Phần mềm Convert video chất lượng nhất,Test bởi bản thân sau gần 1 tuần và cảm nhận về các phần mềm

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

RazorLight

Ðề: Chú ý:phần mềm Convert video chất lượng nhất,Test bởi bản thân sau gần 1 tuần và cảm nhận về các phần mềm convert kh

VirtualDubMod mình thấy nó đâu có hỗ chợ mkv đâu(ví dụ như là muốn mkv->avi), còn với megui thì với những phim có nhiều cảnh hành động nhanh nếu chọn 2-pass vẫn bị nát ô vuông (tất nhiên là ít). Và dùng megui nén theo Xvid thì không có chỗ chọn constant quality(tức là không bị nát ô vuông mà hình chỉ không sắc nét bằng thôi) mà chỉ có 2-pass(vẫn bị nát ô vuông) là khá nhất thôi àh nhưng xvid4psp thì có.Còn với mấy phần mềm khác chưa dùng qua nên không biết. Nói tóm lại là tùy tiêu chuẩn chất lượng mà các bạn đặt ra mà chọn cũng như học cách config thôi còn mình thì mình khuyên xvid4psp vậy thôi.(àh ngoài lề một chút-MeGui nén theo Xvid set <480p và bitrate <1000 khi ghi lên dvd để xem trên tv thì chỉ play được vài giây bạn nào có thể giúp mình được không?)

Nát ô vuông hay ko là do setting và cách bơm bitrate [-X.

XVID mà đòi nét hơn X264 là chuyện lạ, MeGUI làm XVID ko thoải mái bằng VirtualDubMod

TMPGEnc thì nói gấp 10 lần có thể hơi quá nhưng nó cũng có khả năng dùng codec ở ngoài. Vậy là tốt rồi.

Hãy hỏi anh em về cách encode x264 nhất là hỏi TQN.

Hãy tham khảo Doom9. Forum về encode của thế giới, vào đó sẽ thấy độ nguy hiểm của bạn thế nào.

Về cái guide của bạn Doko Demo Doa thì công nhận là rất tốt, dành cho newbie rất tuyệt với. Đã xem qua và thấy rất cơ bản (và có đi 1 chút về nâng cao nhưng ko nhiều).

Các bạn chưa bao giờ thấy tôi encode clip nhỉ. Cho ra dung lượng bằng 40% MPEG-2 mà chất lượng bằng 80-90%. (vì hơi tham để setting nhanh quá)

Mã:
http://www.mediafire.com/?zmtjm3fwz12
. Hãy xem thử và nếu có source thì so sánh hộ nhé.
Đoạn nào vỡ hình thì hãy xem source rồi phán nhé [-X.

Full Media Info
General
Complete name : E:\Miley.Cyrus-Can't.Be.Tamed-(05.18.2010-Dancing.With.The.Stars)-720p60-x264-AC3-Rahkshi1809.mkv
Format : Matroska
File size : 130 MiB
Duration : 3mn 42s
Overall bit rate : 4 888 Kbps
Encoded date : UTC 2010-06-09 15:37:49
Writing application : mkvmerge v3.4.0 ('Rapunzel') built on May 15 2010 09:38:20
Writing library : libebml v0.8.0 + libmatroska v0.9.0

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 4 frames
Muxing mode : Container [email protected]
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Bit rate : 4 500 Kbps
Width : 1 280 pixels
Height : 720 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 59.940 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.081
Stream size : 117 MiB (90%)
Writing library : x264 core 94 r1583 7608d73
Encoding settings : cabac=1 / ref=4 / deblock=1:-1:-1 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=7 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=24 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=1 / chroma_qp_offset=-2 / threads=3 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=0 / interlaced=0 / constrained_intra=0 / bframes=4 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / weightp=2 / keyint=600 / keyint_min=60 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=40 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=4500 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / aq=2:1.00

Audio
ID : 2
Format : AC-3
Format/Info : Audio Coding 3
Mode extension : CM (complete main)
Codec ID : A_AC3
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 384 Kbps
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate : 48.0 KHz
Stream size : 10.2 MiB (8%)

Tớ dùng các tên sau ở 1 số 4rum nên đừng hiểu nhầm: Archmage, Rahkshi, Rahkshi1809, HackerOnline11(GVN), RazorLight. Nên đừng bảo tớ lấy của người khác

P/S: Ở cái guide kia nói OGG là codec âm thanh ko tốt bằng AAC thì ko đúng chỉ là các thiết bị giải chỉ ko hỗ trợ thôi. Bạn chưa bao giờ so sánh đc OGG ở bitrate cao với 5.1 đâu nhé. Thử ở bitrate 4xx đi nhé, nó ăn đc AAC đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member
Ðề: Chú ý:phần mềm Convert video chất lượng nhất,Test bởi bản thân sau gần 1 tuần và cảm nhận về các phần mềm convert kh

-Thật đáng buồn là có quá nhiều người toàn giới thiệu, nói cách khác là "lăng xê" những thứ vô ích cho cộng đồng, ko mấy ai có bài viết chất lượng và nói đúng sự thật, chủ yếu là hùa theo.

