Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

phile

Bác nào biết chổ bán con chip dac PCM5122 chỉ em với, hoặc bác nào hay order taobao cho em ké 1 con. Tks

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenthuong80

Mục 9 nói khi bạn tạo file lirc.conf trong bước 6, 7 thì khả năng chạy nếu lỗi do xung đột với Archlinux thì bạn dùng 1 thẻ nhớ khác cài Rasbian tạo file có nội dung giống bước 6, 7 nhưng đặt tên là irrecord sau đó thử remote với Rasbian nếu chạy ngon thì copy irrecord đó đổi tên thành lirc.conf chép vào thư mục /etc/lirc/lircd.conf.d trên Rune

Nếu chưa được nữa ...hú em...kaka ...chúc vui !
Em đã làm theo cách bác chỉ và thành công, tks bác nhiều nhiều

Tiện thể bác cho em hỏi, e muốn copy nhạc vào thẻ sdcard (đã được mở rộng theo hướng dẫn từ 2Gb lên 8Gb) thì chỉ việc kéo thả như hình hay là dán vào thư mục nào ạ??? (copy thông thường thì thẻ nhớ trên computer chỉ báo có 100Mb, k nhìn thấy phần root, phần sdcard đã được mở rộng)
e dốt tin học, chỉ đọc trang 1 làm theo nên các bác thông cảm, tks các bác

smallgent

Well-Known Member
Board dac ES9018K2M có sẵn nguồn cấp 5VDC cho ae gắn thêm board usb/xmos cấp tín hiệu i2s cho nó. Mình hỏi bên bán đã xác nhận như vậy. Vậy thì quá tiện để diy.

zeze

Well-Known Member
Báo cáo các bác, mình lắp vào và con es9018k2m đã chịu hót rồi (cổng RCA luôn nhé), chơi được file 24/192 ngon lành (DSD chưa biết, do mình không có file DSD - Bác nào có thể chỉ mình link download 1 file duy nhất thôi để test thử xem). Cám ơn bác linh0983 đã giúp mình giải quyết vụ này, nhờ vậy mới biết iFi usb converter có cổng xuất I2S - Ngay ông 3kshop và thằng hãng bán nó cũng nói không có cổng I2S :eek:.

@smallgent: Ý em chổ cấp "5VDC cho ae gắn thêm board usb/xmos cấp tín hiệu i2s cho es9018k2m" nghĩa là, mình chỉ cần cấp điện cho es9018, rồi từ cái chổ 5VDC này mình cấp điện cho boars usb/xmos (như thế không cần nguồn rời cho board usb/xmos).
------------

Có điều bất tiện, nếu chơi kiểu này thì cái iFi converter mình không xài được cổng xuất Coaxial cho Dac rời (iFi converter nếu cấp i2s thì phải tháo cổng xuất Coaxial ra). Chắc phải kiếm 1 usb/xmos mới quá --> Có ai quan tâm con này không? https://volumio.org/product/allo-kali-i2s-reclocker/ ?o_O. Hay là kiếm 1 cái Dac nào ngon ngon, khác nữa ta :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
@zeze:
1) mặc dù chip ES9018K2M cho phép đến 32/384 + DSD nhưng kiểu thiết kế của board đó ko cho phép kết nối DSD nhé anh, chắc nó chỉ 32/384 cũng quá ok rồi. A muốn chơi DSD thì trong MPD của Rune phần DSD chọn Disabled khi đó nó convert sang pcm có thể play được và lúc đó nếu RP có màn hình a sẽ thấy hiện 352.8kHz ;). A down samples DSD ở http://2l.no có đó.

