Phân biệt Receiver và Amplifier ?

shortgun52

Mình chuẩn bị sắm 1 dàn Karaoke trong nhà và đồng thời để xem phim giải trí luôn,nên có 1 số vấn đề cần tìm hiểu.Các bạn cho mình hỏi 1 sô câu hỏi
1.Receiver và Amplifier khác nhau điểm gì?Receiver là gì?Amplifier là gì?Và mình có cần cả 2 cái cho dàn Karaoke ko?
2.Phòng rộng khoảng 35-40 m2,thì cần Loa bao nhiêu Watt thì hay nhất,mỗi loa bao nhiêu Watt
3.Đầu Karaoke của mình thì có âm thanh 5.1,mình có thể dùng loa,Receiver,Amplifier 7.1 hoặc 9.1 không?
Mong các bạn giúp đỡ nhiệt tình,cảm ơn nhiều

ptkrelax

Active Member
Ðề: Phân biệt Receiver và Amplifier ?

Amly ( 2ch, 2 kênh) Receiver ( AVR > Amly Video Receiver)
Muốn Karaoke không thì nên chơi Amly Karaoke chuyên dụng, loa ( Bose, ADD, JBL,v.v...) Đầu Ariang ( tùy lựa chọn)
Không nên ghép 2 cái vào nhau chẳng cái nào dc cái nào.
Nếu phòng rộng quá ( Bác nên cho mức đầu tư thì mới biết dc)

shortgun52

Nói như bác thì chỉ cần Amplifier là đủ,không nên dùng cả 2 cái hoặc chỉ Receiver không thôi?
Mình tính mua Amplifier hiệu Onkyo,Loa Bose,đầu Karaoke thì mua Airang 3600 HDD phus rồi
Tiền mình không quan tâm lắm,chỉ cần anh thanh hay là đc,vì mình thà mua luôn 1 lần cho ngon chứ mua không ngon lại tốn tiền mua lại vô ích
Nên bác cho em biết số công suất Watt hợp với phòng của em khoảng 35-40 m2 (5m X 7m)
Cảm ơn bác nhiều
p/s:Có phải Amplifier là hệ thống phát đại âm thanh?Receiver là hệ thống lọc âm thanh không?

DAIYOU

Active Member

Nếu tiền không thành vấn đề bác kiếm bộ B&W cho hoành tráng phục vụ xem phim với cái Receiver khủng nữa.
Loa hát Karaoke tìm Boston BN 1200 + Wharfedale 3190 + Ariang 3600S .
Chia 2 bộ phù hợp cả nhu cầu vì nhà bác rộng.
Tiền nhiều quá nên ko dám tư vấn .Bác lên lạc ngay các cửa hàng mua bán Chuyên Nghiệp .
Ampli là dùng nghe nhạc 2 kênh hay gọi là Stereo.
Receiver là Ampli đa kênh kỹ thuật số cho âm thanh vòm sống động ,kết hợp với bộ loa 5.1 hay 7.1 thậm chí 9.1....... để thưởng thức rạp hát tại gia.
Loa 5.1 gồm :
1 Center đảm nhận lời thoại,và hiệu ứng âm thanh trướ mặt người xem.
1 cặp Front đặt 2 bên trái và phải phía trước tạo hiệu ứng nhạc nền và hiệu ứng âm thanh tương ứng trái,phải phía trước.
1 cặp Rear đặt 2 bên trái phải nhưng phía sau ta ngồi hiệu ứng tương tự.
1 loa Sub đảm nhiệm âm trầm .
Nên gọi chung là bộ loa 5.1 (cái .1 là có 1 loa Sub )

shortgun52

Cảm ơn bác đã chia sẽ,theo như lời khuyên của bác thì mình nên mua:
1. Receiver,không nên mua Amplifier.Công suất khoảng 750W là được chưa vậy?
2.Nên mua bộ loa 5.1 là vừa,không cần thiết lắm 7.1 hoặc 9.1 vì đầu Karaoke Arirang 3600 HDD plus chỉ xuất âm thanh 5.1
3.Công suất loa nên mua bằng,lớn hơn hay nhỏ hơn công suất Receiver ?
P/S: Hiện mình dự định mua Receiver hiệu Onkyo hoặc Yamaha,Loa hiệu Bose nguyên bộ 5.1.Nên bác có thể tư vấn cho em có nên mua như vậy không?và nên mua model nào
Một lần nữa cảm ơn bác nhiều lắm

DAIYOU

Active Member

Như trên mình đã đề cập là bạn không quan trọng tiền lắm thì chia ra mua 2 bộ .1 chuyên dùng xem phim ,nghe nhạc cò 1 bộ chuyên phục vụ Karaoke.
Bao nhiêu tiền cũng có.
Tuy nhiên để đi đúng hướng và gu nghe nhạc bạn phải cho biết là bạn định chi bao nhiêu $$ cho các thiết bị này.Không thể định lượng nổi khi bạn nói kiểu "sock" tiền không là vấn đề nên chẳng ai dám giúp đâu.

Nếu chủ yếu xem phim thì kiếm loa Polkaudio với Receiver Haman/kadon hay Receiver Yamaha cũng thiên về xem phim hơn.Công suất lớn không phải là hay mà chỉ là nghe to ,điếc tai thôi,còn tùy phòng kín hay mở ,tiêu tán âm rồi phối ghép nữa.

Bạn có thể vào đây tìm những thứ mà bạn cần mua rồi họ ghép và tư vấn thêm .

shortgun52

mình dự định chi khoảng 3000$
chỉ muốn trang bị cho Karaoke không cần xem phim lắm
Nên cần bạn tư vấn dùm
cảm ơn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

shortgun52

Mình nghe nói hát karaoke với Ampli đa chiều không hay (có thể nói là dỡ) ,có đúng ko bác?
Nên muốn hát karaoke hay thì nên dùng ampli thông thường???
Coi phim thì dùng Ampli đa chiều???
mong các bác chỉ giáo

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: Phân biệt Receiver và Amplifier ?

Mình nghe nói hát karaoke với Ampli đa chiều không hay (có thể nói là dỡ) ,có đúng ko bác?
mong các bác chỉ giáo

Receiver xem phim không thể hát Karaoke được chứ đừng nói đến dở vì nó không có chỗ cắm micro, không có bộ trôn nhạc + lời.
Muốn hát karaoke thì phải dùng ampli karaoke hoặc mixer + ampli thông thường hoặc power. Riêng cái amply thông thường cũng không hát được, lí do như trên.

DAIYOU

Active Member

mong các bác chỉ giáo

Bạn tham khảo 2 cái cửa hàng mình giới thiệu chưa? Nếu bạn ở TP HCM thì nên ghé họ tư vấn giúp.
Tầm giá bác đưa mình không dám tư vấn vì mình chưa sở hữu những loại cao cấp thế.
Nếu ở tỉnh khác bác có thể nhờ Ship hàng tận nhà.
Yên tâm nhé vì Shop uy tín .

shortgun52

rất tiếc hiện tại mình không sống ở vn,nên việc mua sắm ở vn và vận chuyển rất khó khăn.Nên mình muốn nhờ các bạn tư vấn để mua bên này hoặc trên online,ebay,amazon...
cảm ơn bác nhiều

chuongzzz

Member
em có chút ý kiến riêng muốn gopy1 với bác , bác nên chơi 2 giàn như thế này sẽ hay hơn :

Giàn 1 cho Karaoke : đầu Karaoke (mua VN) + amply (jarguar , califonia .....mua VN ) + 2 loa BOSE (301 series V mua tại bestbuy khoảng $350 after tax)

Giàn 2 cho phim : em thì thích AIO (all in one) nên chọn ONKYO HT-s9400THX gồm loa và amply chuyen cho coi phim (em cũng mới order em này trên web J&R.com giá $874 after tax and shipping nhưng bác nhớ gọi dt đến để deal với tụi nó vì nếu ko sẽ ko có giá đó , lưu ý là giá trên web j&r.com chỉ $769 nhưng chưa bao gồm fee shipping , nó có chương trình free shipping nhưng nếu bác chọn dàn Onkyo này thì sẽ ko được vì nó overweight , nếu bác lấy thì cứ nói bạn bác cũng mua giá $874 em nghĩ là rẽ nhất vì chưa tìm ra được chỗ nào rẽ hơn he he:-bd) , còn nếu tiền ko thành vấn đề với bác thì theo em dàn POLK sẽ hay hơn , hôm trước em có thấy 1 giàn trên EBAY giá khoảng $2200 (chưa bao gồm amply cho coi phim) nếu bác thích thì em có thể lên đấy kiếm cho ... cái link .

