùng mong bác trong lúc tranh luận không nên dùng những từ thiếu hòa khí như vậy. Ở box này anh em toàn là người lớn tuổi cả, bác làm vậy là không nên.

lahabentin

Well-Known Member

Số liệu tháng 09 đây ạ:

Technology
Q2'12
Units
Q2’12
Unit Share
Q/Q
Growth
Y/Y
Growth
LCD TV
44,123​
85.5%​
2%​
-2%​
PDP TV
3,150​
6.1%​
6%​
-26%​
OLED TV
0.0%​
-​
-100%​
CRT TV
4,347​
8.4%​
-15%​
-36%​
RPTV
15​
0.0%​
-40%​
-38%​
Total
51,635
100%
-32%
-8%

Bác lấy kế hoạch năm 2010 để so với kế hoạch năm 2012 thì kế hoạch nào sẽ phù hợp hơn với thực tế hơn ạ. Tình hình thị trường TV năm 2010 khác nhiều với 2012 bác nhé!
Bạn Symphony đưa cái bảng thống kê như vậy, chắc chắn sẽ lại có một cuộc tranh luận khác.
Trước tiên ta nên hiểu là ở VN: LCD và LCD đèn nền LED - Trong tâm trí đa số người (có không ít người là member của HDVN ) - là hai loại TV khác nhau. Họ luôn nghỉ tách bạch như vậy mặc dù chúng chỉ khác nhau mỗi cái nguồn sáng chiếu hất từ sau đít TV.
Còn trong bảng thống kê trên của nước ngoài, họ không tách ra như vậy, họ gộp chung lại nên chỉ thấy có mỗi một hàng LCD mà không có hàng thống kê TV LED.
Các bác trên này khi viết LCD, có nghĩa họ muốn nói đến LCD đèn nền CCFL cổ lổ sĩ. Cũng như khi viết LED, có nghĩa họ muốn nói tới LCD đèn nền LED!
Khổ thế! Nói trẹo cả miệng!
Cuối cùng, cho dù có bảng liệt kê thì cũng chẳng cho ta thấy rõ là sản lượng bán ra của LCD trong bảng trên, có bao nhiêu % là LCD-CCFL và bao nhiêu % là LCD-LED!
Vậy thì bác chứng minh được điều gì?

Một vài dòng cảm nhận, tám với các Panasonic Fans:
Dù gì tin này cũng chỉ là một tin đồn, nó thật sự chẳng làm cho các fans Pana phải sốt vó hay bớt ăn một chén cơm hay mất ngủ một đêm nào cả! Đơn giản vì đa số Fans Pana tìm đến với thương hiệu này đa phần chỉ chăm chú vào các dòng Plasma, chứ chẳng mấy mặn mà với LCD (LED) của nó. Họ cũng luôn hiểu rằng công nghệ Plasma, sau bao nhiêu ngày tiếng tăm lừng lẫy rồi cũng sẽ đi vào dĩ vãng, chỉ là sớm hay muộn mà thôi. Thế thì có gì phải lăn tăn, khi họ đã sở hữu một màn hình đủ thỏa mãn " Cái nhìn " của họ rồi, họ đã thỏa mãn cảm xúc sở hữu một thứ đáng tiền mà cho dù LED có "cao siêu" đến đâu cũng chỉ là chiếu dưới.
Thế vậy Pana có chuyển các nhà máy LCD sang sx các loại màn hình cho ĐT hay máy tính bảng, thì có gì là ghê gớm lắm đâu! Suy cho cùng bỏ đi mảng thiết bị không phải là thế mạnh để tập trung nguồn lực vào công nghê mới như OLED chẳng hạn, để ngay từ bây giờ hoàn thiện nó và điều quan trọng sống còn là giảm tối đa giá thành, mới mong thắng được trong cuộc cạnh tranh khốc liệt như hiện nay và cả tương lai sau này. Và sau 5 - 7 năm nữa khi cái TV plasma hiện nay đã đủ tuổi hưu, biết đâu ta có thể sắm cho mình một cái OLED hay cái quái quỷ gì gì đó, đại loại thế, cũng thương hiệu yêu thích Pana với cái giá phải chăng, vậy có gì để lăn tăn nhỉ?

