Quá thất vọng với Plasma Panasonic 42" X10s

Ðề: Quá thất vọng với Plasma Panasonic 42" X10s

Chắc bác chủ topic có ác cảm với Pana hoặc có ý đồ gì khác?!

Em đang xài con X10s này, ngay từ lúc nó mới ra vào 5/2009. Em cảm thấy rất hài lòng về chất lượng hình ảnh với tầm tiền.

pvvo

Hôm qua mình và bà xã đi Siêu thị Điện máy chợ lớn mua TV. Đi dạo một vòng, bà xã quyết định mua con sony KLV40V550A. Mình thi không thích vì nếu mua nó sẽ hết tiền mua đầu HD. Rất may là tại siêu thị này có trưng bày một dãy 5 con gần nhau gồm: 02 con LCD 40' (01 Sony, 01Sam sung). 01 con Plasma Pana 42c10s, 01 con Plasma SS B450 và 01 con Plasma LG ( nêu ai ở SG đến đây sẽ thấy). Cả 5 con đều chiếu chung một demo. Minh đã đứng xem cả tiếng và nhận thấy như sau:
- LCD có mành hình sáng, còn PLasma tối hơn nhưng độ tường phản cao hơn (hòa)
- LCD khi hiện thị chữ quá nét đến mức có cảm giác như sắp rơi ra khỏi màn ảnh còn Plasma thì khoản này kém hơn hẳn, bù lại khi hiển thị người mình thấy LCD tuy nét nhưng gần măt ai cũng bị lau bóng đến mức không thấy cả lỗ chân lông còn Plasma thi thấy rõ từng sợi lông tơ (hòa)
_ Tuy độ phân giải của LCD cao hơn PLasma nhưng có lẽ mắt mình quá kém nên không nhận thấy sự khác biệt trong trình chiếu.
- Khi chiếu cảnh chuyển động nhanh LCD có hiện tượng giựt, nhức mắt còn PLasma thì hình chuyển động mướt.
- Mình sờ tay nên nóc máy của cả 5 con thì thấy đều chỉ ấm ấm, không nóng (ai nói Plasma nóng như lò sưởi là nói bừa)
Với những lí do trên mình quyết định chọn Plasma vì giá rẻ. Lúc này chỉ băn khoăn là chọn Pana hay SS. SS có ưu điểm là bảo hành 2 năm, khi hiển thị màu da người thì có vẻ thất hơn Pana (lấy con Sony làm chuẩn), hình không có hiện tượng viền răng cưa. Còn con Pana thì màu có vẻ cứng, hơi xỉn. Nhưng để ý kĩ khi màn hình hiện cảnh bông hồng thì mình thấy con Ss có hiện tượng nhòe hình, không thấy khoảng cách giữa các cách hoa pở phần nhụy còn con Pana thì cánh hoa nào ra cánh đó. Vậy là em quyết định thuết phục vợ lấy con Pn 42x10 sau khi đã phân tích và chỉ rõ ưu nhược điểm của từng con cho bả.
Về nhà ông hành xóm sang coi cứ khen hoài là có 12 triệu mà hình như vậy là quá chuẩn nhưng kèm theo câu là chỉ kém con SCD sony của ông ấy nhưng hỏi kém chỗ nào thì chỉ nói là màu Sony đẹp và thật hơn. Minh đối chiếu thì thừa nhận hình Sony đẹp hơn nhưng thất hơn thì chưa chắc. Hai thằng cãi nhau và cuối cùng quyết định mượn máy quay về quay cảnh thất trong nhà để xem thì ôi thôi con cún nhà mình là có màu nâu nhạt thì khi lên màn hình con sony thành màu xám trắng, còn con pana thì nó vẫn là chó nâu nhưng chỉ hơi đạm hơn một chút. Xem tận mắt, đối chiếu cảnh thật, ông hàng xóm cứng họng.
Trên dây là vài lời của người mới vào diễn đàn, nếu bác nào không tin thì về tự chứng minh bằng thực nghiệm nhé, đơn giản lắm.

sangundam

Hôm qua mình và bà xã đi Siêu thị Điện máy chợ lớn mua TV. Đi dạo một vòng, bà xã quyết định mua con sony KLV40V550A. Mình thi không thích vì nếu mua nó sẽ hết tiền mua đầu HD. Rất may là tại siêu thị này có trưng bày một dãy 5 con gần nhau gồm: 02 con LCD 40' (01 Sony, 01Sam sung). 01 con Plasma Pana 42c10s, 01 con Plasma SS B450 và 01 con Plasma LG ( nêu ai ở SG đến đây sẽ thấy). Cả 5 con đều chiếu chung một demo. Minh đã đứng xem cả tiếng và nhận thấy như sau:
- LCD có mành hình sáng, còn PLasma tối hơn nhưng độ tường phản cao hơn (hòa)
- LCD khi hiện thị chữ quá nét đến mức có cảm giác như sắp rơi ra khỏi màn ảnh còn Plasma thì khoản này kém hơn hẳn, bù lại khi hiển thị người mình thấy LCD tuy nét nhưng gần măt ai cũng bị lau bóng đến mức không thấy cả lỗ chân lông còn Plasma thi thấy rõ từng sợi lông tơ (hòa)
_ Tuy độ phân giải của LCD cao hơn PLasma nhưng có lẽ mắt mình quá kém nên không nhận thấy sự khác biệt trong trình chiếu.
- Khi chiếu cảnh chuyển động nhanh LCD có hiện tượng giựt, nhức mắt còn PLasma thì hình chuyển động mướt.
- Mình sờ tay nên nóc máy của cả 5 con thì thấy đều chỉ ấm ấm, không nóng (ai nói Plasma nóng như lò sưởi là nói bừa)
Với những lí do trên mình quyết định chọn Plasma vì giá rẻ. Lúc này chỉ băn khoăn là chọn Pana hay SS. SS có ưu điểm là bảo hành 2 năm, khi hiển thị màu da người thì có vẻ thất hơn Pana (lấy con Sony làm chuẩn), hình không có hiện tượng viền răng cưa. Còn con Pana thì màu có vẻ cứng, hơi xỉn. Nhưng để ý kĩ khi màn hình hiện cảnh bông hồng thì mình thấy con Ss có hiện tượng nhòe hình, không thấy khoảng cách giữa các cách hoa pở phần nhụy còn con Pana thì cánh hoa nào ra cánh đó. Vậy là em quyết định thuết phục vợ lấy con Pn 42x10 sau khi đã phân tích và chỉ rõ ưu nhược điểm của từng con cho bả.
Về nhà ông hành xóm sang coi cứ khen hoài là có 12 triệu mà hình như vậy là quá chuẩn nhưng kèm theo câu là chỉ kém con SCD sony của ông ấy nhưng hỏi kém chỗ nào thì chỉ nói là màu Sony đẹp và thật hơn. Minh đối chiếu thì thừa nhận hình Sony đẹp hơn nhưng thất hơn thì chưa chắc. Hai thằng cãi nhau và cuối cùng quyết định mượn máy quay về quay cảnh thất trong nhà để xem thì ôi thôi con cún nhà mình là có màu nâu nhạt thì khi lên màn hình con sony thành màu xám trắng, còn con pana thì nó vẫn là chó nâu nhưng chỉ hơi đạm hơn một chút. Xem tận mắt, đối chiếu cảnh thật, ông hàng xóm cứng họng.
Trên dây là vài lời của người mới vào diễn đàn, nếu bác nào không tin thì về tự chứng minh bằng thực nghiệm nhé, đơn giản lắm.

Anh vô cửa hàng đừng so sánh hình ảnh và màu sắc từng hiệu tv vì mỗi hiệu khi sản xuất tv đều có chế độ pha màu khác nhau đặc trưng từng hiệu nên kô tv hiệu nào có màu giống nhau, và 1 điều wan trong la cửa hàng nó chiếu phim là đã có xử lý và tv cũng đã điều chỉnh gì đó. ông hàng xóm đó chắc kô biết kỹ về tv nên mới cứng họng với a. Nói chung mỗi người cảm nhân khác nhau.

Mới mua con plasma Pana X10s hôm qua,hì...người nào chê chẳng qua là người đó bán hàng không phải của Pana thôi.Lúc mới mua em cũng hơi rung thật,mấy cái thằng bán hàng nó cứ chê liên tục,nào là tỏa nhiệt nhiều,nào là ảnh hưởng tói sức khỏe giảm thọ(do em mua về để trong phòng ngủ)...hì..đến bây giờ đang nằm coi trận AC-Caliali hài lòng thật sự(em mua 11T7)

Jackwonder

cho hỏi tỉ số cái lúc xem lài ac thua 1-2

bigia

hôm nay em cũng vừa rước em X10S ở Topcare Cầu Giấy. Niêm yết 11.990.000, em bốc thăm giảm thêm 500k, tặng nồi lẩu điện và 1 cọng HDMI. Mãi 7 giờ tối hàng mới được giao đến nhà. Tranh thủ người nhà đông đủ em thử một loạt.
- Đầu tiên là truyền hình cáp: hình ảnh nói chung đẹp, chỉ có điều chưa quen lắm với người lùn trên màn ảnh. Chỉnh zoom hoặc 4.3 thì không thích lắm vì khuyết hình và có 2 sọc bên cạnh. Cái này dần dà sẽ quen.
- Kế đến là cắm quả card SDHC em đang xài với Nikon D90: phải nói là mỹ mãn. Hình ảnh màu sắc đẹp, sắc nét và tươi tắn. Có điều em chưa làm cách nào play được mấy videoclip quay bằng D90, nó báo không tìm thấy file film nào. Hay là phải copy ra thư mục gốc? cái này sẽ thử sau.
- Cuối cùng là chơi HD với con laptop của em: em kết nối bằng D-Sub. Cắm phát ăn ngay, hiển thỉ full mà hình, chữ nghĩa cũng ổn đấy chứ , em nghĩ duyệt web vô tư mặc dù em không khoái duyệt bằng mh to (trước đây em thấy có bác nói plasma duyệt web tệ lắm). Xem HD thì tuyệt vời, em chạy thử 2 phát: Transformers 2 (8GB) và VictoriaSecret (>2GB), phê lòi. Tầm 42 inch có lẽ thế là ổn, không cần FullHD làm gì.

Về độ nóng: em chạy 3h liền sờ vào mặt sau cũng chỉ ấm thôi, không đến mức bếp lò như nhiều bác nói đâu. CÒn vụ tốn điện thì nói thật dùng cả năm có lẽ cũng chỉ chênh lệch vài trăm nghìn, chẳng thấm vào đâu so với hiệu quả em nó mang lại.

Nói chung khá hài lòng, chỉ có điều mọi người bảo hình hơi tối (em để phòng khách, 2 bóng neon). Cũng phải thôi, độ sáng Plasma kém LCD mà. Lúc thử, em để mặc định như lúc mua (chế độ gia đình: Contract 60 còn lại 50 hết). Thử xong, em chuyển hết về 49, hình càng tối nhưng phải chấp nhận một thời gian, em cũng kinh mấy vụ burn-in lắm.

Thực sự em này thuộc dạng ngon - bổ - rẻ đấy. Nếu các bác không quá cầu kỳ thì nên quất em này thôi. Nhiều bác có khi chưa dùng bao giờ cũng cứ "chim lợn" này nọ là anh em hoang mang.

buonnguqua

Active Member

hình như 42 plasma Pana giờ có model chỉ còn 10tr
11 củ,
cái giá 9 củ 999 là giá khuyến mại 1 thời gian ngắn thôi

Nhưng Plasma Pana màu xấu hơn Plasma của thằng Samsung,
nhất là phim nào màu mè rực rỡ hoa lá cành

em cũng vừa múc em pana 42X10S, quá tuyệt, không nói được gì hơn câu verygood. he he. Chỉ tiếc em mua k đc rẻ như các bác, em mua 11.990.000 ở pico, chả khuyến mại gì, hic

lamthoi

Member

hy vọng là cuối tháng khi tính tiền điện cậu cũng vui vẻ và phấn khởi nhu vậy

khactuyen

Banned

hy vọng là cuối tháng khi tính tiền điện cậu cũng vui vẻ và phấn khởi nhu vậy

tùy vào tần suất xem thôi bạn ạ, mình dùng con 50' mà tiền điện hầu như ko hơn là mấy (vì có mấy ai xem filmHD cả ngày đâu, cùng lắm chỉ cuói tuần).
Công suất tiêu thụ điện của Plasma phụ thuộc vào từng cảnh trong film, không như LCD là cố định

tieuthieugia

Well-Known Member

tùy vào tần suất xem thôi bạn ạ, mình dùng con 50' mà tiền điện hầu như ko hơn là mấy (vì có mấy ai xem filmHD cả ngày đâu, cùng lắm chỉ cuói tuần).
Công suất tiêu thụ điện của Plasma phụ thuộc vào từng cảnh trong film, không như LCD là cố định

xem phim xxx cảnh da sáng, hay bãi biển... sẽ tốn điện hơn hén

Bác có xài qua Plasma thì hãy phán như thánh vậy, forum này không dưới vài chục bác chơi cả Plasma và LCD đấy bác ạh. Vấn đề này cứ lòng vòng mãi dây dưa không dưới vài tá topic. Vụ tiêu tốn điện này khối topic đã bàn rồi. Giờ em cũng muốn dứt điễm 1 phát như vậy nếu bác ở TP HCM thì anh em ta xổ số 1 phát cho gọn. Em thì sợ mấy cái nick clone PR cho hàng hóa như bác chủ topic này lắm rồib-(b-(b-(

Mỗi sản phẩm đều có 1 ưu khuyết điễm của nó, mấy dạng topic này thực sự chẳng giúp ích gì cho các newbie mà chỉ tổ gây nhiễu loạn thông tin.

Nếu bác đồng ý tét thử thì em sẵn sàng thuê xe chở 1 em Plasma 42" tới tận nhà bác, bác có con LCD nào ngang ngữa inch, ta test 1 phát cho trung thực. Em đi mướn 2 cái vôn kế điện tử, 2 cái HD Player cùng model phát 2 source film y chang nhau, mời thêm vài anh em đến kiểm chứng.

Sau khi xem xong bộ phim kiểm tra 2 cái vôn kế nếu cái Plasma xơi gấp rưỡi đến gấp đôi con LCD của bác thì em tình nguyện ra về tay không tặng bác cái Plasma tùy nghi sử dụng còn nếu không thì ngược lại, bác đồng ý thì chúng ta tiến hành ngay trong 1 thời gian sớm nhất. Thân.

Chuẩn cần phải dứt điểm chuẩn xác như bác này mới giúp cho những newbie tránh bị hiểu lầm và xa lánh Plasma

caibang77

Member

Chuẩn cần phải dứt điểm chuẩn xác như bác này mới giúp cho những newbie tránh bị hiểu lầm và xa lánh Plasma

Tôi cũng đang sử dụng 42X10S mua từ tháng 6/2009 đến giờ, lúc vào forum thấy mọi người chê này nọ nào là nóng, tôn điện lúc mới mua về thấy ân hận, sau đó cũng rút kinh nghiệm và mua hộ cho ông bố vợ 1 LCD LG80 32in và ông chú vợ 1 LCD SS 32 in tôi không nhớ seri nhưng đều tầm 9 đến 11 triệu 1 cái, khi mua về xem tôi tiến hành làm chuột bạch cả 3 con luôn. Kết quả xem tivi truyền thống, Pana của tôi màu sắc nhạt nhẽo nhất, xem cáp thi nét hơn và 3 con như nhau, cuối cùng test HD thì nói hơi phạm húy bề trên một tý là 2 con LG và SS gọi con Pana bằng cụ, màu sắc sâu, đen đúng bối cảnh chứ không nhờ nhạt.
Nhược điểm là xem lâu hơi nóng, sợ ánh sáng mạnh, tiền điện một tháng hết khoảng 50 nghìn vì trung bình ngày nào cũng xem khoảng 4 giờ.
Kết luận: Ông bố và ông chú bảo em mua tivi hộ nên không chọn kỹ hay sao mà chán thế.

lamthoi

Member

Khiếp !Phải công nhận Fan của Plasma đông còn hơn dân Tàu , nóng còn hơn chính bản thân Plasma . Tớ không ở TP HcM , mà nếu có ở thành phố HCM tớ cũng không tham gia vì đây là một diển đàn chớ không phải nơi cá độ . Tớ chỉ cần dựa vào thông số được công bố bởi chính nhà sản xuất để kết luân là Plasma ăn điện, chẳng lẻ Pana lại tự vạch áo cho người xem lưng

tieuthieugia

Well-Known Member

Khiếp !Phải công nhận Fan của Plasma đông còn hơn dân Tàu , nóng còn hơn chính bản thân Plasma . Tớ không ở TP HcM , mà nếu có ở thành phố HCM tớ cũng không tham gia vì đây là một diển đàn chớ không phải nơi cá độ . Tớ chỉ cần dựa vào thông số được công bố bởi chính nhà sản xuất để kết luân là Plasma ăn điện, chẳng lẻ Pana lại tự vạch áo cho người xem lưng

ăn chơi k sợ tốn kém.....
xem phim cả tuần mất mấy ly cafe
giảm tiền boa cho em út...
........

tnt2tnt

Member

Nếu bác đồng ý tét thử thì em sẵn sàng thuê xe chở 1 em Plasma 42" tới tận nhà bác, bác có con LCD nào ngang ngữa inch, ta test 1 phát cho trung thực. Em đi mướn 2 cái vôn kế điện tử, 2 cái HD Player cùng model phát 2 source film y chang nhau, mời thêm vài anh em đến kiểm chứng.
Cho em hỏi bác đã bao giờ test thử chưa, nếu rồi thì bác có thể post kết quả thu được lên giùm em không?

cadiec

Thực ra bạn phunghuutuyen chắc cũng không định cá độ gì cả mà chỉ chứng minh sự chính xác khi phát ngôn thôi. Thông số kỹ thuật cũng nói là công suất plasma thay đổi theo cảnh phim nên a e mới cần tư vấn thực tế.

tnt2tnt

Member

Plasma 42Inch HD ready tầm giá 11-13 triệu hiện nay công suất max dao động khoản 270-290W, 1 em LCD tính năng kích cỡ, giá cả tương tự công suất max dao động 190-210W.

Thực tế mình đã đo thì LCD luôn max công suất tiêu thụ theo tiêu chí mà nhà sản xuất công bố. Còn plasma HD ready biến thiên rất nhiều theo hình ảnh thể hiện dao động từ 190-260w.

Và cho nếu cả Plasma và LCD chạy max công suất thì nó cũng chênh nhau không quá 100W, nếu Plasma Full HD thì con số chênh lệch này vào khoảng 150-200W.

1 ngày bác xem 10h thì tốn hơn 1 Kw- 2kw x 30 ngày x 2000đ( giá điện đã tính bị phạt lũy tiến) = 60.000 - 120.000 đ nếu dùng Plasma HD ready hay Full HD trong 1 tháng.
Vậy là công suất thực tế khi xem phim của Plasma dao động trong khoảng 65%-89% công suất tối đa, cũng không hơn LCD nhiều.

Tuy nhiên bác tính tiền điện sót rồi nha, TV tốn thêm 1w điện thì phải tốn thêm 1.x w điện cho máy lạnh (riêng các bác ở vùng lạnh như HN hiện giờ thì được trừ đi đúng chừng đó điện cho lò sưởi, coi như không tốn tí nào :) ). Chưa kể còn góp phần làm giảm nhiệt độ trái đất, tiết kiệm nhiên liệu cho nhân loại nữa chứ. :))

giancarlo

đã nhắm con này từ lâu rồi vì giá thành hợp lý. Sau khi coi hết 25 trang thì quyết định tết này có tiền sẽ rước em nó về dinh ko cần suy nghĩ nữa. Cám ơn thông tin của anh em

Bên trên