Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

seant

Member
Ðề: Phòng kỹ thuật HD Nha Trang

Cảm ơn anh Tuấn nhé! Em đang tham khảo, mở mang thêm tầm nhìn, thấy mấy cái loa B&W và JBL hàng khoảng dưới 10t có vẻ phù hợp với khả năng của em nhỉ (hình như mấy hàng second phải biết cách chọn lựa đúng không anh)! Nhìn âmly giá mềm mềm thấy đẹp quá, em đủ sức mua nhóm này. Trong topic em kết dáng 1 em B&W đẹp lung linh mê hồn, nhưng nhìn phần giá, trời! gần bằng chiếc ôtô Matiz, hêhê. Thảo nào đọc trong diễn đàn thấy có người đầu tư dàn audio & HD lên đến hơn chiếc Inova. Mấy nay em cũng đang thẩm thị thiết bị, nhưng chưa có quyết định cuối. Lúc trước cũng hướng về dàn AIO Denon 390XP (10tr), nghe người ta nói, mới chơi nên dùng AIO, cắm "1 phát ăn ngay", dàn này được đánh giá xem phim ổn, nghe nhạc tàm tạm, khi nào "ngấm thuốc HD" và đủ sức thì lên dàn rời. Nếu có dàn rời nhìn Pro hơn, thú hơn, cắm cắm rút rút, cân chỉnh sướng, muốn làm vậy thì phải cần có kinh nghiệm, phải biết chọn, am hiểu thì mới ngon, bên cạnh đó phải có người rành chỉ dẫn. Hihi, em thì mù tịt về những khoản này anh ui. Chắc trong thời gian "nghiên kíu" và "tích đạn", em xài tạm loa SoudMax 4.1 cũ (hôm CN em nhờ anh và anh Sơn hướng dẫn, em cắm vào nó kêu ầm ầm đã lắm! Chắc CN này off tiếp anh hả, thôi! để em qua topic Off chui "8 vụ" cafe!

Thử hết cách rùi mà hông đc, đã cho sợi dây nó về chợ với chủ cũ rùi ạ, hàng Tung Của kéo về cắm đại. Họ nói kg đc thì đem trả, hê hê.
E cũng có con Soundmax 4000 (4.1) mua hồi trc nghe rõ chán, giờ đóng thùng chuẩn bị tiễn e nó đi. Hông biết bác Sơn chỉnh cho @seant ntn mà nó quất ghê vợi, chỉ e ít chiêu. Con này e cài thêm plug-in DFX chớ bình thường nó quánh xìu xìu hà.

saibon

Active Member

Cảm ơn anh Tuấn nhé! Em đang tham khảo, mở mang thêm tầm nhìn, thấy mấy cái loa B&W và JBL hàng khoảng dưới 10t có vẻ phù hợp với khả năng của em nhỉ (hình như mấy hàng second phải biết cách chọn lựa đúng không anh)! Nhìn âmly giá mềm mềm thấy đẹp quá, em đủ sức mua nhóm này. Trong topic em kết dáng 1 em B&W đẹp lung linh mê hồn, nhưng nhìn phần giá, trời! gần bằng chiếc ôtô Matiz, hêhê. Thảo nào đọc trong diễn đàn thấy có người đầu tư dàn audio & HD lên đến hơn chiếc Inova. Mấy nay em cũng đang thẩm thị thiết bị, nhưng chưa có quyết định cuối. Lúc trước cũng hướng về dàn AIO Denon 390XP (10tr), nghe người ta nói, mới chơi nên dùng AIO, cắm "1 phát ăn ngay", dàn này được đánh giá xem phim ổn, nghe nhạc tàm tạm, khi nào "ngấm thuốc HD" và đủ sức thì lên dàn rời. Nếu có dàn rời nhìn Pro hơn, thú hơn, cắm cắm rút rút, cân chỉnh sướng, muốn làm vậy thì phải cần có kinh nghiệm, phải biết chọn, am hiểu thì mới ngon, bên cạnh đó phải có người rành chỉ dẫn. Hihi, em thì mù tịt về những khoản này anh ui. Chắc trong thời gian "nghiên kíu" và "tích đạn", em xài tạm loa SoudMax 4.1 cũ (hôm CN em nhờ anh và anh Sơn hướng dẫn, em cắm vào nó kêu ầm ầm đã lắm! Chắc CN này off tiếp anh hả, thôi! để em qua topic Off chui "8 vụ" cafe!

