Prince of Persia: The Sands of Time (Hoàng tử Ba Tư)

dnghi

Member
Prince of Persia: The Sands of Time (Hoàng tử Ba Tư) Review

Prince of Persia: The Sands of Time (Hoàng tử Ba Tư) được chuyển thể từ video game nổi tiếng cùng tên của hãng Ubisoft Montreal năm 2003. Phim xoay quanh câu chuyện về Dastan (Jake Gyllenhaal), một chàng trai sống trên đường phố Ba Tư hồi thế kỷ VI.
Nhà vua đã nhận anh làm con nuôi vì nhận thấy khí phách can trường từ Dastan. Có một âm mưu được thực thi nhằm chiếm đoạt Dòng Cát Thời Gian (Sands of Time), một món quà của thần linh có khả năng đảo ngược thời gian và thống trị thế giới, định mệnh đẩy đưa vị hoàng tử trẻ tuổi Dastan phải liên kết với công chúa xinh đẹp Tamina để cứu đất nước Ba Tư...

Dự xem trong buổi ra mắt báo chí tại Megastar, mình xin chuyển đến mọi người một số thông tin bên lề để mọi người biết náo nhiệt.
Mở đầu buổi chiếu là 1 một số màn "rửa mắt", game cho người tham dự, múa bụng kiểu...Ba Tư.

(Quả này mà bác Poly nhà ta đi vác theo máy có zoom khủng thì mấy em này...chít ngay! hihi)

Anh chàng trong hình này quen lắm, hình như phe ta thì phải???

Game show mà ai tham gia cũng lãnh quà!

Và đây là những video clip rất HOT của cuộc thi:
[yt]http://www.youtube.com/watch?v=KU-yHWmH-tY[/yt]

[yt]http://www.youtube.com/watch?v=bmTeXU964ho[/yt]

[yt]http://www.youtube.com/watch?v=0s0_pLV82DU[/yt]

[yt]http://www.youtube.com/watch?v=__D8DpcYowA[/yt]

Dù được dự báo là "một phim hay và hoành tráng đúng nghĩa" dưới quan điểm của người chịu trách nhiệm nhập phim, được giới thiệu trong sự phấn khích của GĐ điều hành các cụm rạp của Mega rằng rất hấp dẫn...thế nhưng mình đã nhập cuộc với tinh thần vô tư, không phải mang tâm lý của 1 game thủ đi xem bộ phim chuyển thể từ game nổi tiếng.... (Phải nói thêm rằng xem bộ phim này mà đọc trước review của bacsinam thì các bạn ít nhiều sẽ bị "ảnh hưởng" đấy!)

Bộ phim thật tuyệt ngay từ lúc mở đầu, hành động nhanh, nội dung hấp dẫn, nhạc phim hoành tráng, nhiều tình huống vui vẻ & thoại phim khá thú vị, kỹ xảo cũng tương đối hoành tráng (ngoại trừ một số cảnh đầu dường như chưa được chăm chút kỹ), tạo hình nhân vật đậm chất Ba Tư... Bản thân câu chuyện của game cũng đã mang màu sắc điện ảnh nên khi lên phim, mọi thứ trông rất gần gũi như khi bạn tham gia vào trò chơi và ở đây, bạn như được hòa cùng các cảnh hành động của Dastan, cảm giác này bạn sẽ thấy rất rõ ở những đoạn đầu phim. (Theo thông tin thì Jordan Mechner-tác giả loạt truyện này đã tham gia vào bộ phim và đây chính là điểm mạnh của bộ phim chuyển thể từ game này. Cái bóng của thất bại từ những phim từ game dường như không làm chùn bước Hollywood và dường như sự kết hợp của Walt Disney & Jerry Bruckheimer như là một công thức thành công như đã từng làm đối với Cướp biển vùng Caribbean.

Xứ sở của Ngàn lẻ một đêm & những câu chuyện huyền thoại luôn hấp dẫn mọi lứa tuổi, và khung cảnh Ba tư tráng lệ cùng sa mạc mênh mông với những cạm bẫy chết người, những trận bão cát kinh hồn & những lời nguyền bí hiểm đã trải dài xuyên suốt bộ phim như thế. Dù không phải là game thủ nhưng có thể các cảnh hành động trong phim sẽ khiến bạn liên tưởng đến nó đấy! Các góc máy chuyển động đẹp, tốc độ nhanh chậm đủ khiến bạn bắt nhịp với hơi thở của phim. Đặc biệt là phần âm thanh surround rất ấn tượng kết hợp với nhạc phim hoành tráng và bạn nên thưởng thức nó ở những vị trí ngồi cao nhất và giữa rạp.

Với quan điểm cá nhân, phim có thể không hoàn hảo ở nhiều mặt nhưng mình cho rằng đạo diễn và các diễn viên chính trong phim đã làm tốt vai trò của mình. Có bạn đã phàn nàn: Quá nhiều hành động, quá ít tình cảm! Thậm chí nụ hôn trên phim đếm được chỉ khoảng 5-6 giây, còn lại toàn là nhứ nhá... nhưng mà nói như phim: Đó là ĐỊNH MỆNH mà!

Câu chuyện của bộ phim là câu chuyện độc lập, không cần bạn biết đến game. hãy hòa mình vào bộ phim, đừng xem với tâm lý gắng tìm ra những khác biệt/hay/dở so với game, như vậy bạn mới sẽ thưởng thức một cách trọn vẹn bộ phim như một bữa tiệc huyền thoại Ba Tư thịnh soạn đích thực giữa mùa hè nóng bỏng như sa mạc này.
Có thể nói Walt Disney & Jerry Bruckheimer đã mang lại cho bạn một bộ phim bom tấn đúng nghĩa, đáng đồng tiền bát gạo khi kéo bạn nhanh chân ra rạp!
;;)

Đạo diễn: Mike Newell,
Diễn viên: Jake Gyllenhaal, Gemma Arterton, Ben Kingsley, Alfred Molina,
Thể loại: Hành Động
Độ dài: 90 phút
Quốc gia: Mỹ - Châu Âu
Năm sản xuất: 2010
Hãng sản xuất: Walt Disney Pictures

Ảnh đẹp trong phim:

Chỉnh sửa lần cuối:

quoctrung

Well-Known Member
Ðề: Prince of Persia: The Sands of Time (Hoàng tử Ba Tư)

Trailer HD in YouTube :
[yt]http://www.youtube.com/watch?v=bZ7Li5w2I-k[/yt]​

Gambit

gambit chờ đợi fim này lâu lắm gòi! hy vọng sẽ nó sẽ ko làm gambit thất vọng như những fim từ đầu năm đến giờ...

poly

Banned

(Mình sẽ dự buổi chiếu ra mắt báo chí chiều tối mai & sẽ có review về bộ phim này sớm!);;)

về làm cho Mega từ khi nào thế
review mà chê quá thì nó đuổi thẳng cổ như tớ đấy nhá

dnghi

Member

về làm cho Mega từ khi nào thế
review mà chê quá thì nó đuổi thẳng cổ như tớ đấy nhá

haha, không hề, ông nghĩ ai mướn nổi tui? :-"
Review chỉ là máu me thôi, đang rãnh, vả lại cũng được mời xem đàng hoàng mà, nên cũng gọi là có gì nói nấy! Để rồi xem, hay thì tui khen, dở thì tui chê, service tệ tui góp ý trước (chửi sau) hehe, còn đuổi tớ à, cảm ơn không kịp đấy, vì Galaxy khai trương gần nhà tớ vài phút xe, phim nhà tớ xem cũng hoành tráng chả kém rạp...nên Mega lịch sự thì tớ lịch sự, cơm gạo quá với tớ như đối với Poly dạo nọ thì...tớ từ! ;)

DEADEYES

Đi xem một mình, thầy nhớ á! >:)

welldone

Well-Known Member

haha, không hề, ông nghĩ ai mướn nổi tui? :-"
Review chỉ là máu me thôi, đang rãnh, vả lại cũng được mời xem đàng hoàng mà, nên cũng gọi là có gì nói nấy! Để rồi xem, hay thì tui khen, dở thì tui chê, service tệ tui góp ý trước (chửi sau) hehe, còn đuổi tớ à, cảm ơn không kịp đấy, vì Galaxy khai trương gần nhà tớ vài phút xe, phim nhà tớ xem cũng hoành tráng chả kém rạp...nên Mega lịch sự thì tớ lịch sự, cơm gạo quá với tớ như đối với Poly dạo nọ thì...tớ từ! ;)

Chắc bác này ở quận Tân Phú or Tân Bình quá he:-"...Đoán là vậy ko biết đúng ko, vì chuẩn bị khai trương Galaxy Tân Bình...hehe:p

dnghi

Member

Chắc bác này ở quận Tân Phú or Tân Bình quá he:-"...Đoán là vậy ko biết đúng ko, vì chuẩn bị khai trương Galaxy Tân Bình...hehe:p

;;) Bạn này làm thầy bói chắc đắt sô à nha! Mình ở TP!

poly

Banned
Ðề: Prince of Persia: The Sands of Time (Hoàng tử Ba Tư) Review

(Quả này mà bác Poly nhà ta đi vác theo máy có zoom khủng thì mấy em này...chít ngay! hihi)

Anh chàng trong hình này quen lắm, hình như phe ta thì phải???

1-ừ ,có em là hàng họ phơi hết
2- là HDVN mem luôn đấy bác

chân dung người đoạt giải nhất

kendo

Member

Mình mới đi xem về, người xem đông kinh khủng, full cả rạp.

Phim này có lẽ là phim đầu tiên chuyển thể từ game mà mình cảm thấy hay. Nội dung khác với game 90%, nhưng khá mạch lạc và những fanboy của game như mình vẫn cảm nhận được chất game trong phim. Thật sự ấn tượng nhất chính là cậu bé Dastan nhỏ xíu chạy trốn đầu phim, bay nhảy làm mình muốn set up game và chơi lại lần thứ 15 hay 16 gì đó. Các cảnh action làm khá hay, rất xuất sắc, hoành tráng nhưng ko làm người xem mệt mỏi, chút buồn bã của màu vàng Ba Tư nhưng ko ru ngủ người xem. Yếu tố hài vẫn rất quan trọng trong các phim action, và prince of persia đã làm rất tốt. Mình tin rằng những ai đã xem đều phải bật cười vì đà điểu. Ko phải lúc đua thì là lúc "có khuynh hướng tự sát". Khúc đầu thấy hoàng tử ko đẹp trai, nhưng khi vào sâu trong phim thì rất ngưỡng mộ, một hoàng tử rất bản lĩnh và quá phong độ. Đẹp trai đúng kiểu trai. Nhưng nhiều lúc thoại phim làm dở và thấy chán chán, nhưng chỉ là một lúc thôi. Tóm lại phim xem quá được, mình phải set up game chơi lại thôi. Đánh giá 7.5/10. Phim làm từ khá nhiều game, ấn tượng nhất là cảnh trong game assassin creed, ai chơi thì sẽ nhận ra ngay. Ba Tư quá đẹp. Thứ 2 là bộ đồ lúc prince mặc trong sa mạc, đích thực là đồ trong Prince of Persia 2009, mình kết bộ này cực. Lúc dùng sand, có effect làm cho prince giống Dark Prince. Quá tuyệt.

welldone

Well-Known Member

Phim này có lẽ là phim đầu tiên chuyển thể từ game mà mình cảm thấy hay. Nội dung khác với game 90%, nhưng khá mạch lạc và những fanboy của game như mình vẫn cảm nhận được chất game trong phim. Thật sự ấn tượng nhất chính là cậu bé Dastan nhỏ xíu chạy trốn đầu phim, bay nhảy làm mình muốn set up game và chơi lại lần thứ 15 hay 16 gì đó. Các cảnh action làm khá hay, rất xuất sắc, hoành tráng nhưng ko làm người xem mệt mỏi, chút buồn bã của màu vàng Ba Tư nhưng ko ru ngủ người xem. Yếu tố hài vẫn rất quan trọng trong các phim action, và prince of persia đã làm rất tốt. Mình tin rằng những ai đã xem đều phải bật cười vì đà điểu. Ko phải lúc đua thì là lúc "có khuynh hướng tự sát". Khúc đầu thấy hoàng tử ko đẹp trai, nhưng khi vào sâu trong phim thì rất ngưỡng mộ, một hoàng tử rất bản lĩnh và quá phong độ. Đẹp trai đúng kiểu trai. Nhưng nhiều lúc thoại phim làm dở và thấy chán chán, nhưng chỉ là một lúc thôi. Tóm lại phim xem quá được, mình phải set up game chơi lại thôi. Đánh giá 7.5/10. Phim làm từ khá nhiều game, ấn tượng nhất là cảnh trong game assassin creed, ai chơi thì sẽ nhận ra ngay. Ba Tư quá đẹp. Thứ 2 là bộ đồ lúc prince mặc trong sa mạc, đích thực là đồ trong Prince of Persia 2009, mình kết bộ này cực. Lúc dùng sand, có effect làm cho prince giống Dark Prince. Quá tuyệt.
CN này em đi xem...nge các bác review hấp dẫn quá=D>

taolax

Member

Hay, hay lắm

Mới coi hồi chiều, phim ko tới mức siêu phẩm nhưng cũng là 1 sản phẩm giải trí xuất sắc. Phim diễn đạt cốt truyện tự nhiên, ko gò bó như những sản phẩm ăn theo thường thấy, ai chơi game mà ko hiểu cốt truyện có thể xem phim để bù lại :D Những màn leo trèo hay đánh nhau thì ngon lành, xứng danh Prince of Persia. Nói chung ổn hết :D

DEADEYES

Hehe, nghe bà con khen dữ quá mà chưa có time đi coi! :D Để setup một buổi xem hoành tá tràng mới được! B-)

ranchu

nice
năm nay phim phủm chất lượng hơn hẳn năm ngoái các bác nhỉ =D>

95chiton

Member

coi megastar sướng hơn bác ah.........

ra lotte cho nó vắng, đang tẩy chay megastar mà ,
vừa xem film này bên galaxy, nói chung film khá ổn, nhưng người ko chơi game xem cũng hỉu, mà có chơi thì thấy đc nhưng cảnh bay nhảy đúng chất của POP

dnghi

Member

Đây, bác này mới là game thủ review phim làm từ game mà bác í yêu quý nè! =D>

DEADEYES

Phim này có lẽ là phim đầu tiên chuyển thể từ game mà mình cảm thấy hay. Nội dung khác với game 90%, nhưng khá mạch lạc và những fanboy của game như mình vẫn cảm nhận được chất game trong phim.

Nội dung không khác game, mà là sự tổng hợp tất cả sự kiện đã từng diễn ra từ phiên bản 2003 - The Sands of Time, cho tới bản 2008 (không tính phiên bản 2010 vừa qua) :>

Thật sự ấn tượng nhất chính là cậu bé Dastan nhỏ xíu chạy trốn đầu phim, bay nhảy làm mình muốn set up game và chơi lại lần thứ 15 hay 16 gì đó. Các cảnh action làm khá hay, rất xuất sắc, hoành tráng nhưng ko làm người xem mệt mỏi, chút buồn bã của màu vàng Ba Tư nhưng ko ru ngủ người xem. Yếu tố hài vẫn rất quan trọng trong các phim action, và prince of persia đã làm rất tốt. Mình tin rằng những ai đã xem đều phải bật cười vì đà điểu. Ko phải lúc đua thì là lúc "có khuynh hướng tự sát". Khúc đầu thấy hoàng tử ko đẹp trai, nhưng khi vào sâu trong phim thì rất ngưỡng mộ, một hoàng tử rất bản lĩnh và quá phong độ. Đẹp trai đúng kiểu trai. Nhưng nhiều lúc thoại phim làm dở và thấy chán chán, nhưng chỉ là một lúc thôi. Tóm lại phim xem quá được, mình phải set up game chơi lại thôi. Đánh giá 7.5/10. Phim làm từ khá nhiều game, ấn tượng nhất là cảnh trong game assassin creed, ai chơi thì sẽ nhận ra ngay. Ba Tư quá đẹp. Thứ 2 là bộ đồ lúc prince mặc trong sa mạc, đích thực là đồ trong Prince of Persia 2009, mình kết bộ này cực.

Bộ đồ trong sa mạc là của Prince 2008! Còn lại phần lớn là của phiên bản "Warrior Within"! ;))

Lúc dùng sand, có effect làm cho prince giống Dark Prince. Quá tuyệt.

Để rảnh rỗi làm một bài review có so sánh với game để mọi người hiểu rõ! **==

Gambit

gambit ko biết review thế nào, chỉ biết thốt lên rằng: 1 fim tuyệt vời, hòan tòan cuốn hút và hấp dẫn từ đầu đến cuối (mặc dù nhanh chóng đóan được đọan kết, và ko thích đọan kết lắm).

đây là fim hay nhất từ đầu năm đến giờ (chỉ nói riêng fim giải trí Mỹ)

Bên trên