Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Set up nas cho Rune đơn giản, còn set cho Moode chuối vãi, tôi cũng chả nhớ làm thế nào mà mình lại làm được.
em chào bác, bác có thể hướng dẫn em kết nối với nas synology 415+ được không ạ?
Rpi3 được kết nối wifi, và dây mạng.
synology kết nối qua dây mạng.
máy tính dùng Wifi
Iphone dùng Wifi

thank bác ạ.

linh0983

Well-Known Member
@dongochoan: board bác mua là CM108 hả? Bác câu 4 dây ra ngoài, có phải là GND, DAT, BCK, LRCK không? Giá bao nhiêu/chiếc vậy bác?

@linh0983: đóng box rồi, mình quên sờ xmos. Tháo ra chua quá. Cái board mới về nghe ntn bác?

@anhchinh83: rpi mình nghe với dac rời ok mà. Bác nghe không ổn định là như thế nào?
Tiếng bass bây giờ hài lòng rồi bác . Tròn nhưng hơi cứng nhưng theo thời gian nó sẽ mềm a .

zeze

Well-Known Member
@linh0983: bác xem giùm mình trên board es9018k2m có cái ổn áp, thạch anh 100.000 gì đấy, mình có thể nâng cấp loại nào tốt hơn không bác.

do_long_khach

Well-Known Member
em chào bác, bác có thể hướng dẫn em kết nối với nas synology 415+ được không ạ?
máy tính dùng Wifi
Iphone dùng Wifi

thank bác ạ.
Tôi ko có synology nhưng chắc là cũng vào phầm network của Rune nhập đúng đường dẫn và save lại thôi

smallgent

Well-Known Member
Phương án dùng CM108 feed i2s cho ES9018K2M thì quá rẻ + hiệu quả nhưng nó chỉ 16/48 max trong khi mình đã bắt đầu sưu tầm chơi Hi-res nên chắc phải tìm 1 cái xmos giá tốt nhất có thể tới 24/192 quá.

Dạo một vòng AliExpress thấy mấy cái xmos mà được cũng phải từ $25-$39 nên thôi chuyển sang dùng C2 cấp trực tiếp cho ES9018K2M luôn vì mới có cái C2 thứ 2, bỏ qua RP.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Phương án dùng CM108 feed i2s cho ES9018K2M thì quá rẻ + hiệu quả nhưng nó chỉ 16/48 max trong khi mình đã bắt đầu sưu tầm chơi Hi-res nên chắc phải tìm 1 cái xmos giá tốt nhất có thể tới 24/192 quá.

Dạo một vòng AliExpress thấy mấy cái xmos mà được cũng phải từ $25-$39 nên thôi chuyển sang dùng C2 cấp trực tiếp cho ES9018K2M luôn, bỏ qua RP.

Cái náy có 12.3$ (free ship), cổng xuất coaxial/optical max 48k. Còn cổng xuất i2s không thấy nó ghi. Em hòi bác linh0983 xem (bác ấy post đã dùng rồi).
https://vi.aliexpress.com/item/Hifi...id=3766a2e2-fb0b-49aa-8197-ee46de727139&tpp=1

dungsin_lqd

Well-Known Member
máy tính dùng Wifi
Iphone dùng Wifi

thank bác ạ.
Khái quát như thế này
Ip nas vd 192.168.x.x
Path vd /music/ten thu muc nhạc
Gõ đúng user name pass của nas
Trên nas nhớ bật NFS. Tks

smallgent

Well-Known Member
Mình mới order thêm chú này thay cho xmos cho nó đồng bộ với cái DAC mới . " Amanero " hi hi .
https://world.taobao.com/item/535870206571.htm?fromSite=main
Bây giờ nghe sướng cái lỗ tai rồi a .
Ý anh cho board mới là board nào? Cho board DSD1796 a mới mua?
Nếu a tính để ra DSD thì board này cũng ko ra được đâu. A hỏi thử bên bán xem về việc này trước rồi mua :)

Về vấn đề DSD e ....đã biết :D

toivannho

Active Member
Em đọc topic này mấy ngày nay thiệt sự rất thích và muốn làm 1 bộ đú với các bác. Em đang phân vân thời điểm này nên mua Pi3 hay C2 (nhu cầu em là xem phim HD, nghe nhạc là chủ yếu, vọc vạch thì phụ thêm) ? Em định mua ship về chứ không mua ngoài shop nên em đợi được. Xin các bác cao thủ : @smallgent, @linh0983, @phithien, @zeze và các bác đã chơi qua cho em lời khuyên vì em chưa được chơi và thấy 2 em này trình diễn thực tế.
Em cảm ơn và chúc cả nhà ngày Chủ nhật vui vẻ !

linh0983

Well-Known Member
Board này nó đi theo cái board DSD1796 bác a . Vì mình đã có board Xmos nên mình ko lấy nó . Nhưng về xem lại board xmos của mình nó ko có Pin DSD nhưng board Amaneo này có Pin DSD . Cái hay nữa là nguồn nuôi board Amaneo này nó lấy nguồn trên board DSD1796 . ( Pin5 DSD nó ngay sát Pin4 cổng USB đó bác ) .

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
Bộ CM 108 và ES9018K2M of mình. Nghe mấy giây đầu of bản nhạc bị vất như đĩa sướt , sau đó nghe bình thường , trong khi đó nghe bằng cổng spdif of CM 108 thì không bị. Bác nào giúp mình với !!!

Dat@242

Member
Mình mới order thêm chú này thay cho xmos cho nó đồng bộ với cái DAC mới . " Amanero " hi hi .

Mình đang dùng thằng này, thấy chơi DSD khá ổn

Đính kèm

313.6 KB · Xem: 5

smallgent

Well-Known Member
@linh0983: a quá khen khi gọi e vậy rồi :) , chẳng qua e biết rõ để ra được DSD nó ko còn là phạm vi i2s tiêu chuẩn nữa. A nên hỏi thằng bán board daughter xmos tương thích với chip DSD1796 để giải mã được DSD nhé. Hy vọng e đã giúp được anh. Board của @Dat@242 ok đó, a cân nhắc xem ;) ... NHƯNG board tương thích chip DSD1796 vẫn có thể khác nhé !

@Dat@242: Bạn share cái hình mình cũng biết sự am hiểu của bạn về DSD rồi, tại hạ bái phục :) .. nhưng mình sẽ nói tiếp có thể vẫn sẽ khác ... đúng ko ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Bộ CM 108 và ES9018K2M of mình. Nghe mấy giây đầu of bản nhạc bị vất như đĩa sướt , sau đó nghe bình thường , trong khi đó nghe bằng cổng spdif of CM 108 thì không bị. Bác nào giúp mình với !!!
Bộ CM108 mà bạn nói là bộ nào? :)

smallgent

Well-Known Member
Em đọc topic này mấy ngày nay thiệt sự rất thích và muốn làm 1 bộ đú với các bác. Em đang phân vân thời điểm này nên mua Pi3 hay C2 (nhu cầu em là xem phim HD, nghe nhạc là chủ yếu, vọc vạch thì phụ thêm) ? Em định mua ship về chứ không mua ngoài shop nên em đợi được. Xin các bác cao thủ : @smallgent, @linh0983, @phithien, @zeze và các bác đã chơi qua cho em lời khuyên vì em chưa được chơi và thấy 2 em này trình diễn thực tế.
Em cảm ơn và chúc cả nhà ngày Chủ nhật vui vẻ !

Nên thử cả hai trường hợp vì trăm nghe ko bằng một thấy. Dù có cả RP3 + C2 vẫn cảm thấy thiếu :D

Bên trên