Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

kiss123

Active Member
Ðề: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Nhạc Trịnh đâu phải là nhạc, đó là một loại đạo, đạo về cuộc đời. Nên tự nhiên có người tôn thờ là đúng rồi. Mà có người không muốn theo thì cũng là chuyện bình thường. Nhưng cái chính là cái triết lý của một đạo không phải là cái mà chỉ nói vài dòng, vài trang, vài ngày là đủ.

loiruot

Well-Known Member
Ếch ngồi đáy giếng mà cứ tưởng mình là cậu ông trời, rõ chán cho mấy "cu cậu" này!!!

mnguyenct

Member

Tui không có ý ném đá " Ông đạo diễn này", Tui cũng hiếm khi nghe nhạc Trịnh, hay nói một cách khác hơn, tui không phải là Fan của Trịnh.Nên những gì tui viết dưới đây chỉ mang tính cá biệt ( nhiều cái này làm nên nước Mĩ anh hùng đấy ...)

Các bác để ý thử xem, xuyên suốt bài phỏng vấn, là những ý kiến, cảm nhận .... của ông đạo diễn này đối với nhạc Trịnh. Tuy nhiên, đến cuối bài phỏng vấn, lại có một tựa phim, mà ông ấy làm đạo diễn nhưng chưa được phát hàng bởi vì lý do này, lý do nọ ....

Tui kể một câu chuyện thế này để hầu các Bác ạ!

Năm ngoái, năm kia, năm...năm... năm nào tui chẳng nhớ. Một hôm nổi hứng, lấy cảm hứng từ những cô gái đứng đường, tui quyết định làm một bộ phim, mà theo tui, cỡ Hollywood cũng phải ngước nhìn.
Nghĩ là làm, tui huy động, nói cho sang, chứ mượn của bà xã, vay của bạn bè, thế chấp tất cả những gì tui có cho ngân hàng, tín dụng đen để bắt đầu làm kiệt tác của mình. Tui hi vọng nó là một sản phẩm để đời, kinh điển như God Father, Titannic ... là không có vé đâu nhé! Tôi quyết định đặt tên cho nó thật sốc " Tình Con Đĩ".
Sau bao nhiêu mệt nhọc, cố gắng, thuê người, kể cả lạy lục để diễn viên hoàn thành bộ phim. Thú thực với các bác, diễn viên bây giờ chảnh lắm nhé, thiếu một đồng cát-xê cũng không được đâu, kể cả diễn viên quần chúng.
Thế rồi ngày mong đợi cũng đã đến, bộ phim " Tình Con Đĩ " được hoàn thành. Bây giờ phải lên kế hoạch PR cho nó thôi.

+ Tung Trailer lên Youtub. Chuyện nhỏ!!!
+ Thuê nhà phê bình/ nổi tiếng viết bài nói tốt. Cũng được!
+ Thuê nhà đài, báo chí, nói chung là các phương tiện tuyền thông make noise nó lên. Chết m..ẹ! Cái vụ này căng à nha! Điệp khúc cũ " tiền đâu?"" tiền đâu? Đi mượn tiếp? Tui tự hỏi, rồi tự trả lời: " Không còn ai". Hay là đi vay!?: Giờ này ai cho vay, đem thế chấp cái quần tà lỏn à.

Kế hoạch tung phim ra rạp vào ngày Rằm tháng 7 bế tắc.

Tui lang thang, không dám về nhà (con vợ nó đâu cho vô nhà!). Lấy của nó + Ông già vợ biết bao nhiêu là tiền, với biết bao lờ hứa là sau này sẽ đem tiền về trả lại gấp 100 lần như vậy, nhưng mà có thấy đâu, nó không cho về là vậy!

Đi ngang qua quán cà phê, thấy mọi người đang bàn tán sôi nổi, không biết vụ gì nhưng tui cũng đứng kế bên nghe lén.

À thì ra cái Clip Vàng ảnh vàng anh gì đây mà ... Tui bỏ ngoài tai. Tự nhủ: Chuyện con nít ... nhất thời nông cạn thôi mà gì đâu mà ầm ĩ thế!!!.