Anh có ý định mua 390XP thì theo em là không nên, em đã nghe thử bộ này, âm thanh xem phim thì ok, nhưng nghe nhạc thì hơi dở, bass như mất tiêu, còn các loa vệ tinh thì nghe hơi thiếu lực. Thứ 2 về thiết kế thì thực tế nhìn cũng ko hoành tráng và đẹp như trong hình.

seant

Member

@Saibon Ừh! cũng đang có ý định chứ chưa quyết định. Nha Trang có chỗ nào bán con này không nhỉ, lên xem hình dáng và nghe thử cái. Hay có ai trong hội HD NT đang dùng con này, giới thiệu mình ghé xem 1 chút!

saibon

Active Member

Nha Trang chắc không có bán rùi, con này em nghe ở tamnhinso.net, nghe cùng 2 khách nữa, và cả anh bán hàng cũng công nhận về sự kém cỏi của nó khi chơi music. Nếu anh xác định chỉ cần 1 dàn xem phim, ít nghe nhạc, ít nâng cấp -> chọn con này, còn muốn nâng cấp thì nên đi theo hướng của anh Tuấn và anh Sơn đã tư vấn, chọn 1 cái receiver cho ngon trước, sau đó chơi tạm 1 cặp front, rồi lên sub, sau đó lên rear, nếu receiver hỗ trợ 7.1 và có điều kiện thì anh lên luôn ^_^.

tuanc9

Active Member

Stereo là thú đau thương và cũng là con đường đau khổ em à. Anh chủ tịch hội nhà mình sắm không biết bao nhiêu là loa với máy, đến nỗi mà bà xã kêu chừng nào mà hết chỗ chất lên đến giường ngủ rùi thì bác chủ tịch mới hết sắm.
Hôm nay nghe nhà mình thấy hay, nghe hoài thấy bình thường qua nhà thằng bạn nghe lại thấy dàn máy của nó hay quá lại rồi đổi chác nâng cấp đó chính là thú đau thương của stereo. Mua sắm riết hồi chơi toàn hàng khủng đến hồi nghe nhà người ta dàn cùi bắp thấy hay mới đau chứ. Đôi khi dàn máy không đắt tiền mà nghe hợp lỗ tai, hợp thể loại nhạc mình thích thì nên biết dừng lại. Stereo nó vô cùng tận lắm.
Chơi HD đơn giản hơn nhiều chỉ cần sắm đủ một bộ loa kha khá, cái receiver và sub nữa thế là bắn chát chúa đã đời.

lanovia

em thấy bác Tuấn nói chí phải :D Em thì em chưa nghe thử cái dàn AIO của Denon nhưng em thấy nếu bác Seant lấn cấn vụ nghe nhạc có thể kiếm 1 em z-5500 2nd tầm 7tr, còn 3tr đầu tư cho 1 em amply Denon/Onkyo + 1 cặp loa Denon/Onkyo/Jamo v.v.... em tin là có thể thỏa mãn cả 2 nhu cầu film nhạc hiện thời của bác ^_^

digikni

Well-Known Member

em thấy bác Tuấn nói chí phải :D Em thì em chưa nghe thử cái dàn AIO của Denon nhưng em thấy nếu bác Seant lấn cấn vụ nghe nhạc có thể kiếm 1 em z-5500 2nd tầm 7tr, còn 3tr đầu tư cho 1 em amply Denon/Onkyo + 1 cặp loa Denon/Onkyo/Jamo v.v.... em tin là có thể thỏa mãn cả 2 nhu cầu film nhạc hiện thời của bác ^_^

z5500 hàng new giờ còn khoảng 6tr5 thôi chú, mà thấy toàn HN bán nên cũng lăn tăn.

lanovia

tùy độ mới cũ chứ, nhưng còn dư xiền thì phải vận chuyển (z5500 to mà), ròi dây nhợ cũng hết thôi ~.~

digikni

Well-Known Member

tùy độ mới cũ chứ, nhưng còn dư xiền thì phải vận chuyển (z5500 to mà), ròi dây nhợ cũng hết thôi ~.~

ko phải lăn tăn vì vấn đề vận chuyển mà về chất lượng, hàng HN toàn *tàu khựa* không, mà z5500 nghe nói nhiều hàng giả lắm

lanovia

ờ, mà nhiều em bị hư cái đèn led mới hài chứ T.T

tuanc9

Active Member

Bên Tài tamnhinso có bán Z5500 đấy hỏi thứ giá xem bao nhiêu.

digikni

Well-Known Member

Với tiêu chí giới thiệu, chia sẻ với anh em để anh em vOz biết thêm về những sản phẩm âm thanh hay có p/p tốt. Sonpk xin giới thiệu hệ thống âm thanh Home Theater của Denon có tên mã DENON DHT-390XP.

DENON DHT-390XP là 1 hệ thống âm thanh 5.1 dân dụng hoàn chỉnh có chất lượng âm thanh tốt với giá thành hợp lý. Theo cá nhân Sonpk đánh giá qua thực tế kiểm nghiệm thì Denon 390XP có chất lượng âm thanh xem phim rất tốt với tầm tiền, vượt xa Z5500 và S750 khi thể hiện âm thanh phim ảnh. Còn về khoản music thì sonpk chưa thấy có gì ấn tượng,chất lượng mức vừa ổn nhưng vẫn tốt hơn hẳn Logitech Z5500, Edifier S550 và nhỉnh hơn chút xíu so với Creative S750.

1 số hình ảnh thực tế về DENON DHT-390XP

Tổng trọng lượng của hệ thống là 33kg được đóng gói trong thùng carton lớn.

Phụ kiện gồm sách hướng dẫn sử dụng, anten bắt FM, điều khiển từ xa, dây sub và dây loa. Dây loa đi kèm nhìn cũng có thể thấy có chất lượng chưa tốt, nếu muốn âm thanh tốt hơn các bạn nên mua ít dây loa chất lượng tốt hơn để thay thế.

Điều khiển từ xa tiện dụng, mọi chức năng đều có thể truy xuất được bằng điều khiển.

Receiver Denon AVR-390, là âmly có tích hợp giải mã âm thanh đa kênh, chỉ cần đưa tín hiệu số(digital) vào là Receiver tự giải mã ra âm thanh surround chuẩn.

Đằng sau Receiver với các chấu cắm dây loa dạng kẹp và các cổng kết nối vào ra của đường hình/đường tiếng thông dụng phổ biến ngày nay.

Loa Front

Loa Center và 2 loa Surround

Sonpk đang tháo bỏ lớp nilon bọc loa Sub, Sub điện to cao, củ loa đánh úp xuống đất(down fi-ring). Lỗ thông hơi được thiết kế mặt trước.

>>> hình em này mà thấy thèm chảy nước miếng

seant

Member

Hi Digikni! Nha Trang có ai đang dùng con Denon 390XP này không? nghe danh nó từ lâu, xin qua xem 1 cái như thế nào!

