Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thebluewindows

Well-Known Member
Lâu nay e nghe MoOde/Pi3 giờ chuyển Rune/C2 xem sao đã, có gì chuyển lại sau :D
Cơ mà Rune/C2 play cue file có hiện list trong phần queue nhưng ko chuyển đc bài... :((
Bác nào nhiều kinh nghiệm với Rune giúp e vụ chọn bài khi chơi file .cue với :D Search trên forum của Rune thì bọn Tây bảo chơi .cue bình thường thế mới điêu...
Ko lẽ mới đc 3 bữa lại quay về MoOde/Pi3. C2 giao nhiệm vụ làm NAS :(

linh0983

Well-Known Member
Con DAC còi AD1955 sau 2 tuần chạy ra bây giờ tiếng MID hay . Nghe nhạc vàng output RCA Tube tiếng hát du dương truyền cảm a .
https://world.taobao.com/item/9173436367.htm?fromSite=main
https://vi.aliexpress.com/item/Xian...lgo_pvid=24e22d4f-507e-463f-92c0-cc25b73ae15a

Dac wolfson 8718 trong con A9050 tiếng mỏng qua con AD1955 tiếng dày .
Kết nối Pi >> USB Dac >> Amply >> Loa . :eek::D:(

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Các bác xài HDD box chú ý nhé.
Hôm qua em copy khoảng 2T dữ liệu từ ổ 5T qua đấu với PC qua cáp SATA rồi NAs, lúc đầu khá cao khoảng 100MB/s sau cứ lịm dần còn 10K/s rồi ngủm hẳn. Loay hoay tìm kiếm mãi mới phát hiện ra bộ nguồn cấp cho HDD nóng bỏng tay.
Bộ này ra DC 12V/5V 2A trước đây phục vụ ổ 1T, 1,5 T không sao, nhưng lớn hơn sẽ bị quá tải.
Tốt nhất kiếm nguồn tổ ong 5A cho chắc ăn không có ngày toi hết dữ liệu.

nqn_vnn

Well-Known Member
Con DAC còi AD1955 sau 2 tuần chạy ra bây giờ tiếng MID hay . Nghe nhạc vàng output RCA Tube tiếng hát du dương truyền cảm a .
https://world.taobao.com/item/9173436367.htm?fromSite=main
https://vi.aliexpress.com/item/Xian...lgo_pvid=24e22d4f-507e-463f-92c0-cc25b73ae15a

Dac wolfson 8718 trong con A9050 tiếng mỏng qua con AD1955 tiếng dày .
Kết nối Pi >> USB Dac >> Amply >> Loa . :eek::D:(

Nghe đồn mấy em Bóng đèn phải chạy hum cho ấm rồi nghe mới phê anh ơi ^^

ac_vna

Active Member
Hàng em đã đặt, nhưng cũng chưa về, em cũng đang nóng lòng đợi đây ạ.:)

xin hỏi các bác chút, là vừa rồi chết một em Pi3, đang tính mua lại một em khác mà đang băn khoăn nên mua Pi3 hay C2 hay em nào khác ạ, mục đích là nghe nhạc giải chí ạ>
Thank các bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mình cũng có con Pi3 cpu toi rồi . Bác mang qua mình , mình đóng con cpu của bác sang . Nếu nó lên nguồn mình tặng cho bác luôn . :oops:
Nghe nhạc mình chọn Pi a . :confused::):p

ac_vna

Active Member
Mình cũng có con Pi3 cpu toi rồi . Bác mang qua mình , mình đóng con cpu của bác sang . Nếu nó lên nguồn mình tặng cho bác luôn . :oops:
Nghe nhạc mình chọn Pi a . :confused::):p
hi, cảm ơn bác ạ.
Của em là cắm nhầm nguồn 12VDC vào Pi3, sau đó, cắm lại thử nguồn 5v vào pin 2, pin6 cũng không được. tiếc em ở xa bác ạ.hiiiii