Tui đi tiếp, đi đâu không biết đi đâu. Đói bụng quá! Ghé vào làm tô bún rêu lề đường. Đầu mông lung suy nghĩ... Cái chuyện đó đâu có gì đâu mà mấy hôm rồi báo chí đăng ì xèo, ngay cả đứa con nít đầu hẻm tui cũng biết... Suy nghĩ tới đó bỗng nhiên ... trời ơi! Cái tui đang nát óc đi tìm nó là cái...này nè!

Vội vã vét túi tính tiền, kêu xe ôm chở đi gặp thằng bạn, nó làm nhà báo, mấy tháng rồi nó chưa viết được bài nào ra hồn để câu độc giả cả.

Hai thằng bàn với nhau ... Thằng bạn tui nói:

Mày phải làm chuyện gì thật sốc, khi đó tao mới tạo scandal, giật tít, các báo đài khác mới nhảy vô... thế mới được.

Thôi đi cha! Tui đâu phải ngôi sao này, ngôi sao nọ đâu mà tạo scandal gây chú ý dư luận rộng rãi được. Tôi buồn rầu nói.

Bạn tui trầm ngâm: Ừ mầy nói đúng. Nhưng để tao suy nghĩ thêm xem sao! Thôi giờ về đi. Có gì tao gọi.. Bạn tôi bảo.

Tui lang thang, lại lang thang đến nửa đêm không dám về nhà... Bỗng điên thoại trong túi rung lên. Tôi nghĩ, chắc điện thoại đòi tiền nữa đây. Không muốn nghe nhưng lén lén xem xem ai gọi. Hên quá! Thằng bạn hồi chiều, tui mừng như bắt được vàng.

Alo ... mày có ý tưỡng rồi à Giọng mừng rỡ.

Ừ tao có rồi, hay lắm đảm bảo OK!

Ok là sao? Mày nói đi, mày làm tao sốt ruột quá.

Thằng bạn tui nói. Như thế này nè ...... Mày không nổi tiếng, nhưng tao sẽ có một bài phỏng vấn mày, mày sẽ chê bai, nói xấu, nói cái mà không ai nghĩ tới, thậm chí đối lập với số đông một người rất rất nổi tiếng, là thần tượng của không biết bao nhiêu người từ nhỏ tới già ....Lúc đó chuyện gì xãy ra mày biết rồi đấy. Các báo viết, báo mạng, forum .... họ nhảy vào bình luận. Kẻ cho mày đúng, người kia bảo mày sai, thậm chí có kẻ chê là mày khùng ... rồi tranh luận chí chóe lên. Vô tình mày + bộ phim mày nổi tiếng rồi còn gì. Thôi vậy đi ... Mày nhớ chuẩn bị các câu trả lời cho ngày mai nhé, cho thiệt khùng, thiệt sốc vào. Nói vậy bạn tui cúp máy.

Rồi ngày mai đến .....Kế hoạch PR cho bộ phim & tên tuổi của tôi được thực hiện bằng một bài phỏng vấn ...... tui đang chờ kết quả.........

Xem TV tôi cũng thấy hình như cái Show hát hò gì đó đang vi phạm ý tưởng của thằng bạn tui, mọi người cũng đang bàn ầm lên .... tui mừng thầm ... bụm miệng cười .....

tong_1503

Active Member

Sau khi bị ném đá tới tấp, ông này quay lại "phản đòn" độc giả nè :

Update ở Post 1

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanngoc

Well-Known Member

Cái thằng tai trâu nên có nghe nhạc Trịnh cũng không thể hiểu hết những tâm sự Trịnh Công Sơn gửi gắm. Gặp người thế này chỉ biết cười nhẹ rồi quay đi thôi không thể nói chuyện được

thanhbun

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Sức mình không đủ thì lấy công cụ, máy móc bù vào. Bác thấy mấy cái máy bắn đá thời trung cổ dùng để phá thành chứ

bọn này comment tào lao thiệt...

thanhbun

Member

Cái thằng tai trâu nên có nghe nhạc Trịnh cũng không thể hiểu hết những tâm sự Trịnh Công Sơn gửi gắm. Gặp người thế này chỉ biết cười nhẹ rồi quay đi thôi không thể nói chuyện được
lỗ phu... bác thích nhạc Trịnh thì cũng phải bắt người khác thích nhạc Trịnh luôn à? Vô duyên thật... Tôi thì thích giai điệu của nhạc Trịnh, còn lời bài hát thì phần lớn là không hiểu gì hết... (chắc tại ngu, kệ, ngu còn hơn lỗ phu, cái đó mới nguy hiểm). Thường thì mấy lời nhạc trong nhạc Trịnh, câu đầu không dính với câu sau gì hết. Giống như bài thơ mà lấy từ bài này 1 câu, lấy bài khác 1 câu rồi ghép lại. Mình nghe nhạc Trịnh nguyên bài, thường thì nhớ mỗi câu đầu hoặc câu cuối cùng thôi vì lời bài hát lằng nhằng quá...

p/s: giống như sầu riêng vậy, ai biết ăn thì khen nó ngon, nó thơm, còn ai không biết ăn... hỏi thử xem, họ sẽ bảo như thế nào... Nhạc Trịnh cũng vậy thôi, ai "biết" thì thích, còn ai không thẩm nối thì thua...vậy thôi, việc gì các bác cứ hùng hùng hổ chém gió vậy?

anhtuanngoc

Well-Known Member

lỗ phu... bác thích nhạc Trịnh thì cũng phải bắt người khác thích nhạc Trịnh luôn à? Vô duyên thật... Tôi thì thích giai điệu của nhạc Trịnh, còn lời bài hát thì phần lớn là không hiểu gì hết... (chắc tại ngu, kệ, ngu còn hơn lỗ phu, cái đó mới nguy hiểm). Thường thì mấy lời nhạc trong nhạc Trịnh, câu đầu không dính với câu sau gì hết. Giống như bài thơ mà lấy từ bài này 1 câu, lấy bài khác 1 câu rồi ghép lại. Mình nghe nhạc Trịnh nguyên bài, thường thì nhớ mỗi câu đầu hoặc câu cuối cùng thôi vì lời bài hát lằng nhằng quá...

p/s: giống như sầu riêng vậy, ai biết ăn thì khen nó ngon, nó thơm, còn ai không biết ăn... hỏi thử xem, họ sẽ bảo như thế nào... Nhạc Trịnh cũng vậy thôi, ai "biết" thì thích, còn ai không thẩm nối thì thua...vậy thôi, việc gì các bác cứ hùng hùng hổ chém gió vậy?
Cái này bác đúng. Em xin ghi nhận về sau

tuyetmuavienxu

Active Member

Thường thì mấy lời nhạc trong nhạc Trịnh, câu đầu không dính với câu sau gì hết. Giống như bài thơ mà lấy từ bài này 1 câu, lấy bài khác 1 câu rồi ghép lại. Mình nghe nhạc Trịnh nguyên bài, thường thì nhớ mỗi câu đầu hoặc câu cuối cùng thôi vì lời bài hát lằng nhằng quá...

Bác dẫn chứng lời bài hát nào lằng nhằng cho em dzới :-?

thanhbun

Member

Bác dẫn chứng lời bài hát nào lằng nhằng cho em dzới :-?

Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ
Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao
Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ
Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu

Mưa vẫn hay mưa trên hàng lá nhỏ
Buổi chiều ngồi ngóng những chuyến mưa qua
Trên bước chân em âm thầm lá đổ
Chợt hồn xanh buốt cho mình xót xa

Chiều nay còn mưa sao em không lại
Nhỡ mai trong cơn đau vùi
Làm sao có nhau, hằn lên nỗi đau
Bước chân em xin về mau

Mưa vẫn hay mưa cho đời biển động
Làm sao em biết bia đá không đau
Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng
Để người phiêu lãng quên mình lãng du

Bài này nói về cái gì vậy nhỉ? Nghe xong hổng biết nói về cái gì luôn...

tuyetmuavienxu

Active Member

Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ
Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao
Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ
Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu

Mưa vẫn hay mưa trên hàng lá nhỏ
Buổi chiều ngồi ngóng những chuyến mưa qua
Trên bước chân em âm thầm lá đổ
Chợt hồn xanh buốt cho mình xót xa

Chiều nay còn mưa sao em không lại
Nhỡ mai trong cơn đau vùi
Làm sao có nhau, hằn lên nỗi đau
Bước chân em xin về mau

Mưa vẫn hay mưa cho đời biển động
Làm sao em biết bia đá không đau
Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng
Để người phiêu lãng quên mình lãng du

Bài này nói về cái gì vậy nhỉ? Nghe xong hổng biết nói về cái gì luôn...

Mình nói theo cảm nhận của mình nhe :D Bài hát là lời tự sự của tác giả về một mối tình đã qua. Hai người tình cờ gặp nhau trong khung cảnh chiều mưa rồi này sinh tình củm. Nhưng do lí do gì đó mà hổng đến được với nhau rùi bi giờ tác giả ngồi lại con đường cô gái thường đi qua mà nhớ lại kỉ niệm xưa... Còn đường còn đó, mưa còn đó... mọi thứ vẫn còn trình nguyên như tình yêu của tác giả dành cho cô gái. Hi hi, mình diễn đạt không tốt lắm. Nhưng bạn có thể tìm hiểu thêm để biết Diễm xưa của tác giả Diễm xưa – Wikipedia tiếng Việt

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Mình nói theo cảm nhận của mình nhe :D Bài hát là lời tự sự của tác giả về một mối tình đã qua. Hai người tình cờ gặp nhau trong khung cảnh chiều mưa rồi này sinh tình củm. Nhưng do lí do gì đó mà hổng đến được với nhau rùi bi giờ tác giả ngồi lại con đường cô gái thường đi qua mà nhớ lại kỉ niệm xưa... Còn đường còn đó, mưa còn đó... mọi thứ vẫn còn trình nguyên như tình yêu của tác giả dành cho cô gái. Hi hi, mình diễn đạt không tốt lắm. Nhưng bạn có thể tìm hiểu thêm để biết Diễm xưa của tác giả Diễm xưa – Wikipedia tiếng Việt
Với những người (không hiểu/cố ý không hiểu) nói làm gì, bẩn mồm! >:/

Thật sự mình không thể hiểu nhiều lắm về nhạc Trình, nó sâu xa thâm thúy quá. Chắc có lẽ mình còn trẻ chưa dàn trãi sự đời nhiều để hiểu nó, và 1 cái nữa quan trọng lắm là mõi thời điểm , mõi hoàn cảnh khác nhau, thời của bác TCS với thời mình nó xa nhau quá , giống như bố mẹ mình thường kể thời xưa khổ như thể nào, nhưng mình chỉ tưởng tượng thôi, chứ sao mà cảm nhận được hết cái khổ đó.Các bác để ý những người hát nhạc Trịnh thành công nhất đều là những người có tuổi đời khá cao như chú Tuấn Ngọc và cô Khánh Ly.Tuổi trẻ thì nhiều nhiệt huyết , năng động nên khó cảm nhận được cái hay trong nhạc Trịnh, nhưng mình nghĩ càng về già mọi người sẽ tìm về nghe những ca khúc bất hủ này và cảm nhận nó sâu sắc hơn !

ducsbv

Banned

Đạo diễn bị điên.

Stormhdvn

Well-Known Member

Thằng cha đạo diễn này 1 là tai bị điếc , 2 là đã nghe wa' nhiều nhạc HKT với Thím Hà trị được căn bệnh táo bón rồi hay sao nên thấy nhạc trịnh dở

Nghe đâu bác đạo diễn đáng kính gặp ai cũng khinh này là fan số 1 của HKT :)

thanhbun

Member
Ðề: Re: Ðề: Phát ngôn sốc của 1 đạo diễn: 'Đừng dại đi tôn thờ nhạc Trịnh'

Với những người (không hiểu/cố ý không hiểu) nói làm gì, bẩn mồm! >:/

nói thật thì bác cũng chẳng hiểu được cái gì...
Chẳng qua tâm lý số đông, bầy đàn... Phân tích từng câu coi, bác hiểu được gì?

abc2009vu

ném wa trời gạch chắc ko còn mặt mũi đâu làm ăn, tội nghiệp chả wa

Bên trên