saibon

Active Member

Ở Nha Trang thì không có đâu anh, cái bài trên chắc anh Vĩnh lấy từ VOZ chứ gì :)), anh sonpk hồi trước chỉ chuyên loa vi tính thôi, em mua bộ Sound Stick chỗ ảnh.
Còn về bộ Denon, thiết nghĩ trong tầm tiền này thì chất lượng âm thanh của nó sẽ không chênh lệch nhiều vo với Z5500, Creative S750.
So sánh:
+ Denon thuộc dàn dân dụng, có receiver riêng -> chất âm tốt hơn 1 chút, có thể nâng cấp loa về sau, tuy nhiên receiver này chỉ là loại tầm trung nên việc nâng cấp sẽ không cải thiện nhiều về chất lượng âm thanh.
+ Z 5500: Con này không cần nói nhiều, nó đã đứng ở vị trí số 1 trong các loại loa vi tính 5.1 trong nhiều năm qua, và nó luôn là sự lựa chọn hàng đầu của nhiều người sử dụng mong muốn sự đơn giản. Thế mạnh của con Z 5500 là nó có cái Sub đánh khá , bên trong cái sub tích hợp luôn âm ly để kéo cho các loa con. Một điểm nổi trội của nó là có tích hợp 1 bộ decode âm thanh riêng, chức năng này sẽ hoạt động khi nguồn vào là 2.0, hoặc 2.1, ngoài ra con này có thể chơi được Dobly Digital và DTS (2 loại âm thanh vòm phổ biến hiện nay). Bản thân em xài thì thấy thích bộ decode của nó khi chuyển sang Sterreox2, nghe nhạc Thúy Nga rất đã (vì em thích nghe nhạc Stereo hơn Surround :D).
Tổng kết lại: Denon hơn Z5500 hơn 1 chút, do là bộ dàn dân dụng, tuy nhiên chức năng nghe nhạc theo cá nhân của em là hơi chán. Giá của Denon thì đắt hơn Z5500 khoảng 3.5t. Với tầm tiền này đủ mua thêm con TVIX Cafe rùi, hy sinh 1 chút âm thanh mà có đầy đủ đồ chơi, trải nghiêm ban đầu đã anh, chứ đã HD thì cứ phải dàn như bác Sơn mà tới :))

saibon

Active Member

Lăn tăn nhiều chi anh, thích cái nào thì quất luôn đi, phải có ngừoi làm chuột bạch thì mới có thể tư vấn cho người sau chứ :)) .

seant

Member

Thanks Saibon! anh cũng xem review nhiều, nhưng toàn đọc không hà, giờ được nghe ý kiến người trực tiếp sử dụng và tận mắt xem thực tế nữa thì hay hơn! Qua nhà Khoa nghe và thấy dàn đã ưng cái bụng rồi (đang định theo hướng đó), qua nhà anh Sơn thì thôi rồi - choáng ngợp, ngất ngây (tham quan thôi, không đủ sức theo hướng ấy [-( ). Ngoài ra đang suy nghĩ về nhu cầu sử dụng nữa, giống như lúc trước chưa vào hội, nhanh nhảu đi mua cái Sony 32", giờ cứ mỗi lần đi làm về thấy nó bé bé như con nghé! Xem tivi nhà Khoa 42" thấy vừa mắt ghê, 55" nhà anh Sơn quá phê, thế là trong đầu lại chiến tranh tâm lý O:). Giờ đến phần âm thanh, chắc phải cân nhắc kỹ để yên tâm! Nếu đầu tư dàn rời nghe sẽ hay hơn, nhưng cần thời gian tìm hiểu, chọn lựa và... phải để dành nhiều xiền hơn. Còn AIO thì làm phát ăn ngay, xiền trong tầm tay! (hôm nào rảnh ghé qua Saibon nghe thử Z5500 nhe! đi nhiều biết nhiều)

lanovia

z5500 nghe nhạc Stereo mà bảo là "đã" thì đúng là ... bó trym ><

saibon

Active Member

z5500 nghe nhạc Stereo mà bảo là "đã" thì đúng là ... bó trym ><

Hehe, tùy vào tình hình hiện tai thôi chú lanovia, cái này là so sánh khi nghe stereo và surround trên cùng cái Z5500 này :D

(hôm nào rảnh ghé qua Saibon nghe thử Z5500 nhe! đi nhiều biết nhiều)

WELLCOME, tuy nhiên do em cũng mới giải tán dàn HD từ phòng khách vào phòng của em nên em đặt 5 cái loa vệ tinh hàng ngang đằng sau cái LCD của em luôn :D , do phong cách lười mà , muốn làm cho nó surround luôn nhưng phòng trống quá, đi dây nhợ nhiều thấy xấu nên cứ để tạm như vậy.

Bên trên