2) đúng rồi anh, 2 lỗ đó để cấp nguồn cho board usb/xmos dyi cấp tín hiệu i2s cho ES9018K2M.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bác @zeze bác làm cái switch giống như bác @smallgent để chuyển i2s khỏi phải mua cái xmos a . Đợi hết giờ làm chạy ra lấy cái board sao lâu thế .:rolleyes::p:(

linh0983

Well-Known Member
Cái switch bác tham vấn bác chuyên gia @smallgent a . Mình đưa trước cho họ 2 xi lát nữa ra lấy mới biết chính xác . Bác cấp nguồn đôi hay đơn cho ES9018k2m vậy a ?

zeze

Well-Known Member
@linh0983:
1. Mình cấp nguồn đôi 15VAC - 0 - 15VAC. Thích vụ cái Dac này nó có sẵn board điều áp, chỉnh lưu.
2. Mua online, sao có vụ đưa trước 2 xị :eek: ??

smallgent

Well-Known Member
Em đã làm theo cách bác chỉ và thành công, tks bác nhiều nhiều

Tiện thể bác cho em hỏi, e muốn copy nhạc vào thẻ sdcard (đã được mở rộng theo hướng dẫn từ 2Gb lên 8Gb) thì chỉ việc kéo thả như hình hay là dán vào thư mục nào ạ??? (copy thông thường thì thẻ nhớ trên computer chỉ báo có 100Mb, k nhìn thấy phần root, phần sdcard đã được mở rộng)
e dốt tin học, chỉ đọc trang 1 làm theo nên các bác thông cảm, tks các bác
View attachment 228872
Bạn vào thư mục mnt/MPD sẽ thấy có các thư mục sau:
- LocalStorage : phần trống thẻ nhớ còn lại của thẻ cài Rune
- NAS : khi bạn thêm kết nối đến NAS thì nó nằm ở đây. Nếu chép vào đây thì là chép vào các ổ trên NAS
- USB : khi bạn gắn USB thì nó sẽ xuất hiện ở đây. Nếu chép vào đây thì là chép vào các USB đang cắm trên RP.

a>
Chào các bác ạ.
em đang tính đặt quấn cục nguồn R core: cho ra hai mạch 0-7.5VAC (3.5A) thì đủ dùng chưa ạ, hay nên quấn theo thông số khác thì hơn ạ.
em tính cấp nguồn 5V cho Pi 3 và USB ạ.

smallgent

Well-Known Member
a>
Chào các bác ạ.
em đang tính đặt quấn cục nguồn R core: cho ra hai mạch 0-7.5VAC (3.5A) thì đủ dùng chưa ạ, hay nên quấn theo thông số khác thì hơn ạ.
em tính cấp nguồn 5V cho Pi 3 và USB ạ.
7.5VAC là áp vào lý tưởng để điều áp ra 5VDC nên thế là ổn rồi. Để tránh sụt áp nên quấn sao cho áp AC ra trong khoảng 7.5-9.0 là đẹp nhất. Nếu muốn dòng ngon dùng dây đồng đôi vẫn ngon hơn dây đồng đơn nhưng sợ mấy ông thợ ko đủ trình làm ko đẹp vì khó quấn hơn xíu, dây đơn cũng ok nhưng tra bảng cho đúng để ra dòng cao. Nếu thợ biết đề nghị chọn dây đồng đạt class F (ở vn mình biết toàn class B mà bán họ ca lên đến mây xanh :) ). Nếu ko phải cấp AC đôi thì nên quấn 2 cuộn ra 4 đầu riêng cho tiện diy sau này. Chúc bạn vui.

Chào bác!
Em đặt quấn chỗ này chắc là yên tâm ạ, em quấn hai cuộn ra, 4 đầu ra riêng với hai cuộn đều cho ra 7.5V, 3.5A vì như thế vừa đủ dưới 55VAC ạ.
Lúc đầu định đặt quấn thêm hai quận 9VAC nữa nhưng như thế thì to quá, nên thôi ạ.

Mạch LT1080 pro em cũng đang đặt 1 mạch rồi.

thank bác ạ.hi

smallgent

Well-Known Member
@linh0983: e có 1 cái usb sound card này nhờ a giúp móc từ chip CM108 ra làm 4 sợi (GND, DAT, BCK, LRCK) nhé để e feed cho board dac ES9018K2M xem được ko?

Các chân a xem qua hình dưới giúp:

Cho e biết nhé ! Nếu làm được a xả chì bỏ cổng microphone ra để đưa bộ dây 4 sợi ra chỗ này, e về sẽ làm đầu Dupont cái cắm vào board ES9018K2M luôn. Cảm ơn a @linh0983 trước !

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên