Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

digikni

Well-Known Member
Ðề: Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

bác chủ tham khảo cái media server này nhé

Với mục đích làm 1 media center vừa có thể xem phim đồng thời lưu trữ được 1 lượng dữ liệu lớn để có thể share ra cho cả nhà cùng dùng. Mình quyết định build 1 file server kiêm media center .
Tiêu chí đặt ra cho Media center này là :
- Nhỏ, gọn đến mức tối đa có thể
- Đẹp :*
- Tiêu thụ điện năng thật ít, hiệu suất tiêu thụ điện năng cao.
- Trâu bò bền bể để có khả năng chạy 24 giờ 1 ngày và 365 ngày 1 năm
- Tốc độ tốt
- Có wifi

Để có thể đạt được tiêu chí này mình đã lên 1 cấu hình như sau :

Mainboard ZOTAC H55-ITX WiFi USB3 : Điểm mạnh của mainboard này đó là dùng chipset H55 mới nhất của intel, hỗ trợ CPU Core i3,5,7 . Main rất nhỏ vì chuẩn ITX, chỉ bằng bàn tay thôi nhưng hỗ trợ đầy đủ các chức năng của 1 mainboard thường. Main có 6 khe SATA và 1 khe ESATA + 1 USB3.0 . Vô cùng thích hợp làm file server, dễ dàng chia sẽ dữ liệu với các đồng bọn mê phim HD qua khe Esata và Usb3.0 :D
CPU Core i3 530 : Với mục đích chạy bền bỉ và tích kiệm điện năng mình đã chọn Core i3 530 . CPU rất mát và khá ổn trong việc phục vụ mục đích của Media Center
RAM Gskill PI 4GB 1600Mhz cas 8 : Ram mát và bền bỉ theo nhận định của nhiều người.
HDD Seagate LP 2TB x 13 : Đơn giản là Seagate LP, ổ cứng siêu mát và siêu bền. 13 ổ Seagate LP 2TB cho tổng cộng dung lượng là 26 TeraByte + 1 ổ 80G nhỏ nhỏ xinh xinh làm đĩa boot window chạy hệ điều hành.
PSU Seasonic X series 650W : Thành phần quan trọng nhất của media center này . Việc cấp nguồn ổn định cho 13 ổ cứng làm việc lâu dài là vấn đề quyết định trong file server, mình chọn Seasonic X series 650W đạt chuẩn 80+ Gold. Hiệu năng tiêu thụ điện gần như đứng đầu trong các PSU hiện nay lên tới 95% , giảm thất thoát điện rất nhiều. Ngoài ra PSU này sử dụng công nghệ mới cho nhiệt độ cực mát, mình hầu như chỉ thấy PSU quay quạt đuổi muỗi 1 tí lúc boot máy sau đó là chìm vào im lặng vì quá mát nên quạt PSU không thèm quay :) . 1 Trong những PSU đỉnh nhất mình từng gặp.
Card SATA control Supermicro's SASLP-MV8 : Việc mainboard chỉ có 6 khe SATA trong khi mình muốn tới 13 cái HDD thì không thể thiếu 1 card sata control để tăng thêm số port . Supermicro's SASLP-MV8 là 1 trong những card tương đối rẻ tiền và chất lượng tại thời điểm hiện tại. Card cắm khe PCI-Express 2x và hỗ trợ 8 ổ cứng SATA/SAS . Card boot nhanh, hỗ trợ driver tốt. Cài đặt đơn giản.

Đó là tất cả những gì mà mình có thể ... mua. Giờ đến phần quan trọng nhất là cái case. Với mục tiêu nhỏ gọn xinh xắn thì không thể thiếu 1 Modder chuyên nghiệp và có óc thẩm mỹ cao. Bạn nhenhophach là người mình tin tưởng nhờ cậy trong việc mod cái case độc đáo này. Sau đây mời bà con ngắm nghía thành quả lao động của bạn nhenhophach !

Nhôm dày 5mm vừa cứng vừa tản nhiệt cho HDD Rất tốt. Mình thì muốn làm nhôm cả mặt trên dưới nhưng theo bạn nhện thì rất khá gia công và làm case nặng lên nhiều nên làm 4 thanh để tản nhiệt là ok rồi. +1 cho nhôm dày

Mica được sơn giả carbon dành cho xe máy, nhìn rất ấn tượng. Độ bóng cao, bền. + 1 cho sơn giả carbon

Case dần dần thành hình, với 3 tầng, tầng 1 mainboard , tầng 2 PSU , tầng 3 dành cho HDD.

Khay gắn PSU. Mod mà nhìn cứ như hàng sản xuất bằng máy ! + 10 cho bạn nhện.

Dàn đèn led làm case trở lên hết sức đẹp !

Bắt đầu đưa lòng vào vỏ :)

Mainboard và 2 anten wifi

13 em Seagate LP 2TB bị lên thớt

em PSU Seasonic X650

em card sata control :)

digikni

Well-Known Member

cái card SATA này hơi bị được đó bác chủ

Card SATA control Supermicro's SASLP-MV8 : Việc mainboard chỉ có 6 khe SATA trong khi mình muốn tới 13 cái HDD thì không thể thiếu 1 card sata control để tăng thêm số port . Supermicro's SASLP-MV8 là 1 trong những card tương đối rẻ tiền và chất lượng tại thời điểm hiện tại. Card cắm khe PCI-Express 2x và hỗ trợ 8 ổ cứng SATA/SAS . Card boot nhanh, hỗ trợ driver tốt. Cài đặt đơn giản.

Chỉnh sửa lần cuối:

saibon

Active Member

cái card SATA này hơi bị được đó bác chủ

Hi hi anh Vĩnh lại xúi bậy rùi, cái card SAS này giá bèo là 220USD rùi, cộng với 2 sợi dây 1sas->4sata giá là 200USD nhé, tổng cộng là gần 9t rùi :D . Với lại card này chạy giao tiếp pci-express chứ không phải là PCI thường, mà main anh Sơn chỉ có 1 công pci-express, và đã cắm VGA 9400GT, không còn chỗ để cắm cái card này.

digikni

Well-Known Member

Hi hi anh Vĩnh lại xúi bậy rùi, cái card SAS này giá bèo là 220USD rùi, cộng với 2 sợi dây 1sas->4sata giá là 200USD nhé, tổng cộng là gần 9t rùi :D . Với lại card này chạy giao tiếp pci-express chứ không phải là PCI thường, mà main anh Sơn chỉ có 1 công pci-express, và đã cắm VGA 9400GT, không còn chỗ để cắm cái card này.

>>>>>>>>>>>>>>>>

Tổng thiệt hại :
Main : 180$
CPU : 116$
RAM : 104$
PSU : 168$
HDD : thì mình mua từ lúc nó còn đắt lắm , sau này mua thêm thì 2tr600k
Card SATA + cable : 220$
Ba cái linh tinh như tản nhiệt chipset, quạt v.v. : 50$
Case mod : tính 240$ cho chẵn

digikni

Well-Known Member

bên NTC đang có người bán bộ z5500 like new = 6T (chưa trả giá). Bác nào thích thì qua múc đê

link tham khảo:
Mã:
http://www.nhatrangclub.com/&4rum/showthread.php?t=123618

saibon

Active Member

Cái giá card+sata: 220 USD là quen biết đó, họ free cho cái cáp. Chứ em mới hỏi rùi, giá chả rẻ chút nào, bèo nhèo cũng 5 triệu, tất nhiên tốc độ thấp hơn chút, không được sas.

lanovia

nhìn thích ghê nhỉ >< thôi từ từ cũng sẽ có, bình tĩnh chờ show hàng ek ek

erongru

Member

Hi cả nhà !!!
Nhìn cái case này khủng quá vậy trời !!! Từ ngày mai chắc mai tui bắt đầu nhịn ăn sáng để dành tiền chơi quá .... hihihihi...

tho80

Member

nhờ bác nào rành về router wifi giúp mình tí
nhà đang dùng em buffalo HP-g54 để repater sóng của nhà người quen nhưng bị đặt pass dạng WEP, mình có hỏi đưuoc pass là " vx123" nhưng giờ ko biết cách điền key vào đâu để kết nối . Mong được giúp đỡ.
thanks

saibon

Active Member

Đã có firmware mới cho TVIX nhé, anh nào đang dùng thì down về nâng cấp:
1. TVIX 6600N, Slim S1: http://demod.dvico.com/beta/tvix_6600_S1_2.0.7_beta.zip
2. N1: http://demod.dvico.com/beta/tvix_N1_2.0.7_beta.zip

Nhìn chung thì firmware này không có cải tiến gì nhiều so với bản 2.0.6, nó chỉ fix lỗi vài cái :
1. Tính năng download torrent.
2. Cải tiến chức năng Web-remote, thêm thanh progress để cho biết là đang chơi ở khúc nào của phim, hoặc để tới 1 đoạn phim mình muốn xem.
3. Thêm một số chức năng trong quản lý thư viện phim, nhạc.
4. Thêm 1 số bàn phím ảo hỗ trợ các ngôn ngữ khác, tuy nhiên chưa có tiếng việt :D
5. Hoàn thiện tính năng sử dụng sub ngoài -> không cần đặt tên sub giống tên phim, nhưng sub cần đặt cùng folder với phim.
6. Sửa một số lỗi khi chơi file .ISO
7. Hoàn thiện khả năng chơi nhạc lossless với các file nhạc CUE, WAV.(Bản 2.06 đã fix)
8. Hoàn thiện khả năng chơi các file phim có tiếng mà không có hình. (Bản 2.06 đã fix)
9. Cho phép đặt điạ chỉ IP wifi bằng tay.
10. Cho phép đổi password FTP.

lanovia

có bác nào có thể giúp e mua 1 key KIS ko nhỉ?

Saibon ơi chỉ anh cách sử dụng 1 máy tính dùng 2 màn hình (1 màn hình cắm bằng dây HDMI) nha :D thx em !

lanovia

màn hình cắm = cái nào ko quan trọng, quan trọng là chơi 2 màn hình có 2 cách:

1. chơi 1 cái chính 1 cái phụ, cái chính sẽ hiển thị đầy đủ như bác dùng PC bình thường, cái phụ chỉ hiển thị cái wallpaper thôi, bác muốn cái gì hiển thị ở cái màn hình phụ thì cứ kéo cái đó qua thả bên kia ---. ưu điểm: set max đầy đủ resolution cho mỗi em.

2. chơi 2 cái như nhau, nghĩa là màn hình 1 hiển thị cái gì màn hình 2 hiển thị cái đó, rê rê chuột 2 màn hình đều như nhau ---> nhược điểm: nếu 2 màn hình khác resolution thì bác chỉ có thể làm 1 cái chuẩn, cái kia nhìn nó sẽ mờ mờ 1 tí (vì khác resolution mà).

---> bác dùng cách nào?

saibon

Active Member

ok, chắc anh Thành rơi vào cái 1.
Ngoài desktop, chuột phải chọn dòng cuối cùng. Sau đó anh qua chỗ chỉnh độ phân giải, bấm vào cái tùy chọn Extend -> apply. Sau đó ở phía trên có hai cái biểu tượng xanh xanh, ghi 1,2. Anh bấm vào và chỉnh độ phân giải tương ứng với thiết bị anh cần xuất ra. sau đó bấm ok.
Trên màn hình cắm bằng cổng HDMI, anh chọn source vào cho nó là hdmi.
ok -> xong.

ok, chắc anh Thành rơi vào cái 1.
Ngoài desktop, chuột phải chọn dòng cuối cùng. Sau đó anh qua chỗ chỉnh độ phân giải, bấm vào cái tùy chọn Extend -> apply. Sau đó ở phía trên có hai cái biểu tượng xanh xanh, ghi 1,2. Anh bấm vào và chỉnh độ phân giải tương ứng với thiết bị anh cần xuất ra. sau đó bấm ok.
Trên màn hình cắm bằng cổng HDMI, anh chọn source vào cho nó là hdmi.
ok -> xong.
thx em !!! nhưng nếu em ghé làm luôn cho anh thì anh sẽ tạ ơn em :D:D

saibon

Active Member

Anh Hải thiết kế hộ em cái banner với nhé :D, kích thước đây anh : dài 976, cao 107 pixel. Anh làm giống giống vậy là được , cái logo tùy ý anh :D : hdhanoi.vn . Thông tin: HD Khanh Hoa , 138/A5-Đường 2/4-Nha Trang-Khánh Hòa. Tông màu : trắng xanh nhé anh :D. Tại cái nền web của em màu trắng.
Em cảm ơn anh nhiều.

digikni

Well-Known Member

anh Thành cài teamviewer đi, rồi sau này có gì nhờ saibon nó làm giúp anh cho tiện

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên