Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Nhân vụ bác @tml3nr kiểm kê tài sản Pi, em cũng sô hàng chút:
  1. Raspberry Pi B = 1
  2. Raspberry Pi B 2 =1
  3. Raspberry Pi B 3 = 2
  4. Raspberry Pi zero W =3
  5. Raspberry Pi zero = 1
DAC
  1. iqAudio DAC+
  2. iQAudio AMP+
  3. No name PCM5102
  4. Pi2Design 502DAC = 2
  5. ALLO BOSS =1
  6. ALLO BOSS mini = 1
  7. Allo DigiOne = 2
  8. Allo Isolator = 1
Nguồn 3X = 1, iFi =1, Allo = 2.

Hiện đang nghe qua Pi 3X + DigiOne + TEAC UD501 và bỏ hết bọn còn lại vô hộp cho khỏi mất thời gian cắm rút.

Đang dư DigiOne nhé bác @tml3nr .

Đồ chơi thì nhiều mà tai thì chỉ có 1 cặp :D;)

JsZIVkTc5pQD1VPESM0dQE5m9p9-lokRA95VSrPMLbCsqY9l80O5S7iF3VXX0QhPu1a4X0aTvDqlqn0UvfolD5S1cQ6Y_sEfmGq4D6OR-_fo4PXQBxk614eIfnB14dEU5RZ-NCGCsAg483vzoiPNNiJv9iFO6bx8SKcv28n7n8aKQQhRmQH_XCPlMmYb-agO69HPmCmY1dKHf4s7WUqfvageiUj864aNG1A8Kj7SAO9di6NnTCNi8qhysSjsGxlCX8D1fe_ogldH8qmCfASCNE6zf7CDI0XhS8MNK7WB6c-1a34q_8jl22lMZoPxa82uwrHuaLEEym6xUxB0vd4JzlsxyHq7OjaVduzaiZET5dlrP18nPEdkJjMEK9wK_P5EdbIjrz9nmObthrDeA-c7mudCJi8sKLP0pHEY3jdCl9pXZNZknZTz9h9iguByvXI23Re7rcHn-APfpKtY10-oYOK7cD21AP_3cWOBJvjeptzxCQCSeyCk80nPSYBB6QRduvN4pKsaayLIp9w0ve-gvEfcF0JmkvO3YFg5UAbxXWYRgUPpoozH2JCSnQeWgjtNuZ3mrelWnCLSc7lbNccM27bJjjF7-aI-WWjv_pFXNIdq1YSryiS9_rKlVscZmIfP0AjZ1gSAiQVVqi8VLygEBmYmy7vvALrg_Psh78iXOvd-YOs=w3420-h1924-no

WThGuvK6j5B5WDe0-P3nutKpihViOzOxEWY2V8JlQkdbht80giM74RdgE7Cmro9kH7nyuWem61IkhEoA_fgQpAs0Uknv8LLTKv6OsvByg2wWCZyIvud_kF9s4xNOPYEATV4lgtz6AfEvs7EsW5wnAN5922XnXptSRwHH4tu-Ok4D6zQb-WkAJtYf50IAib-l6sVXvq8TSqyYiIP5bJxo-JNSs_w--X9ipR340koRN4qFThegjyETfRnvMUp0zaMnWBZ5HllxNAD-BI0SoD1Yc1ZfCuD_hDP4i8HbgPY_ax6SELjzQ4F2e-CZQ6bZTOJXzUyeE-UkOZunjYiNxbpzrREe3TTXFF68TjzfaRNsmVbd_uFk0GmAsa6j5eqoTqA_Gc1jybxVUj2SGBUjj0yZkCQuBPdALS50gwAz3iiBuhNuN-JCn2fimeppHtX4JVysjCn5TKKg_2f6AaxTJmzr0_7MZJcWd4l3HQ4LSPqe5yl5lo1e2KjmBe6BWycpnBdSjcdWtWh0DF-2Imn6e49Y8LWPZQhz1sAkpa3V51Unc1cexiU72EN7uDp1s9BjXMtm-XqZpuLG0PYTGXVDNFGlBTfDAOV1qY5nA00vYPSpFfkDdsGIK2J9wroRW7sZZYT-d7KNQgb_vlW3sUdjMI8wqEEYMztGh8YPk9wDubcVuqcOxSQ=w3420-h1924-no
Nhiều khi bác chuyển qua thử thằng khác thì lại có cảm tình khác thì sao ,mỗi thằng mỗi chất âm khác nhau :rolleyes:, như ăn cơm và phở ấy ... :D:p, Em thấy bộ này cũng ngon nè bác, chip ES9028 đời mới ... ES9028Q2M kết hợp với Kali Allo ,em đang tia thêm em này hehe :p:p
Analog 502 đời đầu khác đời sau a . Trong mơ 2 em nó khác xa lắm bác ơi ! :oops::(:p
Thấy UD-501 chạy Burr Brown PCM1795 em cũng xao xuyến, nhưng chắc em yên vui với Boss Dac một thời gian nữa cho nó thanh thản tâm hồn :cool:

Em sợ nhất là cảnh đi cũng dở mà ở cũng không xong: Đó là khi mình thử setup mới thấy chưa đủ để hài lòng, nhưng một vài cái hay của nó lại làm cho mình không còn chấp nhận được cái cũ nữa :confused:

tml3nr

Moderator
Cho đến gần đây, em mới biết được thì ra từ trước tới giờ em là big fan của Burr-Brown / TI. Điểm danh lại tất cả các CDP em nghe thấy hay đều dùng dac chip của hãng này o_O

Đọc bài này em hiểu thêm một ít:

https://forum.audiogon.com/discussions/why-do-i-always-like-a-source-with-burr-brown-dac

PS: Trang web này hiện nay đã cập nhật thêm rất nhiều DAC rời, tra dac chip rất tiện:

http://vasiltech.narod.ru/CD-Player-DAC-Transport.htm

Chỉnh sửa lần cuối:

VD2000

Member
Các bác cho em hỏi, với MoOdeaudio hoặc Runeaudio, có cách nào cho RT5572N USB WiFi ( mua ở aliexpress ) work với raspberry pi zero không ạ. Em gắn vô nhưng không thấy WiFi từ pi zero.
Em tính gắn RT5572N wifi vô raspberry Pi3, tìm driver cho nó xong rồi lấy thẻ SD card ra bỏ vào Pi zero như vậy nó có work không các bác.

Thanks !

Thanhvo31

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi, với MoOdeaudio hoặc Runeaudio, có cách nào cho RT5572N USB WiFi ( mua ở aliexpress ) work với raspberry pi zero không ạ. Em gắn vô nhưng không thấy WiFi từ pi zero.
Em tính gắn RT5572N wifi vô raspberry Pi3, tìm driver cho nó xong rồi lấy thẻ SD card ra bỏ vào Pi zero như vậy nó có work không các bác.

Thanks !

Driver cho wifi theo mình biết gồm phần module .ko và phải compile lại kernel.
Kernel của Moode tới 4.9 rồi thì chắc khá đủ chip wifi rồi.
RUNE chạy pi zero khá chật vật.
Zero của mình chạy mấy chiếc TP link khá ổn.

lionheart

Member
mấy thể loại này với jazz là điểm mạnh của BossDAC chả sao mà bác thấy tê tái :). Công nhận một điều là giá BossDAC quá tốt so với những gì nó mang lại.

tuan_ok

Well-Known Member
Kernel Moode không chơi được với RT5572 bác a.

WIFI ADAPTERS THAT SUPPORT ACCESS POINT MODE
- Raspberry Pi 3 integrated WiFi adapter
- Canakit WiFi Adapter
- Raspberry Pi USB WiFi Dongle
- WiFi adapters based on RTL RT5370 chipset
- Edimax EW-7811Un

Em đã thử nhưng chịu thua :D :D

welldone

Well-Known Member
Em dư ra cái Digital Converter Singxer F1 (usb->coxial). Bác nào có nhu cầu em nhượng lại. Thanks.

thchung

Member
Kernel Moode không chơi được với RT5572 bác a.

WIFI ADAPTERS THAT SUPPORT ACCESS POINT MODE
- Raspberry Pi 3 integrated WiFi adapter
- Canakit WiFi Adapter
- Raspberry Pi USB WiFi Dongle
- WiFi adapters based on RTL RT5370 chipset
- Edimax EW-7811Un

Em đã thử nhưng chịu thua :D :D
Chạy tốt bác ạ, mình thử trên MoOde cắm rút vài lần pi mới nhận.

nguyenhoang2f

Chào các bác, đọc topic em thấy hay quá nên hôm qua mới mua con RP3 về nghịch thử mà lọ mọ mãi vẫn chưa biết cách kết nối RP3 với DAC Schiit Modi Multibit của em (qua đường USB). Có bác nào rành chỉ em với ạ. Em đang xài Runeaudio/Volumio và đã biết cách dùng WinSCP để mở và chỉnh sửa mấy file config.

Cám ơn các bác nhiều!

Chào các bác, đọc topic em thấy hay quá nên hôm qua mới mua con RP3 về nghịch thử mà lọ mọ mãi vẫn chưa biết cách kết nối RP3 với DAC Schiit Modi Multibit của em (qua đường USB). Có bác nào rành chỉ em với ạ. Em đang xài Runeaudio/Volumio và đã biết cách dùng WinSCP để mở và chỉnh sửa mấy file config.

