Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Bác đạo diễn này phát biểu rất rõ là quan điểm của cá nhân bác ẩy rồi mà các bác còn xông vào ném đá làm chi cho nó mệt.

Cũng tương tự như mấy em teen fan cuồng của K-Pop mà cho nghe nhạc Trịnh chúng nó lại chả bĩu dài cái môi (không biết môi lớn hay môi bé) ra mà chê nhạc gì mà buồn thế ....

Nhưng mà phải công nhận bác đạo diễn này khéo dùng khái niệm: Tư, tứ, từ để lòe thiên hạ.
Chắc bác này rất tâm đắc câu khẩu hiệu:

"Nay ở trong thơ nên có thép
Nhà thơ cũng phải biết xung phong"

:-j

fostina

Well-Known Member

Đao diễn này ngông cuồng quá, chắc là đang xây nhà nên thiếu gạch không có tiền mua nên mới nghĩ ra cách lấy gạch kg phải trả tiền.

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Nghĩ đi nghĩ lại E thấy bác đạo diễn này nói đúng.
Bác ấy ko thể hiểu được nhạc Trịnh nên nói như vậy để che giấu cái khác! :)

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Bác chắc chắn sẽ là người ném khỏe nhất đây... :D
Sức mình không đủ thì lấy công cụ, máy móc bù vào. Bác thấy mấy cái máy bắn đá thời trung cổ dùng để phá thành chứ

rolypolynt1994

Active Member

những người hát nhạc Trịnh còn chưa thể hiểu hết nhạc Trịnh, sao bác này lại quay lưng như thế nhỉ, bác không thích thì là do cá nhân bác, còn cách phát ngôn này hệt như kiểu khuyên răn người ta luôn vậy :))

PhongLA

"Cá nhân" em thì nhìn mặt cha đạo diễn này thấy giống khùng khùng.

- Theo đánh giá của anh thì ai hát nhạc Trịnh “được” nhất? Dở nhất là ai? Không thích nhạc Trịnh anh thích nghe loại nhạc gì? Anh có thích giọng hát của Mỹ Linh, Thanh Lam hay Hồng Nhung không?

Ai hát nhạc Trịnh tôi thấy đa phần khi nghe cũng mệt cả, chỉ một vài bài khi nghe thì thấy tâm hồn mình thoải mái mà thôi, nhưng rất ít!
Còn tôi, tôi rất yêu âm nhạc và tôi nghe rất nhiều loại nhạc ngay cả trong và ngoài nước. Phần đánh giá của tôi về ba giọng ca Mỹ Linh, Thanh Lam và Hồng Nhung là như thế này: Ba giọng ca này điều là ba giọng ca đẹp và đầy nội lực của Việt Nam. Nhưng tôi lại thích nghe cả ba giọng ca này lúc họ ở trên đỉnh của sự nghiệp cách đây khoảng mười năm… còn những năm gần đây phong độ của họ vẫn tốt, nhưng họ không có thứ gì để họ tỏa sáng hơn. Tôi nghĩ, đó cũng là quy luật trăng tròn rồi lại khuyết vậy thôi.

- Anh đánh giá như thế nào về sự trở về của Khánh Ly lần này? Ở tuổi gần thất thập “cổ lai hy”, liệu Khánh Ly có thể ghi được điểm trong mắt người nghe ở nước ta?

Cô Khánh Ly là một ca sĩ tầm cỡ của Việt nam. Ở trường hợp của cô Khánh Ly mà lại quyết định về nước hát ở độ tuổi này thì tôi cho là, quyết định này không mấy sáng suốt trong sự nghiệp ca hát của cô. Tôi chỉ đáng tuổi con cháu của cô thôi, nhưng tôi chia sẻ những điều mình thấu hiểu được. Theo tôi, cô Khánh Ly nên về nước và hát giao lưu một vài bài, rồi kêu gọi quyên góp tiền bạc và đi làm từ thiện là hay nhất. Đến tuổi này rồi cô nên lấy tiếng tăm của mình làm những việc có ý nghĩa và lớn lao hơn. Hãy dừng trên đỉnh của sự nghiệp!

Nói chung vì khùng cho nên nhìn ai làm gì củng.... thấy "ko vừa ý" mình.

cuongdoanvan

Well-Known Member

có thể ông này khg thích nhạc trịnh thì không sao, nhưng nói kiểu này thì chết dí

mapuja

Well-Known Member

Một bài của TCS như Diễm Xưa hát mất 3-4 phút nhưng người ta vẫn hát gần nửa thế kỷ nay chưa xong, vì hát xong rồi mà chưa "đã". Còn phim của cha này mất cả trăm phút mới coi xong nhưng người ta chỉ cần vài tháng rồi cho vào sọt rác, lâu lâu có liên hoan mới đem trưng nếu có phong bì quảng cáo, chẳng trách hắn không đánh giá cao nhạc Trịnh nổi. Tâm tư ông này rắc rối thì không hiểu nổi tấm lòng trong sáng của Trịnh, vậy thôi, ném phí đá!

thu u

Well-Known Member

Đúng là mỗi người có quan điểm riêng nhưng đúng là lần đầu tiên đọc được những lời chê nhạc Trịnh. Cũng không biết ông này nổi tiếng cỡ nào, cho điểm can đảm vậy.

Ca sĩ Khánh Ly tất nhiên lớn tuổi rồi thì cách thể hiện bài hát không giống như lúc còn trẻ được nhưng vẫn có cách để thu hút khán giả nghe cô hát, nói như ông này thì lớn tuổi không nên đi hát nữa ah. Giống trường hợp ca sĩ Tuấn Ngọc, tuy đã lớn tuổi nhưng cách chú đắm mình vào những ca khúc làm nên tên tuổi chú trên sân khấu thì chưa chắc đã có ca sĩ khác làm được.

dia

Well-Known Member

Tùy quan điểm của mỗi người nhận định khác nhau thôi. Bác "đạo diễn" này gây sốc thật, thôi thì tùy quan điểm của người ta đi mấy Bác, với e nhạc Trịnh là tất cả

sobisvn

Member

nhờ cái bài này mới bít trên đời có cái thằng đạo diễn này....

biennguyen75

Well-Known Member

Thôi các bác ạ, bỏ qua cho anh chàng tội nghiệp này đi. Ai nỡ đi ném đá anh chàng này đáng thương này chứ.

loiruot

Well-Known Member
Nhạc Trịnh ở VN có thể được tôn lên hàng thánh ca rồi, "thằng nhỏ" này ở đâu ra thế. Cái tụi nhạc sỹ choi choi i chừ cho đi lao động cải tạo để có được cái nhận thức về giá trị lao động rồi hẵng sáng tác!!!

Jiro Tran

Member

...
Cô Khánh Ly là một ca sĩ tầm cỡ của Việt nam. Ở trường hợp của cô Khánh Ly mà lại quyết định về nước hát ở độ tuổi này thì tôi cho là, quyết định này không mấy sáng suốt trong sự nghiệp ca hát của cô. Tôi chỉ đáng tuổi con cháu của cô thôi, nhưng tôi chia sẻ những điều mình thấu hiểu được. Theo tôi, cô Khánh Ly nên về nước và hát giao lưu một vài bài, rồi kêu gọi quyên góp tiền bạc và đi làm từ thiện là hay nhất. Đến tuổi này rồi cô nên lấy tiếng tăm của mình làm những việc có ý nghĩa và lớn lao hơn. Hãy dừng trên đỉnh của sự nghiệp!

- Bộ phim truyện nhựa “Tình cha” được khởi quay từ 2010 đến nay vẫn chưa xong. Có vẻ anh là người làm phim “chậm” so với tốc độ làm phim hiện nay. Anh là người kỹ tính hay còn vì nguyên nhân nào khác?

Bộ phim truyện nhựa “Tình Cha” tôi đã hoàn thành khá lâu, nhưng xét thấy thị trường phim hiện nay chưa hợp lắm cho việc phát hành bộ phim này. Hiện nay thị trường đang hưởng ứng mạnh dòng phim giải trí, hài hước và cả những phim gợi dục mang nhiều cảnh nóng… “Tình Cha” là một bộ phim chính thống, tâm lý xã hội, tính nhân bản và nhân văn của tác phẩm được đặt lên hàng đầu, cho nên tôi e rằng phát hành “Tình Cha” trong giai đoạn này chắc chắn sẽ khó thắng.
- Xin cám ơn anh!
Quốc Khánh

Ai có Trailer tác phẩm "TÌNH CHA" của bác này post lên cho mọi người "nâng cao thị hiếu" âm nhạc & điện ảnh với.... 8-|

-[Y]2[K]-

Active Member
Mình thấy cha dạo diễn này chỉ nêu ý kiến cá nhân, nói đúng hơn nếu nhìn câu truyện này ở 2 người bạn nói với nhau thì cũng chả có gì là "giật tít" cả. Phần lớn ổng bị ném đá là do câu truyện phía trên là bài "phỏng vấn" :|

Cá nhân mình thấy gần như là đồng tình với ý kiến ông này, những kiểu nhạc như này: tư tưởng của Trịnh thì luôn luôn hướng đến cho người nghe sự chấp nhận, cam chịu số phận nhiều hơn quả thật là 2. não người nghe và nghe xong có cảm giác mình ko lớn nổi nữa :) Mặc dù chẳng nghe nhạc Trịnh bao h, nhưng đã đc thằng bạn dạy nhạc thông não rằng nhạc Trịnh đc thế giới đánh giá cao, và vì vậy mình chỉ đánh giá cao tác giả này chứ ko phải thần thánh hoá từng tác phẩm, và cũng chẳng thần thánh thứ mà mình ko bít cả. cái tiêu đề Đừng dại tôn thờ nhạc TRịnh mình thích nghĩ theo nghĩa: nếu ko đủ trình hiểu thì đừng thần thánh nhạc Trịnh, ko khéo sẽ có tư tưởng hời hợt, không có đường dẫn, không có con đường… (nhắc lại là NẾU KO ĐỦ TRÌNH :d)

Đối với ai chê bai ông này thì thử hỏi "bạn đã hiểu hết nhạc Trịnh chưa? Hay là xã hội khen hay thì những người cảm thấy ko hay bổng trở nên ngu :D". Đồng ý với 1 số người là ông này ko hỉu nên chê (cũng đúng) nhạc Trịnh, nhưng phần lớn là "ý kiến cá nhân" và điều ổng nói thì cũng có vài điều chẳng sai.

Mình chẳng mún ăn gạch, nhưng dòm 1 số cm thì thấy có những người như fan cuồng nhạc Trịnh vậy (ko bít hỉu hết nhạc Trịnh ko - chứ mình là ko hỉu rồi đừng ném đá tốn gạch)

Jiro Tran

Member
Ðề: Re: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

-[Y]2[K]-;3391115 đã viết:
...

Cá nhân mình thấy gần như là đồng tình với ý kiến ông này, những kiểu nhạc như này: tư tưởng của Trịnh thì luôn luôn hướng đến cho người nghe sự chấp nhận, cam chịu số phận nhiều hơn quả thật là 2. não người nghe và nghe xong có cảm giác mình ko lớn nổi nữa :) Mặc dù chẳng nghe nhạc Trịnh bao h, nhưng đã đc thằng bạn dạy nhạc thông não rằng nhạc Trịnh đc thế giới đánh giá cao, và vì vậy mình chỉ đánh giá cao tác giả này chứ ko phải thần thánh hoá từng tác phẩm, và cũng chẳng thần thánh thứ mà mình ko bít cả. cái tiêu đề Đừng dại tôn thờ nhạc TRịnh mình thích nghĩ theo nghĩa: nếu ko đủ trình hiểu thì đừng thần thánh nhạc Trịnh, ko khéo sẽ có tư tưởng hời hợt, không có đường dẫn, không có con đường… (nhắc lại là NẾU KO ĐỦ TRÌNH :d)

...

Tôi còn trẻ, tôi ko muốn bỏ ngang đời
Nhưng cuộc đời đã làm tôi sợ hãi
Và mặt trời ko còn là vàng rơi châu vãi
Người với người đã trở thành thiên tai
Tôi còn trẻ tôi ko muốn oán trách ai
Dù tim tôi đã nhỏ máu thương đời
Tôi ko còn niềm tin nào cầm cho ấm tay
Sống một ngày, sống ngày nào biết ngày ấy thôi...

Chiều vàng trôi hoa cúc mong ai
Vườn ngoại ô ong bướm tung bay
Có ai về trên con đường ấy....

Em sẽ là mùa xuân của mẹ
Em sẽ là màu nắng của cha
Em đến trường học bao điều lạ
Môi mỉm cười là những nụ hoa.

......
Giờ này thương xá sắp đóng cửa
Người lao công quét dọn hành lang
Giờ này thành phố chợt bừng lên
Để rồi ta nghỉ sớm
......

Em đố vui các bác chút, cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã sáng tác bài nào trong 3 bài trên ?

Hy vọng lần này được dịp nghe K.Ly hát live show... ko bị cancel như đêm nhạc của ca sĩ C.Linh năm ngoái !

(*Source for lyrics: Chiều trên Phá Tam Giang (Trần Thiện Thanh) - Ý Lan, Vũ Khanh *)

tong_1503

Active Member

Em hỏng hiểu biết nhiều chỉ trích dẫn các bài của những nhà chuyên môn:

Nhà nghiên cứu lý luận âm nhạc 'bẻ gãy' phát ngôn sốc về nhạc Trịnh

(GDVN) - "Cho đến tận bây giờ, với tôi, “Tôi ơi đừng tuyệt vọng” không chỉ đơn thuần là một ca khúc...", Nguyễn Quang Long tâm sự.

LTS: Giaoduc.net.vn đã nhận được ý kiến của nhà nghiên cứu lý luận âm nhạc Nguyễn Quang Long - Phó Ban biên tập Nhà xuất bản Âm nhạc Dihavina, Phó Giám đốc Trung tâm Nghiên cứu âm nhạc dân tộc Việt Nam, xung quanh phát biểu của đạo diễn Đoàn Quang Anh Khanh. Tuy tác giả cũng chỉ nói đây là "cảm nhận cá nhân" và không có ý tranh luận với Đoàn Quang Anh Khanh, nhưng có thể thấy nội dung nêu ra đã "bẻ gãy" từng luận điểm của vị đạo diễn, rằng: nhạc Trịnh không bi lụy và nhạc Trịnh có giai điệu rất đặc biệt... Giaoduc.net.vn xin đăng tải nguyên văn bài viết này.

Ý kiến về nhạc Trịnh của đạo diễn Đoàn Quang Anh Khanh khiến tôi khá ngạc nhiên, đó là một cái nhìn rất khác về nhạc Trịnh. Nếu đứng từ góc độ một người nghiên cứu lý luận âm nhạc, tôi ghi nhận những điều đó như một ý kiến, góp phần tạo nên bức tranh đa màu về tình cảm cũng như sự cảm nhận của khán giả dành cho ca khúc Trịnh Công Sơn.

Tôi không phải một fan hâm mộ nhạc Trịnh nên chưa có điều kiện tiếp xúc hết tất cả những ca khúc của ông, đặc biệt là ca khúc dòng nhạc phản chiến mà chỉ thưởng thức những ca khúc được phổ biến rộng rãi trong nhiều năm qua. Ở góc độ cá nhân với tư cách một khán giả, xin chia sẻ vài cảm nhận của tôi về ca khúc Trịnh Công Sơn.

Không chỉ là nhạc bình dân

Trịnh Công Sơn là một hiện tượng, một tên tuổi lớn trong nền âm nhạc đại chúng Việt Nam thế kỷ 20; và có lẽ tên tuổi cùng tác phẩm của ông còn có tác động mạnh mẽ tới đời sống tinh thần của nhiều lớp thế hệ người Việt Nam sau này nữa. Tại sao lại có được như vậy? Ta phải nhìn nhận một thực tế là người nghe có thể tìm thấy được một chút gì đó trong thẳm sâu tâm hồn mình ở một hay nhiều ca khúc của Trịnh Công Sơn. Cho nên họ muốn những ca khúc ấy là người bạn tinh thần của mình.

Nói ca khúc Trịnh Công Sơn thuộc dòng nhạc bình dân chưa hoàn toàn đúng. Bởi ca khúc của ông chứa nhiều lớp thông điệp, mỗi lớp thông điệp phù hợp với một loại đối tượng khán giả và nếu bóc tách ra sẽ có nhiều điều thú vị ở trong đó. Khi thưởng thức một ca khúc, với người này có khi chỉ đơn thuần là một câu chuyện, cảm xúc, hoặc một chuyện tình đúng như ca từ truyền tải, nhưng có khi người khác lại nhìn được phần ẩn trong những ca từ ấy nhiều ý nghĩa mang tính triết lý về thế giới quan, nhân sinh quan, về cuộc sống... Điều này lý giải tại sao ca khúc Trịnh Công Sơn lại được nhiều người thuộc nhiều tầng lớp trong xã hội từ bình dân đến giới trí thức đều yêu thích.
Chất “bi” và triết lý mang tên Trịnh Công Sơn

Mấy ai trong mỗi chúng ta, kể từ khi mới lớn, mới bước vào tuổi yêu, không một lần ngồi góc quán nhâm nhi ly café và thả hồn với những giai điệu man mác buồn của Trịnh Công Sơn. Mấy ai không nghêu ngao được đôi ba câu hát “Em còn nhớ hay em đã quên…”, “Chiều nay còn mưa sao em không lại…”, “Còn hai con mắt khóc người một con…”

Nhưng chỉ bấy nhiêu thôi, chỉ dừng lại ở cái man mác buồn đã thể hiện một điều là có chất “bi”, song không thể kèm theo cả “lụy” ở trong đó. Bi lụy hoặc ủy mị có thể hủy diệt một con người nhưng với riêng tôi cảm nhận, “bi” của Trịnh Công Sơn như nguồn động viên, an ủi giúp con người ta có thể bấu víu trong lúc chơi vơi, và rồi sẽ tự thấy được cách giải thoát từ chính những gì ở trong những giai điệu, ca từ đó. Cái hay là Trịnh Công Sơn không đưa ra “đáp án” cụ thể mà để điều đó cho mỗi người nghe tự cảm nhận. Có lẽ vì điều này mà có người cảm thấy vị nhạc sĩ vẫn còn mông lung, không rõ ràng tư tưởng, chính kiến?!

“Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi, để một mai tôi về làm cát bụi…”, sẽ nhẹ lòng hơn nhiều nếu ai đó đang bước vào ngưỡng của sự không lối thoát mà lại được làm bạn với những giai điệu ấy. Tưởng cát bụi là vô tri ư? Không, nó vẫn rất có ích và nó là một thành tố không thể tách rời, không thể thiếu để tạo nên trái đất này! Và như thế, nếu một mai ta trở về với cát bụi, ta không mất đi, ta chỉ chuyển từ dạng vật chất này sang dạng vật chất khác. Và như vậy, dù chỉ là một hạt cát ta vẫn có ích cho sự sống của trái đất này.

Và hơn hết, đã thấy được phần nào những ảnh hưởng của tư tưởng tôn giáo trong Trịnh Công Sơn nhưng được chắt lọc một cách khéo léo để rồi cô lại trong những ca khúc. Nhớ lại chuyện của bản thân tôi từ những năm còn học ở Nhạc viện Hà Nội, có một giai đoạn khó khăn khiến tâm trạng tôi hoang mang, và lúc ấy, những giai điệu chân phương, những ca từ giản dị “Đừng tuyệt vọng tôi ơi từng tuyệt vọng…” với lối hát mộc mạc bỗng cho tôi động lực, như tiếp khí thế và sự tự tin giúp tôi vượt qua con đường chông gai ấy. Cho đến tận bây giờ, với tôi, “Tôi ơi đừng tuyệt vọng” không chỉ đơn thuần là một ca khúc.

Trịnh Công Sơn “nói” trong ca khúc của mình: “Sống trong đời sống cần có một tấm lòng”. Thì đúng quá rồi, các cụ ta từ xưa tới nay chả dạy con cháu mình như vậy, sống nhân hậu, yêu thương, chia sẻ với nhau. Nhưng có được điều đó (tấm lòng) để làm gì? Chẳng lẽ chỉ “để gió cuốn đi” đơn giản thế thôi sao? Nếu ta biết được rằng tấm lòng ấy mà được gió cuốn đi, lan tỏa vào không gian để rồi đến với triệu triệu tấm lòng thì điều ấy có ý nghĩa biết bao. Tôi nghĩ, “gió cuốn đi” của Trịnh Công Sơn là như vậy đấy!

Cái chất bi của Trịnh Công Sơn là như thế, cái chất triết lý của Trịnh Công Sơn cũng nằm chính trong những lời ca bình dị chứ không hề cao xa, nó là một thứ triết lý đời thường!

Giai điệu âm nhạc Trịnh Công Sơn có gì đặc sắc?

Có không ít nhận xét rằng ca khúc Trịnh Công Sơn hay ở phần lời, nếu tách lời ra, chỉ còn phần nhạc sẽ không có gì đặc sắc. Thực sự sẽ rất tệ nếu ai đó làm một điều như vậy! Và nếu làm thì đó là một công việc quả hết sức ngớ ngẩn. Bởi lẽ đây là những ca khúc và ca khúc thì không thể thiếu 2 thành tố đó là giai điệu và lời ca.

Tất nhiên, bấy lâu nay nhiều những nghệ sĩ guitar, piano, saxophone, violon… vẫn độc tấu những ca khúc của Trịnh Công Sơn và được hưởng ứng. Nhưng với người yêu nhạc Trịnh dù trình diễn như thế nào hễ giai điệu vang lên thì lời ca của những giai điệu đó cũng sẽ tự hát lên trong đầu và trong trái tim họ rồi. Nói rõ hơn, kể cả trong trường hợp này, dù được tấu không lời nhưng đó vẫn là những ca khúc.

Tính chất trữ tình hơi buồn là một đặc trưng cho phong cách âm nhạc Trịnh Công Sơn, cũng có những giai điệu tươi mới, rộn ràng hơn nhưng chỉ là số ít. Nó được truyền tải bởi một hình thái giai điệu với lối tiến hành không quá cầu kỳ phức tạp mà giản dị (nhưng không tùy tiện), dựa vào mối tương quan mật thiết với ca từ. Điều này đã tạo được hiệu quả trong nhiều ca khúc của ông là ca sĩ hát rõ chữ rõ lời, ca khúc khi vang lên dễ nhớ, dễ thuộc.

Đây cũng chính là điều cơ bản của âm nhạc cổ truyền Việt Nam, là “quy luật” mà cha ông ta đã tìm ra và áp dụng từ bao đời nay (hãy thử kiểm nghiệm qua những bài dân ca). Với một dân tộc nhạc hát chiếm ưu thế như Việt Nam thì việc sáng tác những ca khúc dễ nhớ đến được với đông đảo mọi người là hướng đi sáng suốt. Cái tài của Trịnh Công Sơn là đã nắm bắt và thể hiện được tinh thần ấy vào trong ca khúc của mình.

Tất nhiên, Trịnh Công Sơn không phải vị thánh trong âm nhạc, ông chỉ đơn thuần là một nhạc sĩ sáng tác ca khúc từ những cảm xúc của mình, vì thế có thể có một vài hạn chế nào đó trong số ít tác phẩm cũng là điều bình thường. Nhưng rõ ràng lịch sử âm nhạc Việt Nam sẽ ghi nhận ông là một trong những người viết ca khúc có ảnh hưởng nhất đối với công chúng qua nhiều thế hệ.

Nguyễn Quang Long, Nhà nghiên cứu lý luận âm nhạc
Nguồn : giaoduc.net.vn

biennguyen75

Well-Known Member

-[Y]2[K]-;3391115 đã viết:
Mình thấy cha dạo diễn này chỉ nêu ý kiến cá nhân, nói đúng hơn nếu nhìn câu truyện này ở 2 người bạn nói với nhau thì cũng chả có gì là "giật tít" cả. Phần lớn ổng bị ném đá là do câu truyện phía trên là bài "phỏng vấn" :|

Đối với ai chê bai ông này thì thử hỏi "bạn đã hiểu hết nhạc Trịnh chưa? Hay là xã hội khen hay thì những người cảm thấy ko hay bổng trở nên ngu :D". Đồng ý với 1 số người là ông này ko hỉu nên chê (cũng đúng) nhạc Trịnh, nhưng phần lớn là "ý kiến cá nhân" và điều ổng nói thì cũng có vài điều chẳng sai.

Mình chẳng mún ăn gạch, nhưng dòm 1 số cm thì thấy có những người như fan cuồng nhạc Trịnh vậy (ko bít hỉu hết nhạc Trịnh ko - chứ mình là ko hỉu rồi đừng ném đá tốn gạch)

Khổ một nỗi là mr. này lại có ý dạy đời người khác mới chết chứ, mặc dù vẫn ra vẻ rào trước rào sau là ý kiến cá nhân. Đúng là dốt hay nói chữ.

thongbsr

Member

Vâng mời thím =P~

Bác này có lẽ là đại lý vật liệu xây dựng

kiss123

Active Member

Thông cảm cho người trẻ đi bạn

Bên trên