phân vân dune 303D vs 102

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: phân vân dune 303D vs 102

Bj em mới nhìn lại thông số kỹ thuật thì ra 102 ko có DTS, vậy thì bác chủ nên chọn 303 thôi. Hoặc ít hơn có thể lấy Dune Connect. E đag dùng D1 chắc cũng bán đi mua Dune connect cho tiện thôi

hai905

Member

Vậy 102 nối cổng HDMI vô TV thì có nghe tiếng không mấy bác?

huynhanh1

Well-Known Member

tàu khựa mà nó vẫn có đất sống ngon đấy, có 2 người bạn dùng 910B được 1 năm ( mua bên tàu chứ ko phải mua ở Vn ) vẫn chạy tốt, nên mình mới chơi với tàu khựa, hôm trước có mua về em 303D dùng đúng 1 ngày đổi qua tàu khựa. Không phải nhất quyết hàng mắc tiền là hàng ngon, hàng tàu nó dám bh 2 năm và cũng chưa thấy ai trên HDvietnam này chê hàng tàu ....

dune 303D chạy nóng, không duyệt phim dạng poters.... không có led hiển thị dễ tiện theo dõi ( hũ ích khi nghe nhạc ..), hình ảnh cũng ngang ngữa mấy HDPL tàu khựa chả hơn gì....nên đổi lại lấy con imax3d bên bác meocon... em nó sử dụng ngày 12 tiếng vẫn mát mẽ không nóng như con 303D ( mà con này không duyệt poters mà phải tự làm.. ). imax3d về ngắn vào là chạy,,,,

qua thời gian xài Dune thì mình cũng đồng ý kiến với bạn này

HuongSGHD

Mỗi Model đều có những thế mạnh riêng, còn tuỳ vào cảm nhận của người sử dụng nữa chứ mấy bạn.

thmac

Member

Vài năm trước các sp HDP chưa nhiều + Pr của Dune nên đưa sp này lên tận mây xanh. (chắc lợi nhuận rất cao nên pr rất dữ)
Nhưng hiện nay với thực tế sd thì theo cảm nhận cá nhân của mình (đang còn con 303D) thì nó rất kén file, kể cả khi play youtube.
Trong khi đó mấy con của Tàu thì hầu như 99.9% chơi tuốt hết. (những file offline nhé)

Về phần kỹ thuật:

Theo lý thuyết kỹ thuật thì chip SM cho hình ảnh nổi trội.
Nhưng hiện nay theo cảm quan cá nhân thì nếu ko để 2 thiết bị để gần nhau chỉ phát độc lập thì đối với cá nhân mình cũng thấy hơi khó để phân biệt.
Về nhiệt độ thì con 102 và 303D rất nóng (con 102 > 303D).
Remote khi bấm phải chỉa thẳng vào đầu phát. Nói chung là ko nhạy so với HDP của Tàu.

Vì chủ top ko nói rõ yêu cầu sd chỉ phân vân 2 sp này, nên ý kiến cá nhân của mình:

Ko lấy sp nào hết.

Nếu ko quá cầu kỳ về thương hiệu và hình ảnh thì nên chuyển hướng sang mấy đầu HDP Tàu và Androi Box.

Còn về độ bền thì có nhiều điều để nói, nhưng cơ bản là nhà sx chắc chắn biết tuổi thọ của sp mình tạo ra.
Tuổi thọ này phụ thuộc vào chất lượng linh kiện.

VD: HDP X nào đó theo đúng thiết kế tuổi thọ sẽ trên 2 năm. Nhưng chỉ bh 1 năm.
Cũng con HDP X này do những "con buôn" muốn lời nhiều thì đặt hàng với giá trị sp ít tiền hơn thì lúc này tuổi thọ sẽ chỉ còn hơn 1 năm. nhưng vẫn đc bh 1 năm giống như con trên.

Lúc này sẽ xày ra việc tranh cãi giữa người dùng như sau: Người A nói sp X này tốt dùng trên 2 năm ok (do mua sp của những "Thương Gia" có "lương tâm"). Nhưng người B lại nói sp X này dở dùng mới hết bh đã hư (do người B mua nhầm hàng của nhưng "Con Buôn" )

Re: Ðề: phân vân dune 303D vs 102

Remote khi bấm phải chỉa thẳng vào đầu phát. Nói chung là ko nhạy so với HDP của Tàu.
Về remote thì cái này mình phản đối à! Mình đã xài hàng tàu khá nhiều (HDmedia, Egreat, Imax...) và hiện đang còn con Imax3D. Xin lỗi chứ remote của con này quá tệ. Không những phải chỉa thẳng vào nó mà đôi khi phải bấm mấy lần. Các loại hàng của ba bựa khác cũng tương tự. Mình mới lấy về con 303 được mấy bữa và rất chịu cái remote của nó, thậm chí chĩa vào tường sau lưng bấm cũng ăn như thường. Về chất lượng thì xin không dám nhận xét, nhưng về kén file thì mình thấy con imax3D cũng khó chịu như Dune thôi (ko biết có phải tại firmware ko nữa? mình đã cập nhật cái mới nhất rồi) cứ hễ file nào hơi lỗi hoặc coi qua nas mà mạng hơi trễ tí là nó văng ra liền. Văng ra còn đỡ có khi còn treo luôn ( mấy HDP của tàu khác thì cái bị cái ko, không phải cái nào cũng bị).Còn vụ nóng thì đúng là 303 nóng thật nhưng mình nghĩ chắc mấy chú củ sâm sản xuất theo tiêu chuẩn xứ lạnh của họ + điều kiện kinh tế họ cao, nhà toàn dùng máy lạnh nên họ cũng không quan tâm nhiều đến vấn đề tản nhiệt. Tại Việt Nam mấy bác bỏ được tiền mua Dune(vì mắc hơn hàng Hồ Cẩm Đào khá nhiều) thì chắc nhà cũng có máy lạnh, chịu khó lúc xem phim mở máy lạnh là ok chứ gì? He he!

thmac

Member

Bạn bấm remote của 900B và 910B thử xem tín hiệu remote của nó so với DUNE rất tốt.
Remote của mấy con i5, i6 thì tạm được.

meocon

Well-Known Member

Vụ remote thì đúng là hôm bữa có để đầu BASE góc 90 độ mà vẫn điều khiển bình thường :)

em cũng đang phân vân vân giữa dune 303D và dune base. 2 chú này dùng chung chip nhưng đọc spec thì dune base có audio support DTS-HD Master audio, Dolby True Hd. còn 303D spec không thấy ghi có hỗ trợ hay không. Vậy các bác nào đã sử dụng qua tư vấn em với nha. cám ơn các bác

zerokiem

Member
Re: Ðề: phân vân dune 303D vs 102

em cũng đang phân vân vân giữa dune 303D và dune base. 2 chú này dùng chung chip nhưng đọc spec thì dune base có audio support DTS-HD Master audio, Dolby True Hd. còn 303D spec không thấy ghi có hỗ trợ hay không. Vậy các bác nào đã sử dụng qua tư vấn em với nha. cám ơn các bác

Dune 303D thì có giải mã DTS, dùng chung chip nên chắc là cũng có DTS-HD MA luôn bác ạ. Chỉ có Dune 102 là không có giải mã DTS thôi, nhưng ngay cả Dune 102 vẫn có thể passthrough DTS-HD MA ra Rec xem vô tư.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: phân vân dune 303D vs 102

Dune 303D thì có giải mã DTS, dùng chung chip nên chắc là cũng có DTS-HD MA luôn bác ạ. Chỉ có Dune 102 là không có giải mã DTS thôi, nhưng ngay cả Dune 102 vẫn có thể passthrough DTS-HD MA ra Rec xem vô tư.

Có nghĩa là sao hả bác? Nối 102 ra AVR thì có cả DTS HD MA ah?

Ðề: Re: Ðề: phân vân dune 303D vs 102

Dune 102 không hỗ trợ DTS nhưng khi phát source DTS-HD MA sẽ downmix ra 2 kênh.
Sau khi test dune base 3D và 303D em đã chọn 303D. Cho dù em nó mang vóc dáng nhỏ bé so với dune 3D nhưng sau vài giờ lướt qua các tính năng. Em cảm thấy khá hài lòng những gì em nó mang lại. Với phim hd màu sắc đẹp và 303D passthrough DTS HD, TrueHD ok. Với nguốn nhạc Lossless 192/24 em hay nghe hàng ngày với Dàn 2 kênh thì 303D phát với chất lượng chấp nhận được và hay hơn hdp ITAB 48R em có rất nhiều.
Túm lại là em hết lăn tăn rồi ạ. thanks các bác đã quan tâm.

zerokiem

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: phân vân dune 303D vs 102

Dune 102 không hỗ trợ DTS nhưng khi phát source DTS-HD MA sẽ downmix ra 2 kênh.

Dune TV-102 passthrough DTS-HD MA qua Receiver thông qua HDMI vô tư ạ, con Denon của em báo Input và Output đều rõ ràng là DTS-HD MA, không có chuyện downmix ra 2 kênh đâu. TV-102 hoàn toàn không xử lý được gì với DTS hết nên không thể downmix ra 2 kênh được.

Còn nếu nối với Rec thông qua Optical thì chỉ passthrough được DTS thôi, cái này là do sợi quang không truyền nổi DTS-HD MA.

tuanreb

Active Member

Nhưng hiện nay với thực tế sd thì theo cảm nhận cá nhân của mình (đang còn con 303D) thì nó rất kén file, kể cả khi play youtube.
Trong khi đó mấy con của Tàu thì hầu như 99.9% chơi tuốt hết. (những file offline nhé)

Kén file có phải là dune không chạy được FLV? (giải quyết được).
Bạn nói remote Dune không nhạy là hơi bị nhầm.
Dĩ nhiên là dune cũng có điểm yếu của nó: Khởi động rất lâu, gặp file lỗi là đơ, không đổi font phụ đề được...

meocon

Well-Known Member

Remote Dune không nhạy??? Hôm bữa mình để DUNE BÁSE 1 góc 90 mà vẫn dk được nè
Khởi động lâu ? DUNE khởi động là lên giao diện + ổ cứng luôn .
Còn chip 1186 khởi động xong rùi phải chờ 1 lúc HDD mới nhận
Cộng 2 thời gian lại là như nhau

Bên trên