Rất đúng, thật là buồn.

huynhanh1

Well-Known Member

đã từ lâu tui tìm một cái soft để nén phim nhưng chưa thấy thằng nào có thể thay thế được cho TMPGEnc 4.0 XPress (vì nó chưa tuơng thích với windows7 ở nén file HD), nay thấy bạn này giới thiệu một cái soft mà theo quang cáo rất chiến có thể ăn đứt nhiếu cái soft khac trong dó có cái mà tui khoái nhất dó là TMPGEnc 4.0 XPress ... tò mò vào coi down về nghiên cứu thử cuối cùng kết luận có lẽ chủ thớt chưa nắm rõ về TMPGEnc 4.0 XPress nên mới nói vậy , và có lẽ XviD4PSP 6.0 còn lâu mới theo kịp TMPGEnc 4.0 XPress
cái soft XviD4PSP 6.0 này nó là nén phim cũng tốt cũng có nhiều tuỳ chọn nhưng về mặt này thì vẫn phức tạp hơn TMPGEnc 4.0 XPress . khi nén phim với nhưng ai cần tuỳ chọn sẽ rất bối rối . khi nén chẳng có preview . nén thì quá lâu đã vậy không add phụ đề theo , thời gian nén lâu hơn gấp đôi so với TMPGEnc 4.0 XPress nếu tui cho TMPGEnc cho chế độ tốt nhất có lẽ là chuyện khác , dùng soft nào cũng vậy khi nén file nhỏ hay lớn là ở cái tuỳ chọn để chọn , TMPGEnc 4.0 XPress khi nén ra file bự hơn file gốc , cái này chưa đúng đó là theo ý tui và có lẽ vẫn phải dung tiếp thui

đã từ lâu tui tìm một cái soft để nén phim nhưng chưa thấy thằng nào có thể thay thế được cho TMPGEnc 4.0 XPress (vì nó chưa tuơng thích với windows7 ở nén file HD), nay thấy bạn này giới thiệu một cái soft mà theo quang cáo rất chiến có thể ăn đứt nhiếu cái soft khac trong dó có cái mà tui khoái nhất dó là TMPGEnc 4.0 XPress ... tò mò vào coi down về nghiên cứu thử cuối cùng kết luận có lẽ chủ thớt chưa nắm rõ về TMPGEnc 4.0 XPress nên mới nói vậy , và có lẽ XviD4PSP 6.0 còn lâu mới theo kịp TMPGEnc 4.0 XPress
cái soft XviD4PSP 6.0 này nó là nén phim cũng tốt cũng có nhiều tuỳ chọn nhưng về mặt này thì vẫn phức tạp hơn TMPGEnc 4.0 XPress . khi nén phim với nhưng ai cần tuỳ chọn sẽ rất bối rối . khi nén chẳng có preview . nén thì quá lâu đã vậy không add phụ đề theo , thời gian nén lâu hơn gấp đôi so với TMPGEnc 4.0 XPress nếu tui cho TMPGEnc cho chế độ tốt nhất có lẽ là chuyện khác , dùng soft nào cũng vậy khi nén file nhỏ hay lớn là ở cái tuỳ chọn để chọn , TMPGEnc 4.0 XPress khi nén ra file bự hơn file gốc , cái này chưa đúng đó là theo ý tui và có lẽ vẫn phải dung tiếp thui

Bác có thể bớt chút thời gian nói cho moi người biết cách config TMPGEnc đc ko, tôi có làm theo 1 số hg dẫn trên mạng nhưng kết quả ko khả quan.
"có nhiều tuỳ chọn nhưng về mặt này thì vẫn phức tạp hơn TMPGEnc 4.0 XPress" điều này có lẽ tùy cảm quan mỗi người, giông như nhìn thấy 1 cô gái, ko phải tất cả đàn ông đều thích cô ấy,nhưng cái đích cuối vẫn là thời gian, chất lg và size.