Cám ơn các bác nhiều!
Em dùng DAC rotel, cứ vào MDP configuration trong menu, chọn DAC trong phần Audio Output interface thôi, nên cắm DAC và bật lện trước khi bật RB3

Bác jesper trên diễn đàn runeaudio có tweak nguồn điện 3.3v cho con BOSS DAC (theo bác ấy phần analog con BOSS DAC chỉ dùng 3.3v) và bác ấy review có sự cải thiện âm thanh. Bác nào nhà mình làm thử rồi review cho anh em đi ạ :p

"I decided to look into the Boss DAC's analog power and found that the DAC uses 3.3V, not 5V. this means there needs to be some proper capacitor to stabilise the 3.3V as well. Out with the DAC and solder another capacitor onto the board

I took a polypropylene capacitor of 1.5uF (ICEL MPL 160V K5 1.5uF 1%) and soldered it to the Boss DAC board at the big capacitor located between the PCM5122 and the left (white) RCA. It looks blue and yellow on allo.com's pic of the Boss DAC.

Now, the troubles in the mid range and voice are gone and the sound opened up - just an amazing improvement!
Now the sound is already fantastic! Wow!

So, the power supply of 3.3V MUST have a bigger, better capacitor to get the ALLO BOSS DAC to perform better in the mid range.

Now get out your soldering iron and a few capacitors and rock the place! I´d like to hear from someone who dared to try this tweak too. You won´t regret it (unless you don´t know how to solder)!"

Đây là link chi tiết:
http://www.runeaudio.com/forum/simple-power-supply-tweak-using-hdmi-amazing-improvement-t4505.html

file.php

Chỉnh sửa lần cuối:

VD2000

Member

Cám ơn bác Thanhvo31, và các bác

Em lấy cái TP-Link T4U cài trên Pi3 ( MoOde ) work rồi, sau đó e lấy thẻ ra bỏ vào Pi zero thì đèn của Tp-Link không sáng .. nó không work trên Pi zero, vậy khi chuyển từ Pi3 qua Pi zero mình cần setup gì không vậy các bác.

Thanks !

Thanhvo31

Well-Known Member
Cám ơn bác Thanhvo31, và các bác

Em lấy cái TP-Link T4U cài trên Pi3 ( MoOde ) work rồi, sau đó e lấy thẻ ra bỏ vào Pi zero thì đèn của Tp-Link không sáng .. nó không work trên Pi zero, vậy khi chuyển từ Pi3 qua Pi zero mình cần setup gì không vậy các bác.

Thanks !
Theo tôi nên dùng thẻ mới, flash moode vào, cài đặt từ đầu, pi sẽ tự cấu hình thành access point, truy cập vào Pi để cấu hình moode.
Wn723n, 725n chạy luôn.
D7loGOmvwBQz1WYZCsYEHLhhNi7QkCDntUHt97LGLpHM4C4yG9kNsQ4Whft3zKtm7krncut4j0roNThL1hznTVovd7Cz-K6pgohhAxS3jnThC_7gCLMxu-Reo9xMpzvkzemscnGVZTsDfVmf3_mU29hF3jgjL29oM3ypgK73dpZ_1AM2tSHGNNmXcWfTEziy72KiBCu1p_5Lq6SCaQMGjYfJk2Uc5fIK7ehLN8PfjzMhcJ4ADQf0jz4DvlVuIZJwJ_TDoLCr_L8zO6xTDlzJBvSDJ2c50YcbHRjHv_NVnTGhYQCRdk9dO_fCMlX2Kfcd2EfSQeHFuwAJYAEYqYUpz6GE4_yWIkSRgLrUUXpyIu9H1heT0snKRPS-Rvru9cQKX9DZTMSjHWvUEIgBk-KL-k3x-h35Zimc8zmJlycSRXr7EfGxYty78oy99l5SpNAwKhFN-6Hfdj_7DGdWUMnKtUE2QWVhTNDxdX1IRugPRQMpm_UheHAgiFkBQFaeebyn02cnN_dTA5Elz-x9KKKLjIOtdFWTqEmb9MySG3pqGbsEXe7Bvv6bAAAJDjXQN9dIVgY20aUKHs-9Mnm3NwJNgQ-7X6PFTRvCt05uMM7R6P184QNgzAqEOqzn8DoRQJtMsvAUheH7dfoJcUMcnrgJPYeaadXsnNVlstMku9E8Qrqy0tg=w3225-h1814-no

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Mình cũng x3 luôn nên dư case mica (cho DigiOne), chưa bóc, chưa vặn ốc. Bác nào ở HN thì thanh lí cho tiện.

Bên trên