Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

phduyanh

Well-Known Member
Dạ cận tết quá xoay trở không kịp anh ạ :(

Chiều 26 tết cái ampli Nad C320bee của em nó dẹo. Không hát nữa :(

Trưa 27 tết, em tính chạy lên anh Phước nghe thử Tannoy Gold 7. Nhưng không đủ thời gian.

Qua hôm sau là 28 tết. Tính tới tính lui xà quần. Em nhắm tới lấy JBL Xtreme 3 nghe chơi ngày tết. Chạy ra shop nghe không như ý lắm. Về nhà dạo lại web nghe bà con khen Harman Kardon Go + Play. Em chạy ra nghe thử. Shop chỉ còn bán ngày cuối thôi là nghỉ tết.

Cái demo của shop đang bị fail. Chỉ còn một cái duy nhất nguyên hộp. Anh shop lúc đầu hơi ngại không muốn lấy ra test, nhưng thấy em thiện chí nên lấy ra cho em thử luôn.

Em test ở shop bằng iPhone 7 ghẻ, nhạc AM lossless.

Nghe giật mình các anh ạ. Trước giờ em chưa được nghe loa bluetooth nào tiếng hay như vậy.

Dải trên sáng và ngọt. Mid rất tuyệt vời, ngọt và dầy dặn. Tiếng mid gợi nhớ những cặp bookshelf của Anh Quốc.

Bass rất sâu, êm và gọn, chắc. Mid bass ra khá tốt, không bị thiếu như thường thấy ở những loa dùng màng passive.

Một cái hay khác của loa này là không gian khá rộng. Không bó hẹp như thường thấy ở các loa bluetooth.

Về nhà em thử phát bằng iPad tiếng hay hơn iPhone nhiều. Các dải ra đầy đủ hơn. Nghe AM, Spotify, Tidal, Deezer... gì cũng hay hết.

Rất bất ngờ ạ :eek:

Trước tết 2 tháng mình cũng quất em B&O M5 về nghe phải nói giật mình mấy bác ạ.

1. 3b1feb3a0adde72dd6c13c3697a47d28.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Có frimware mới AudioLinux . ( các bác ghi thẻ mới mới hay up online đều được a ) . :rolleyes:
http://www.audio-linux.com/

201/02/2022 New Raspberry version 2.3.0

1) Full system update
2) New kernel linux-raspberry4-rt version 5.10.52-6-rt47 (LTS)
3) Menu 214 with
Added options for RECORD and DIRETTA in Web Interface 2
System is ready to install DIRETTA alsa kernel driver and daemon in the next weeks
If you want to install it now, please contact support
For more information: https://www.diretta.link/
Added new option 11 RECORD playing audio (from streaming or file)
This new script will record the audio output, whether the source is from a local file or from internet
The audio application output must be set to Loopback device 0, for example Loopback,DEV=0
Added extreme2 boot option. You should have a very good cooling system if you select this option

etc.

https://www.fshare.vn/file/Z5D7MBCH662G
Vẫn là pass cũ a . :eek: :mad: :)

toi511

Well-Known Member
Dạ cận tết quá xoay trở không kịp anh ạ :(

Chiều 26 tết cái ampli Nad C320bee của em nó dẹo. Không hát nữa :(

Trưa 27 tết, em tính chạy lên anh Phước nghe thử Tannoy Gold 7. Nhưng không đủ thời gian.

Qua hôm sau là 28 tết. Tính tới tính lui xà quần. Em nhắm tới lấy JBL Xtreme 3 nghe chơi ngày tết. Chạy ra shop nghe không như ý lắm. Về nhà dạo lại web nghe bà con khen Harman Kardon Go + Play. Em chạy ra nghe thử. Shop chỉ còn bán ngày cuối thôi là nghỉ tết.

Cái demo của shop đang bị fail. Chỉ còn một cái duy nhất nguyên hộp. Anh shop lúc đầu hơi ngại không muốn lấy ra test, nhưng thấy em thiện chí nên lấy ra cho em thử luôn.

Em test ở shop bằng iPhone 7 ghẻ, nhạc AM lossless.

Nghe giật mình các anh ạ. Trước giờ em chưa được nghe loa bluetooth nào tiếng hay như vậy.

Dải trên sáng và ngọt. Mid rất tuyệt vời, ngọt và dầy dặn. Tiếng mid gợi nhớ những cặp bookshelf của Anh Quốc.

Bass rất sâu, êm và gọn, chắc. Mid bass ra khá tốt, không bị thiếu như thường thấy ở những loa dùng màng passive.

Một cái hay khác của loa này là không gian khá rộng. Không bó hẹp như thường thấy ở các loa bluetooth.

Về nhà em thử phát bằng iPad tiếng hay hơn iPhone nhiều. Các dải ra đầy đủ hơn. Nghe AM, Spotify, Tidal, Deezer... gì cũng hay hết.

Rất bất ngờ ạ :eek:

Em thì cảm nhận khác bác. Dải bass dư lấn át các dải, âm thanh bị dính. Chỉ hợp chơi nhạc vũ trường, đánh ngoài không gian mở, nếu phòng hơi nhỏ mở một hồi ong hết cả tai lùng bùng đi không vững :D:D:D:D:D

tml3nr

Moderator
Em thì cảm nhận khác bác. Dải bass dư lấn át các dải, âm thanh bị dính. Chỉ hợp chơi nhạc vũ trường, đánh ngoài không gian mở, nếu phòng hơi nhỏ mở một hồi ong hết cả tai lùng bùng đi không vững :D:D:D:D:D
Nó có màng passive phía sau nên rất dễ rền nếu đặt gần tường anh ạ. Nếu em để cách tường 30cm thì nghe volume trên 30% là nó bắt đầu rền. Nhưng được một cái là từ 10% là nó đã ra đủ tiếng. Em để ở phòng khách khoảng 30m vuông chỉ mở 15-25% là vừa nghe.

Em nghe nói là có thể set tăng giảm bass được. Không biết là tip này còn work hay không:

https://www.amazon.com/gp/customer-...=cm_cr_getr_d_rvw_ttl?ie=UTF8&ASIN=B01KWNWEEO

https://gadgetunder100.com/how-do-i-lower-the-bass-on-my-harman-kardon/

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Trước e nhớ bác Hải có 2 con ampli Nad C320bee mà. Không lẻ tèo hết...
Dạ cái đầu tiên em mua mới từ 2007, nghe đến 2017 nó bắt đầu dẹo. Đi viện 2 lần thấy không khỏe nên em mò mò mua được cái thứ 2 hàng cũ.

Khoảng 1 tuần nay em phát hiện ra nó bị lệch vế trái. Âm lượng chỉ còn 6/10 so với bên phải. Lết tới chiều 26 tết mở lên thì nó im re luôn :oops:

Chắc bằng mọi giá em phải tìm mua cái C320BEE thứ 3 y như cũ. Vì nếu đổi ampli là em bị chết sợi dây loa Kimber 8TC liền.

Sau khi test qua nhiều amp em mới thấy là sợi 8TC tiếng nó quá ngọt nên chỉ hợp với những amp tiếng mộc. Hầu hết các amp khác khi ghép với 8TC tiếng bị mềm mại quá mức.

Bên trên