symphony

Well-Known Member

Bạn Symphony đưa cái bảng thống kê như vậy, chắc chắn sẽ lại có một cuộc tranh luận khác.
Trước tiên ta nên hiểu là ở VN: LCD và LCD đèn nền LED - Trong tâm trí đa số người (có không ít người là member của HDVN ) - là hai loại TV khác nhau. Họ luôn nghỉ tách bạch như vậy mặc dù chúng chỉ khác nhau mỗi cái nguồn sáng chiếu hất từ sau đít TV.
Còn trong bảng thống kê trên của nước ngoài, họ không tách ra như vậy, họ gộp chung lại nên chỉ thấy có mỗi một hàng LCD mà không có hàng thống kê TV LED.
Các bác trên này khi viết LCD, có nghĩa họ muốn nói đến LCD đèn nền CCFL cổ lổ sĩ. Cũng như khi viết LED, có nghĩa họ muốn nói tới LCD đèn nền LED!
Khổ thế! Nói trẹo cả miệng!
Cuối cùng, cho dù có bảng liệt kê thì cũng chẳng cho ta thấy rõ là sản lượng bán ra của LCD trong bảng trên, có bao nhiêu % là LCD-CCFL và bao nhiêu % là LCD-LED!
Vậy thì bác chứng minh được điều gì?

Dù gì tin này cũng chỉ là một tin đồn, nó thật sự chẳng làm cho các fans Pana phải sốt vó hay bớt ăn một chén cơm hay mất ngủ một đêm nào cả! Đơn giản vì đa số Fans Pana tìm đến với thương hiệu này đa phần chỉ chăm chú vào các dòng Plasma, chứ chẳng mấy mặn mà với LCD (LED) của nó. Họ cũng luôn hiểu rằng công nghệ Plasma, sau bao nhiêu ngày tiếng tăm lừng lẫy rồi cũng sẽ đi vào dĩ vãng, chỉ là sớm hay muộn mà thôi. Thế thì có gì phải lăn tăn, khi họ đã sở hữu một màn hình đủ thỏa mãn " Cái nhìn " của họ rồi, họ đã thỏa mãn cảm xúc sở hữu một thứ đáng tiền mà cho dù LED có "cao siêu" đến đâu cũng chỉ là chiếu dưới.
Thế vậy Pana có chuyển các nhà máy LCD sang sx các loại màn hình cho ĐT hay máy tính bảng, thì có gì là ghê gớm lắm đâu! Suy cho cùng bỏ đi mảng thiết bị không phải là thế mạnh để tập trung nguồn lực vào công nghê mới như OLED chẳng hạn, để ngay từ bây giờ hoàn thiện nó và điều quan trọng sống còn là giảm tối đa giá thành, mới mong thắng được trong cuộc cạnh tranh khốc liệt như hiện nay và cả tương lai sau này. Và sau 5 - 7 năm nữa khi cái TV plasma hiện nay đã đủ tuổi hưu, biết đâu ta có thể sắm cho mình một cái OLED hay cái quái quỷ gì gì đó, đại loại thế, cũng thương hiệu yêu thích Pana với cái giá phải chăng, vậy có gì để lăn tăn nhỉ?

Bác nói vậy là sai rồi, hiện nay nói đến LCD là người ta đang ám chỉ đến LED LCD, chứ chả ai nghĩ đến CCFL LCD nữa.

CCFL LCD giờ hầu như không có hãng nào còn sản xuất và chỉ chiếm thị phần rất, rất nhỏ.