Đã Test kiểm tra chât lượng em Xvid4PSP. Đúng như chủ Topic nói, software này rất tốt về mọi mặt. Cùng 1 file video(mình chon 1 đoạn clip nhỏ để test) Xvid4 cho chất lượng hình ảnh gần như nguyên gốc,mình bật đoạn clip gốc và đã convert cùng lúc để Ktra. Sự khác biệt là rất rất ít,khó có thể nhận biết đâu là convert, đâu là bản gốc nếu ko đặt tên. Thời gian convert khá là nhanh và kích thước file nhỏ hơn file gốc khoảng 1 nửa(file gốc của mình là Avi download trên mạng, cũng đã đc nén kha khá rồi mà nén lại dung lượng vẫn giảm phân nửa
Rất cám ơn vì bài viết hay, minh tìm phân mềm như thế này lâu rồi mà chưa tìm đc. Mong mọi người ủng hộ bạn nhiều hơn

buihung

Administrator

Rất cám ơn vì bài viết hay, minh tìm phân mềm như thế này lâu rồi mà chưa tìm đc. Mong mọi người ủng hộ bạn nhiều hơn
Nên tranh luận một cách trực tiếp, không nên reg thêm nick chỉ để tự khen bạn ạ.

Đó mới chỉ là 2 ví dụ thôi bạn à.

5.1 cho tính tương thích tốt hơn với các thiết bị giải trí cao cấp như PC cấu hình mạnh, đầu Bluray và HDTV, chứ nó không hẳn nâng cáo chất lượng video.

Mấy vụ encode này, mình gà, nhưng nếu bạn có tra google thì có thấy mấy bài hướng dẫn encode của con gà này đấy =)) ví dụ một thôi. Còn câu thứ 2 bạn trích của mình, bạn đã bỏ mất 2 chữ "chuyên dùng" rồi =((

Đến đây thôi nhé, thực sự thì cũng không có vấn đề gì, bạn thấy nó tốt, bạn share, mình cảm ơn, nhưng có thể do bạn khen cái XviD4PSP này thái quá nên mọi người mới nói thôi :)). Hầu hết anh em ở HDVN này toàn là dân chơi HD, và nhiều người đã có kinh nghiệm encode không phải là ít. Tin mình đi, nếu như cái XviD4PSP tốt như thế thật, thì việc gì các nhóm encode cứ phải lao đầu vào x264 với XviD_Encraw làm gì nhỉ (nó có hơn gì XviD4PSP đâu).

Mình thấy bạn Doko Demo Doa có vẻ hơi phong kiến và cực đoan. Mình thấy rằng các nhóm encode lao đầu vào đâu là điều không quan trọng, cái quan trọng là sản phẩm đi tới đâu, chất lượng thế nào,thời gian ra sao. Nếu đi đúng hường thì sẽ ngày càng tốt và hoàn thiện, ngược lại đi sai đường thì sẽ dễ gặp bãi lầy, càng cố gắng càng lầy lội và tụt xuống sâu hơn.
- Bạn bảo bạn là gà mà lại viết hg dẫn encode, chắc bạn nói chơi thôi nhỉ :-? . Nếu đã là 1 người am hiểu thiết nghĩ bạn nên test kiểm chứng rõ ràng trc khi đưa ra ý kiến như tôi đây,đi theo lối mòn trong tư duy và suy nghĩ chưa phải là hay, nên tiếp thu cái mới cái tiến bộ
<:p Ủng hộ chủ topic nào <:p

Nên tranh luận một cách trực tiếp, không nên reg thêm nick chỉ để tự khen bạn ạ.

Bác Mod nói vậy có ý gì nhỉ, bác có nhầm lẫn gì ko vậy? Em tình cờ đọc đc bài viết nay, thấy hay nên reg nick để viết comment.

bkpro_54

Member

Có người lại clone nick tự sướng:)). Lộ liễu quá:-". Việc phát hiện clone nick với các mod khá dễ dàng nên bạn giả nai làm gì:))B-).