tml3nr

Moderator
Hàng em đã đặt, nhưng cũng chưa về, em cũng đang nóng lòng đợi đây ạ.:)

xin hỏi các bác chút, là vừa rồi chết một em Pi3, đang tính mua lại một em khác mà đang băn khoăn nên mua Pi3 hay C2 hay em nào khác ạ, mục đích là nghe nhạc giải chí ạ>
Thank các bác ạ.
Nghe nhạc thì em vote cho Pi2 ạ :p

ac_vna

Active Member
Em chào các bác!
Em đang dùng Pi3 để nghe nhạc qua usb, đang định dùng máy tính bàn làm MinimServer, hôm qua em đã cài MinimServer cho win 10 , và hai phần mềm Linn Kazoo/Lumin cho Ipad Mini rồi ạ. Trong Môode của Pi3 em cũng đã chọn UPnP và Ipad cũng vào được Lumin rồi, tuy nhiên em chưa biết mở nhạc như thế nào ạ?
các bác giúp em với ạ.
Thank các bác ạ.

Credit to bác @trung224 có giới thiệu, em xin tóm tắt lại theo ý hiểu của em:

Hiện nay anh em ta đang chơi Volumio/RuneAudio/MoodeAudio (thông dụng nhất):
Các distro này cung cấp một OS nhỏ gọn gồm trình quản lý mạng, giao diện quản lý mpd server, audio server (alsamixer), mpd client... cài trên Pi và SBC.
Các control point truy cập vào OS trên qua giao diện web (có một số App) và play chủ yếu tương tác với MPD client (aka MPD interface) chơi nhạc.
1xKu_U4xOgfql2CHYE-OUHglPzRILSzZboEzdQLYn3WOSCiUA1R10JuYZHYjLWM2VBJyhsp6gF2XSNg5_jmnW_ckTdc5mbnJzRRLTUIkAEex1tUAf8pUgn4dH-SX73CGMeHw7XXzIDoBeVb6K8SuvuDuarz_QOOv5nS3QY0ZUN76TA1kFYHb2hKBwNwNG0dCvbeGHO2FfsTb-uQ_ngdg2tlb2VvfjWvde_NC9QG1DpJL8wkrm3zpZyaXAhqWEDrbgt0hxCRtl0ibcjpTGDYfJvaV9Ozswn6bwEpWeuGe5xGNvR0mLLuywML1GbBCttLqaVe6Bdd-31Ycia311mALWBllQXN5NAXxrVRZOSUhGBzbAbAgTcUSqT-94Luc8pFwrcKnpLFIfjqKVxmupvoSED4PiFmay8mo55lhsUynNzV5mhNbhwTqm0QRx8l8mN_N2iGTOMk1-BMFFVbTmtKfnvcWcf8Y9loi7BTTILEP2syzYOwESk5Rqm9ln34hHiXIiMvQe-vDvIowb4W1n2_xwXfyprnmUhHyqBkA2B2lXd9D8NMcLrRU6qCZyI-NuI6DC4_tMtQf3h9qKMuejTVhV312lZyJ_KFW6-A93_Fb3JmIzd6-A1ddSzsriHcILWtr9ESmi5K5Q_HK9sibep5nfssMEdX82c2XRhCBiHr_K4U=w2688-h1304-no

Với mô hình UPnP Universal Plug and Play , xem thêm ở đây mô hình UPnP thương mại.

Vậy là cần có các món ăn chơi như sau:
Cần có Drive chứa nhạc NAS, PC, ... các bác đã có rồi :)
UPnP Media Server quản lý nhạc (trước đây MPD server quản lý, các bác hay Add NAS đó)
List gồm có MinimServer, XBMC, Plex, Mediatomb, Serviio, Logitech Media Server, Asset PnP.
Tùy theo sở thích hay tổ chức Server của các bác là PC hay NAS,.. để chọn cài. Em chọn MimimServer .
Xong phần UPnP server.

Phần Audio Renderer.
Các OS chơi nhạc kia cũng cài các Audio Renderer rồi, các bác chỉ bật nó lên thôi. (Volumio 2 không thấy có), nhưng ssh cài thêm vào chắc được. Dưới đây là Rune.
TfvbuSefiNfVRjfrusbEgBi7aeTeCTnoK8W2PNtTPTzsTFp65KzL6WZkUyIPNbeHbnj3km98HkrJkPfYR0Y0QTDLh9OYGWZwrEDNNsA_eza3j-zqLa6OUDOIPruyCjJnVz8THy6eXP1YhE6tdaVk6jn_aC6OHWD-p5__S66D24q1dAQEV5pk4zrl2Vs_O7YEaWc0E-9o_oEN90TosEYuKag8zXQzUrUMef7zMGa1GNEd34f4xhEQl0lOkkzZtbho_53GmfOREIypV3moHles4MANWYu7RBeXjDImPG0n36VFZ6FazMAk2uwsiddj8_pwY4Sl7fmLO1nont7-jXpe1CoGON1AkoQ_ToBQvaPmvN1YZGGbRbtsn3xNqa65uCAObby2Bn5-2XN8xgfLoz0BbbgGlFP2JBonLxGV2nFTAIzIFMMNxiPD3nxFEZYmCSxpyZKTXK1RP-cieacIsJgvC5tCtpcyTD9mT7E8sT68KxUXTiCGvrroHNWeMMQaXhfOpSJZ1JMK6RTAQcHRen9GaQJT2R1TyQYdB3OpxWA2FNg5yjUQZqFZ4CBdrr2xfqIBkgp4k_0pKCGeH9qctpVAlNnUyPOM9Y5QobLiUg2_FH4T-cC6pNsFVbtmnh1Q08F4e8FiEAP209Fuzg8a_0lmWFvjL9RAVMB7VKtM4PkXTG8=w1080-h1920-no

Xong phần Audio Renderer.

Tiếp theo là UPnP Control point - App trên các OS: iOS, Android , . Trên App store. Play store bác Search "upnp" ra cả loạt.
các bác xem thêm ở đây https://www.lesbonscomptes.com/upmpdcli/control-points.html

Bonus mấy món Control point của em.
cMhHzSgCg-MavRRogbUSVKVghQ_nw1B6fsKioYbZPmQWft3uJcoq6HXg8wkt0gO_KlCh25qE8FO2M-_SmkLZe0XXk25-o4_1UV48vVRkob748JBlFNPJtg15gCVl0Gc91Ykt9hxiHQYPXydZA9JJRKLT2jd1h06G0myrYosnGgSjEnc9m6ZkemYa8Pl51ZR5CqYROecNqXmBXAzH98FoIZy9YJeh_OsUfN_hOE5Y1KgfZxvIL3g4Zg0ZQP3xVSJ7mubd48yFdF1nq07k83PmYqFsvd2ieSd3bNJDjloaThTmU57IMK8m1mTqmgopHmUmae8_XSlIGO1ujXrm7JqDiSzSh1WVtCwHTHP0pEQ0to-nAZ2WGBm5CQVsjmSw9ZadtzBsYizaZ6FgPXAKUqF4OUyEXtMhudffPGZs13ZygFfnc5rR4V_i7Clj2yj5pCQmfjOMBsucvUZXe20-UQrXlcJ_AwGPdu_ogG8VWwQ1_XIJUeHG9bEvYkSjIdK3tjH3IOGmOHKcVcQ3MNMqyyqZb3YKdjeH0a6SMpn5FYBdybXICWwUqvn6XXBgXaPrQJpGyAwkXtxwB1ZfhJTxbpm5S75efLagbugRHGzFogr-Mkkwln0TXBoJxrdCYwwNhlnQLapFaRwkc34qsKjOYuqR5Uv18Hsn9VenjsBYxf-aovo=w1080-h1920-no

Phần còn lại các bác tự khám phá, em nói hết ra nó mất sướng...

Nếu có mắc chỗ nào mời các bác thảo luận thêm. Em sẵn sàng chia sẻ chút kinh nhiệm của em.

Cảm ơn các bác.

Edgar Vũ

Sao mình tìm RuneUI trên App Store của iOS mà không thấy nhỉ? RuneUI có trên iOS không vậy các bro?

Thanhvo31

Well-Known Member
Em chào các bác!
Em đang dùng Pi3 để nghe nhạc qua usb, đang định dùng máy tính bàn làm MinimServer, hôm qua em đã cài MinimServer cho win 10 , và hai phần mềm Linn Kazoo/Lumin cho Ipad Mini rồi ạ. Trong Môode của Pi3 em cũng đã chọn UPnP và Ipad cũng vào được Lumin rồi, tuy nhiên em chưa biết mở nhạc như thế nào ạ?
các bác giúp em với ạ.
Thank các bác ạ.

Vào setup (bánh răng) chọn đầu ra là Moode, đầu vào Music library là Server, chọn Album rồi nhấn nút Play thôi.

trung224

Well-Known Member
Em chào các bác!
các bác giúp em với ạ.
Thank các bác ạ.
Bác đã config minimserver để nó scan thư mục chứa nhạc chưa? Biểu hiện là biểu tượng minimserver ở góc phải phía dưới của màn hình sau khi khởi động đã chuyển sang màu xanh lá cây như hình

do_long_khach

Well-Known Member
Quy hoạch lại thiết bị ngoại vi của dàn xem phim và nghe nhạc bèn thừa ra cục nguồn linear 12v 2a. Modem kiêm router ở nhà may quá cũng dùng cục wall wart thông số như vậy. Vậy là dùng nguồn linear cấp nguồn cho modem/router. Âm thanh lên chắc đến 10%.

linh0983

Well-Known Member
Hôm nay có 1 board Pi3 cắm nhầm điện 9v chạm thẳng cẳng . Google mình kiếm được schematic Pi3 sau khi dò mạch mình thấy như vậy :
Con diode zene D5 nối tắt ( hình chữ nhật mình thay con khác ) .
Con IC U3 ( 12 pin trong khoanh vàng hình trên ) con này vào 5v cho ra 2 nguồn 3.3v và 1.8v . Khi đo nguồn 3.3v thì ok nhưng 1.8v thì tịt đo 0v . Con CPU chạy 2 nguồn 3.3v và 1.8v vì ko có lk thay mình thêm con AMS1117-1.8v ( trong khoanh vàng hình dưới ) thay thế nguồn 1.8v từ IC U3 . Bây giờ Pi3 đã lên nguồn bình thường a .

Nguồn 1.8v từ con IC U3 qua cuộn dây L2 mình tháo L2 ra cách ly nó với IC U3 .

Mạch con IC U3 cho ra 3.3v và 1.8v .

Đây là schematic full Pi3 các bác .
https://www.raspberrypi.org/documen.../schematics/RPI-3B-V1_2-SCHEMATIC-REDUCED.pdf
Khi mình viết bài này là đang nghe cái board chạm này đó a sướng . :D:p:p
Bác nào lỡ cắm lộn điện cứ vọc nếu khúc mắc mình ... hi hi . :rolleyes:
Khi cắm nhầm ko phải lúc nào nó hư cũng giống nhau tùy cơ ứng biến a . :mad:;):rolleyes::D;)
( Mình chụp lại cho nét hơn a ) .

Chỉnh sửa lần cuối:

ac_vna

Active Member
Quy hoạch lại thiết bị ngoại vi của dàn xem phim và nghe nhạc bèn thừa ra cục nguồn linear 12v 2a. Modem kiêm router ở nhà may quá cũng dùng cục wall wart thông số như vậy. Vậy là dùng nguồn linear cấp nguồn cho modem/router. Âm thanh lên chắc đến 10%.
Bác có lắp thêm thiết bị chống nhiễu cho dây lan từ moden không ạ

giaphongn

Well-Known Member
Bên trên