Thôi em cũng chả tranh luận làm gì nữa, kẻo lại xảy ra xô xát.

datalink

Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Dù gì tin này cũng chỉ là một tin đồn, nó thật sự chẳng làm cho các fans Pana phải sốt vó hay bớt ăn một chén cơm hay mất ngủ một đêm nào cả! Đơn giản vì đa số Fans Pana tìm đến với thương hiệu này đa phần chỉ chăm chú vào các dòng Plasma,

Có đấy bác ạ. Em đang muốn mua Plasma Pana mà nếu đúng như vậy chắc em phải chuyển qua kiếm em LED nào cũng hãng khác mất thôi
Theo Reuters, Panasonic dự kiến sẽ tăng doanh số màn hình cỡ nhỏ cho tablet lên thành 13 triệu chiếc trong năm 2013 và giảm 1/2 sản lượng TV Plasma (tương đương 2,5 triệu chiếc)

tuyen2068

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Số liệu tháng 09 đây ạ:

Technology
Q2'12
Units
Q2’12
Unit Share
Q/Q
Growth
Y/Y
Growth
LCD TV
44,123​
85.5%​
2%​
-2%​
PDP TV
3,150​
6.1%​
6%​
-26%​
OLED TV
0.0%​
-​
-100%​
CRT TV
4,347​
8.4%​
-15%​
-36%​
RPTV
15​
0.0%​
-40%​
-38%​
Total
51,635
100%
-32%
-8%

Tít của em có dấu hỏi ạ.

Ở đây có 2 vấn đề mà bác nên để ý:

Thứ nhất: không thể phủ nhận khả năng cao là Pana sẽ rời bỏ thị trường TV LCD.
Thứ hai: việc cắt giảm 1/2 sản lượng TV Plasma chỉ trong 1 năm thực sự là một con số quá bất thường trong hoạt động kinh doanh.

Hai lý do đó đủ để em oánh 1 dấu hỏi to tướng rồi ạ. Mà em cái nguồn của em cũng kêu Pana có thể rời bỏ mảng TV chứ có nói suông đâu ạ.

Cuối cùng mong bác trong lúc tranh luận không nên dùng những từ thiếu hòa khí như vậy. Ở box này anh em toàn là người lớn tuổi cả, bác làm vậy là không nên.

So với cùng kỳ năm ngoái, số lượng tivi sản xuất (hay bán hàng) sụt giảm 8%. Trong đó LCD/LED chỉ giảm 2%, còn plasma giảm đến 26%.
Như vậy khả năng Panasonic cắt giảm sản xuất hay từ bỏ cuộc chơi là có cơ sở.
Anh em ai cũng biết plasma có ưu thế về chất lượng hình ảnh và giá thành (không phải chỉ có HDVietnam biết), nhưng tại sao doanh số cứ giảm dần ? Vietnam mình chỉ tiêu thụ 1 phần nhỏ tivi trên thế giới thôi, nên buộc phải đi theo quỹ đạo chung.

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

...Anh em ai cũng biết plasma có ưu thế về chất lượng hình ảnh và giá thành (không phải chỉ có HDVietnam biết), nhưng tại sao doanh số cứ giảm dần ? ....

Theo em thì trong mặt bằng tiêu dùng chung, số lượng người biết và muốn sở hữu chất lượng hình ảnh từ TV Plasma là rất nhỏ so với số lượng người thích kiểu dáng của LCD LED.

Đa số người tiêu dùng hiện nay đều không biết và không phân biệt được sự khác nhau giữa chất lượng hình ảnh của Plasma và LCD LED. Họ chỉ nghĩ rằng tiền càng nhiều thì sản phẩm càng đẹp và tốt.

loiduongmat

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Có đấy bác ạ. Em đang muốn mua Plasma Pana mà nếu đúng như vậy chắc em phải chuyển qua kiếm em LED nào cũng hãng khác mất thôi

Chất lượng tivi Pana vẫn tốt mà bác. Bác thích thì cứ mua chứ quan tâm đến mấy vấn để cắt giảm sản lượng làm gì.

kudo1908

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

các bác ngơi dùm e.PANASONIC chứ phải HDVIETNAM đâu mà.

hdd-hdp

Họ làm cái gì và quyết định như thế nào đều có lí do và cơ sở của nó cả đấy, ko có cái gì là tự nhiên đâu để mà ae mình phải chém lia lịa khoe sự hiểu biết.. Vậy nên hãy cứ bằng lòng và thỏa mãn niềm yêu thích của mình đi đã trong khhi điều kiện còn cho phép. hihihi
Tỉ dụ như là kết nhất con 65VT50 nhưng lùng cả VN ko có con nào mà mua thì thôi cũng chán, trong khi các nươc khác thì đầy, lại rẻ. Con GT50 còn chả có nữa là. Toàn phải cắn răng mua con ST50 cấp thấp rồi lại phải tự an ủi nó là đẹp rồi. Thế chán bỏ xừ ra!

lahabentin

Well-Known Member
Họ làm cái gì và quyết định như thế nào đều có lí do và cơ sở của nó cả đấy, ko có cái gì là tự nhiên đâu để mà ae mình phải chém lia lịa khoe sự hiểu biết.. Vậy nên hãy cứ bằng lòng và thỏa mãn niềm yêu thích của mình đi đã trong khhi điều kiện còn cho phép. hihihi
Tỉ dụ như là kết nhất con 65VT50 nhưng lùng cả VN ko có con nào mà mua thì thôi cũng chán, trong khi các nươc khác thì đầy, lại rẻ. Con GT50 còn chả có nữa là. Toàn phải cắn răng mua con ST50 cấp thấp rồi lại phải tự an ủi nó là đẹp rồi. Thế chán bỏ xừ ra!
Vâng! Với bác Samsung vẫn luôn luôn là nhất! Nhưng nhà em nghèo nên buộc phải tự an ủi thôi bác! Em nó cấp thấp thật nhưng nhiều em khác nghe giá cứ tưởng là cao, ấy vậy mà khi đứng bên em nó, vẫn cứ phải ngước nhìn mới thấy được hàng chữ ST50 " cùi bắp "

datalink

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Panasonic sẽ rời khỏi thị trường TV?

Chất lượng tivi Pana vẫn tốt mà bác. Bác thích thì cứ mua chứ quan tâm đến mấy vấn để cắt giảm sản lượng làm gì.
Thứ nhất là bây h mình kiếm lòi mắt mấy mẫu T50 ko có. Mình ở HN. 50ST50 hình như còn vài chỗ thì phải (nghe các bác bảo vậy chứ mình đi hỏi toàn hết). Còn 50UT50 thì hết sạch.
Thứ hai là năm nay nó cắt giảm, năm sau nó ngừng sx (theo đà này) thì nếu TV của mình bị lỗi, hãng k có TV đổi, thì....
Vâng! Với bác Samsung vẫn luôn luôn là nhất! Nhưng nhà em nghèo nên buộc phải tự an ủi thôi bác! Em nó cấp thấp thật nhưng nhiều em khác nghe giá cứ tưởng là cao, ấy vậy mà khi đứng bên em nó, vẫn cứ phải ngước nhìn mới thấy được hàng chữ ST50 " cùi bắp "
Bác này đang dùng ST50 à? Đi đâu cũng khen.

hdd-hdp

Chả phải ss là nhất nhưng cái gì đúng thì phải công nhận nó là đúng bác ạ! Thế dòng ST của Pana thì là dòng cao cấp à bác? Đang nói về các dòng của nó bác lại quặt sang SS làm cái gì thế? Mà em nói thật là cái dòng ST50 này, có ai cho thì em lấy thôi chứ tự nhiên mua thì em ko vì chất lượng hình và mẫu mã của nó chưa đạt yêu cầu đối với em. Nếu có mua thì phải từ GT50 trở lên nhưng mà pana VN nó có nhập về quái đâu mà mua? Toàn gí cho VN mình cái loại cấp thấp, VT50 thì ko nhập cái loại to hẳn đi, loại 50" thì làm ăn cái gì chứ?!

cái gì thế này, panasonic mà cũng rời bỏ TV à, thế thì TV nhật chỉ còn lại Sony và Sharp, Toshiba mình không thích

Bên trên