Mình cũng xin đóng góp một tí cho nó phong phú...
Theo các ý kiến ở trên thì pro nào giới thiệu phần mềm nào thì cũng cho phần mềm đó là
đỉnh nhất..
Và theo mình thì phần mềm AVI DVD Buner có lẻ là nhiều ưu điểm nhất. Bởi lẽ:
- Dung lượng cài đặt nhỏ: bản 5.2 mình đang dùng chỉ 6.2MB mà thôi ===> phù hợp với mọi cấu hình máy tính.
- Giao diện đơn giản, dễ sử dụng.
- Hỗ trợ đa định dạng divx xvid mpg mpeg ts m2ts m2t mts mkv mka mp4 hdmov 3gp 3g2 3gpp 3gp2 ogm ogv flv wmv asf qt mov rm ram rmvb.... chủ yếu AE ở HD Vietnam thì sở hữu file *.mkv là nhiều... nhưng để convert định dạng này thì mấy chương trình cùi bắp không làm được...
- Vừa hỗ trợ Convert + Vừa hỗ trợ Burn DVD , cái này rất tiện.
- Điều mà các Pro quan tâm nhất là chất lượng + dung lượng đầu ra, cái này thì AE khỏi phải lo, mình đã test nhiều lần. lưu ý nhỏ là AE chọn đầu ra hợp lí 1 tí: Vd như Video đầu vào có tỉ lệ 16:9, 4:3,... thì AE chọn đầu ra tương ứng thì hình ảnh mới đẹp được, chứ nếu không từ 16:9 mà cho ra 4:3 thì chẳng khác gì nén quả trứng thành quả bóng bàn...hi
*Vài lưu ý nhỏ là: điểm mạnh của phần mềm này convert + burn DVD nên AE nào muốn làm đĩa DVD là lựa chọn số 1; AE muốn làm DVD từ nhiều file khác nhau thì nên convert 1 lần để chương trình tự động điều chỉnh dung lượng đầu ra khoảng 4G vừa đủ cho 1 DVD.
**Âm thanh đầu ra là 5.1 ( đối với DvD) nên khi convert từ file có chất lượng âm thanh thấp thì âm thanh đầu ra sẽ nghe ..éc ..éc nếu không có loa 5.1; nhưng có thể khắc phục khi xem bằng Media Player Clasic: Play/Audio/Option/ Check vào ô enable custom chanel.. chọn 5 hoặc 6 rồi đánh dấu tick vào những ô vuông phía dưới ( thường thì đã có tick 1 đường chéo, ..)...
Thôi thì nói dông nói dài chẳng bằng AE tải về test thử, thấy được thì cho mọi người biết ý kiến.

RazorLight

Có người lại clone nick tự sướng:)). Lộ liễu quá:-". Việc phát hiện clone nick với các mod khá dễ dàng nên bạn giả nai làm gì:))B-).

Check IP là xong :-bd
Đối với mod thì quá dễ, admin càng dễ, mà root là dễ nhất \m/

P/S: Muốn clone thì mỗi lần vào tắt đi bật lại modem để change IP cho đỡ lộ nhé :-bd

RazorLight

Mình cũng xin đóng góp một tí cho nó phong phú...
Theo các ý kiến ở trên thì pro nào giới thiệu phần mềm nào thì cũng cho phần mềm đó là
đỉnh nhất..
Và theo mình thì phần mềm AVI DVD Buner có lẻ là nhiều ưu điểm nhất. Bởi lẽ:
- Dung lượng cài đặt nhỏ: bản 5.2 mình đang dùng chỉ 6.2MB mà thôi ===> phù hợp với mọi cấu hình máy tính.
- Giao diện đơn giản, dễ sử dụng.
- Hỗ trợ đa định dạng divx xvid mpg mpeg ts m2ts m2t mts mkv mka mp4 hdmov 3gp 3g2 3gpp 3gp2 ogm ogv flv wmv asf qt mov rm ram rmvb.... chủ yếu AE ở HD Vietnam thì sở hữu file *.mkv là nhiều... nhưng để convert định dạng này thì mấy chương trình cùi bắp không làm được...
- Vừa hỗ trợ Convert + Vừa hỗ trợ Burn DVD , cái này rất tiện.
- Điều mà các Pro quan tâm nhất là chất lượng + dung lượng đầu ra, cái này thì AE khỏi phải lo, mình đã test nhiều lần. lưu ý nhỏ là AE chọn đầu ra hợp lí 1 tí: Vd như Video đầu vào có tỉ lệ 16:9, 4:3,... thì AE chọn đầu ra tương ứng thì hình ảnh mới đẹp được, chứ nếu không từ 16:9 mà cho ra 4:3 thì chẳng khác gì nén quả trứng thành quả bóng bàn...hi
*Vài lưu ý nhỏ là: điểm mạnh của phần mềm này convert + burn DVD nên AE nào muốn làm đĩa DVD là lựa chọn số 1; AE muốn làm DVD từ nhiều file khác nhau thì nên convert 1 lần để chương trình tự động điều chỉnh dung lượng đầu ra khoảng 4G vừa đủ cho 1 DVD.
**Âm thanh đầu ra là 5.1 ( đối với DvD) nên khi convert từ file có chất lượng âm thanh thấp thì âm thanh đầu ra sẽ nghe ..éc ..éc nếu không có loa 5.1; nhưng có thể khắc phục khi xem bằng Media Player Clasic: Play/Audio/Option/ Check vào ô enable custom chanel.. chọn 5 hoặc 6 rồi đánh dấu tick vào những ô vuông phía dưới ( thường thì đã có tick 1 đường chéo, ..)...
Thôi thì nói dông nói dài chẳng bằng AE tải về test thử, thấy được thì cho mọi người biết ý kiến.