P/S : đây chỉ là chút ý kiến cá nhân em xin góp ý thế thôi . hi hi

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Phân biệt Receiver và Amplifier ?

em có chút ý kiến riêng muốn gopy1 với bác , bác nên chơi 2 giàn như thế này sẽ hay hơn :

Giàn 1 cho Karaoke : đầu Karaoke (mua VN) + amply (jarguar , califonia .....mua VN ) + 2 loa BOSE (301 series V mua tại bestbuy khoảng $350 after tax)

Giàn 2 cho phim : em thì thích AIO (all in one) nên chọn ONKYO HT-s9400THX gồm loa và amply chuyen cho coi phim (em cũng mới order em này trên web J&R.com giá $874 after tax and shipping nhưng bác nhớ gọi dt đến để deal với tụi nó vì nếu ko sẽ ko có giá đó , lưu ý là giá trên web j&r.com chỉ $769 nhưng chưa bao gồm fee shipping , nó có chương trình free shipping nhưng nếu bác chọn dàn Onkyo này thì sẽ ko được vì nó overweight , nếu bác lấy thì cứ nói bạn bác cũng mua giá $874 em nghĩ là rẽ nhất vì chưa tìm ra được chỗ nào rẽ hơn he he:-bd) , còn nếu tiền ko thành vấn đề với bác thì theo em dàn POLK sẽ hay hơn , hôm trước em có thấy 1 giàn trên EBAY giá khoảng $2200 (chưa bao gồm amply cho coi phim) nếu bác thích thì em có thể lên đấy kiếm cho ... cái link .

P/S : đây chỉ là chút ý kiến cá nhân em xin góp ý thế thôi . hi hi

Bác chủ ở nước ngoài chứ có ở VN đâu mà mua Califor,Bose ở nước ngoài thiếu gì.
Mình nghĩ chỉ có cái đầu Midi Karaoke là hiếm thôi VN,Hàn Quốc ,Nhật thì dễ tìm cái này.
Mà bác chủ chỉ mau bộ Karaoke thôi

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Re: Phân biệt Receiver và Amplifier ?

Bác chủ ở nước ngoài chứ có ở VN đâu mà mua Califor,Bose ở nước ngoài thiếu gì.
Mình nghĩ chỉ có cái đầu Midi Karaoke là hiếm thôi VN,Hàn Quốc ,Nhật thì dễ tìm cái này.
Mà bác chủ chỉ mau bộ Karaoke thôi

thì em cũng ko ở VN (em ở Florida) cũng kết Karaoke mà đâu có tìm được amply , vì bên này bọn mỹ nó coi phim là chính nên amply cho coi phim thi có mà nhiều thế nên em mới nói bác ấy mua ớ VN , à hôm trước em có mua dùm 1 đầu amply cho karaoke trên Ebay.com hiệu Vocopro nhưng nghe ko bằng mấy amply mua VN đâu bác . nếu bác chủ muốn thì em gửi link cho nhé ko bác vô search cũng ra à

DAIYOU

Active Member

Mỹ thì bác kiếm loa chuyên Karaok JBL RM 101 hay AAD K-10 made in USA.
Còn Ampli chơi JBL RMA 220,chưa đủ đô chơi thêm em Equalizer Behringer FBQ 3102
Thêm Bass cho đã JBL ES 250.
Giá khoảng 2000$ rồi bên đó chắc rẻ hơn vì bên này mua phải đóng thuế tùm lum.
Còn em Midi Karaoke nếu có người nhà gởi qua thì tốt cứ phang Arirang 3600HDD cho em.
Số còn lại thì vào màn hình rồi.

shortgun52

Mình mua Airang 3600 HDD plus và Wireless microphone Shure rồi,chắc amply karaoke phải về VN mua hoăc, bác có link web mua online thì cho mình xin
mới mua AV receiver Yamaha RX-A810,chắc là để coi phim chứ các bác nói hát Karaoke dỡ lắm.Mình còn bộ surround của sony ko biết có dùng đc ko?(500W lúc trước đi kèm với đầu dvd sony 5 dĩa)
Mình thích loa đứng cho Karaoke,các bác cho em xin đường link để mua nhé
cảm ơn các bác tư vấn

Bên trên