ConvertXtoDVD là đơn giản mặc dù nó ko cho setting tùy tiện lắm. Tốc độ encode khá tốt. Đặc biệt bản 4 trở đi có thêm mode 2-pass để tăng chất lượng và có thêm resize method tăng chất lượng khá đáng kể. Ngoài ra nếu để NTSC mà gốc có FPS 23.976 hoặc 24 thì nó sẽ tự pulldown xuống

P/S: Dùng thằng TMPGEnc Author mà xem. Nó cho chỉnh bitrate các thứ đấy. Mỗi tội encode lâu đừng hỏi (đương nhiên nó cũng chất lượng rồi)

P/S2: Chủ thớt thử encode source HD (ko cần HD đâu, m-hd cũng đủ nhận ra sự khác biệt) xem có ngang nhau bằng soft XviD4PSP ko :-"

Rồi làm cái pic so sánh cho anh em xem. Cùng nhớ resize về cùng res

Phim AVI XviD mà encode sang x264 rồi so sánh là ko nên

gaffer

Check IP là xong :-bd
Đối với mod thì quá dễ, admin càng dễ, mà root là dễ nhất \m/

P/S: Muốn clone thì mỗi lần vào tắt đi bật lại modem để change IP cho đỡ lộ nhé :-bd

Clone? Làm 1 con proxy có ip ở Cameroon đi, đâu có khó gì đâu :-t

Coconut

Member

Bác Mod nói vậy có ý gì nhỉ, bác có nhầm lẫn gì ko vậy? Em tình cờ đọc đc bài viết nay, thấy hay nên reg nick để viết comment.

Hay ho gì, mấy cái này vào diễn đàn chuyên về DVDRip hay phim online chỉ cho mấy em teen thì được, vào diễn đàn HD giới thiệu phần mềm con nít mà còn tự ghi chú ý, hay là stick lên trên nhá:-@
Đáng lẽ có đóng góp thì đáng khen, nhưng reg nick thêm để tự sướng thì không chấp nhận được.

kokokoko

Well-Known Member

tự encode lại cái video đấy là good nhất . mỗi tội tốn time thôi , máy cái soft convert cũng là reencode lại hết mà :D . nhưng mà nó chỉ thiết lập thông số chung nên ko có chất lượng như ý đc . ai muốn có chất lượng vừa ý mà lại nhỏ thì tự encode tự sướng , chả bác nào kêu ca đc gì cả :D

em chỉ thấy cái soft này hay nhất là cái khoản PSP. còn lại Nguy Hiểm hết ráo.
bữa trước em và bạn vẫn xài con này convert vi-déo cho box PSP-Movie, nhưng h bạn đi rồi, em cũng chán luôn. :(

"Nguy hiểm" là sao bạn ơi? Convert xong là thấy ma tóc dài của Hàn Quốc chui từ màn hình ra a? =)) \:D/

RazorLight

Đi sang các diễn đàn về game hay software lớn sẽ biết từ "nguy hiểm" có nghĩa thế nào

P/S: Chủ thớt làm cái so sánh chất lượng chưa :-<. Encode thì ko thằng nào bật được thằng MeGUI với làm bằng Command Line đâu.

muitendenvn

LeechPro

Em nó kiếm đâu ra trình để encode mà test hở bác...

Iatachi

Mình chỉ hiểu mấy bạn cứ xúm vào nói chủ topic làm gì :-< Chẳng may nó là sự thật. Nhưng mà nếu liên quan đến encode thì mình cần ví dụ để đánh giá chứ k phải là những lời nói suông. Bạn chủ topic đưa ví dụ lên đi, cứ nói mồm thế này ai chẳng nói đc :-<

Em nó kiếm đâu ra trình để encode mà test hở bác...

Thứ nhất:Cậu chưa đủ tuổi để gọi tôi là em.
Thứ 2: tôi ko đủ trình, vậy cậu đủ trình để nhận xét tôi à, ai cấp bằng trình độ cho cậu?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên