Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Mlab

Active Member
Mình dùng ổ usb 500g cắm trực tiếp vào Pi dùng bubble điều khiển rất tốt ,kể cả stream ra đt vẫn tốt như thường không hiểu sao mấy bữa nay không load được nhạc từ pi nữa kể cả cài lại cũng không được , mặc dù stream từ dt qua thì vẫn tốt ,hình như nó bắt mình mua bản pro sao a
Đúng vậy rồi bác à. Phần Library, em chọn Local storage nó hiện Repuires liencesed ...

trung224

Well-Known Member
@Mlab : Em dùng bubbleUPnP để điều khiển việc stream nhạc từ NAS Pi của em sang transport Pi thì khá ok. Nếu bác play một folder có trên 20 file nhạc thì bọn bubbleUPnP đòi minh phải dùng bản trả phí, nên dạo này em chuyển sang dùng Linn Kazoo. Tuy chậm hơn nhưng đẹp hơn và không bị giới hạn gì cả.

trung224

Well-Known Member
Sao cái của e nó chỉ lên Local Renderer ở Muc Renderer mà không có cái khác vậy? Nó kêu ngay ở thiết bị cầm tay.
Mà cái Linn Kazoo giờ chạy phầm phù quá, cứ Loading room mãi, trong đó thì cái Bubble chạy ra nhạc ngay nhưng lại kêu ở thiết bị cầm tay
Trường hợp của bác không phải là lỗi của BubbleUPnP, mà là hiện transport Pi làm renderer của bác đang bị treo (hoặc bị gì đó không kết nối với mạng internet). Do đó Linn kazoo mới phải "loading room" vì nó đang tìm renderer. Còn có tiếng ra ở thiết bị cầm tay vì khi đấy BubbleUPnP sẽ điều khiển file nhạc stream đến thiết bị cầm tay của bác và phát ở đó (do không có renderer khác trong mạng nội bộ)

trung224

Well-Known Member
Bác @trung224 board DoP này đường IN ko có pin MCLK .

Board IsolatorPi có Pin MCLK OUT (socket vàng ) . Vậy clock này nó xuất ở đâu ra vậy khi nó gắn vào Pi hay nó xuất từ Odroid a . ( Khi gắn vào Pi pin MCLK này có tác dụng ko ? ) .

Cả 2 board trên chẳng thấy con clock nào a .
Vì Raspberry Pi không có MCLK out nên dĩ nhiên board DOP decoder sẽ không có MCLK in. Thay vào đó nó dùng MCLK trong chip FPGA. Còn MCLK out thì em không rõ, khả năng là chỉ có nếu dùng Odroid C2

Mlab

Active Member
Sao cái của e nó chỉ lên Local Renderer ở Muc Renderer mà không có cái khác vậy? Nó kêu ngay ở thiết bị cầm tay.
Mà cái Linn Kazoo giờ chạy phầm phù quá, cứ Loading room mãi, trong đó thì cái Bubble chạy ra nhạc ngay nhưng lại kêu ở thiết bị cầm tay
Bác dùng hệ điều hành gì trên Pi vậy?phải bật thêm tính năng UPnP nhé

Mlab

Active Member
@Mlab : Em dùng bubbleUPnP để điều khiển việc stream nhạc từ NAS Pi của em sang transport Pi thì khá ok. Nếu bác play một folder có trên 20 file nhạc thì bọn bubbleUPnP đòi minh phải dùng bản trả phí, nên dạo này em chuyển sang dùng Linn Kazoo. Tuy chậm hơn nhưng đẹp hơn và không bị giới hạn gì cả.

OK bác. Em lại có thêm một phần mền nữa để mày mò ồi

vinh57

Member
em dùng Moode và bật rồi, tuy nhiên chắc là do cái trans của em thôi, khởi động lại là được. Bực mình ghê, không biết nó do Moode hay Pi.
Trên moode bác phải set upnp ,dlna / vào bubble để chọn phát trên moode hoặc thiết bị cầm tay , chọn source là thiết bị cầm tay hoặc moode dlna

thebluewindows

Well-Known Member
BubbleUPNP là app đáng mua nếu bác nào cần điều khiển (bằng điện thoại) cho hệ thống Upnp/Dlna ở nhà.
E thì chơi license luôn, khiển cả nhạc và phim, ổn định và nhanh :)
Lưu ý: nhạc ko chơi cue, phim ko chuyển audio track :))

minh2102

Active Member
mình thấy hầu hết các main cao cấp pc thì ngõ lan đều có cách ly hết nên nếu bác dùng pc thì coi thử, nên hạn chế dùng vì qua cách ly sẽ thêm jitter, nếu dùng pi kiểu stream Upnp/Dlna sẽ khó giải quyết, còn con clock thì có thể dùng thử vì mình đã mua vài món mạch nguồn của hãng này board sạch sẽ, thông số tốt.

linh0983

Well-Known Member
Bác @dongochoan các món của bác đầy đủ như hình dưới hình a .

1_ Khi bác nối i2s với DAM ( dùng Pi hoặc C2 ) cả hai bác có dùng pin MCLK ko ? Kết nối qua GPIO hay socket UF.L ?
2_ Nhạc DSD thì ko nói ( có lẽ im ru đèn DSD có sáng ?) . Nhưng PCM có nghe ko bác đèn PCM có sáng ?
3_ Ngoài con DAM ra bác còn con nào check hộ mình pin MCLK . Cả Pi và C2 luôn nhé .
4_ Cuối cùng thử DAM qua GPIO và ES9018 qua socket UF.L . Khi nghe PCM con DAM phát DSD con ES phát ?
( Mình kiếm hộ bác mấy cộng cáp UF.L rồi a ) . :mad:;):rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
mình thấy hầu hết các main cao cấp pc thì ngõ lan đều có cách ly hết nên nếu bác dùng pc thì coi thử, nên hạn chế dùng vì qua cách ly sẽ thêm jitter, nếu dùng pi kiểu stream Upnp/Dlna sẽ khó giải quyết, còn con clock thì có thể dùng thử vì mình đã mua vài món mạch nguồn của hãng này board sạch sẽ, thông số tốt.
Đúng rồi bác . Con PC đang dùng cũng có cục cách ly a .
https://vi.aliexpress.com/item/Fanl...-Cherry-Trail-Atom-Z8300-2GB/32580905881.html
Nếu mẫu 502DAC Pro cuối cùng mà có Clock IN mình thử board kia a .

nhatduongaudio

Active Member
@linh0983. Pi dùng I2S tiêu chuẩn nên chỉ có Bclk, LRclck, Data. Nếu bác muốn có Mclk thì cần dùng Kali reclocker. các bo Isolator chỉ tách ground và cách ly mà thôi nó không làm nhiệm vụ thay cho Kali được. Các anh em chơi nguồn rời có isolator chỉ cần đầu tư kali và kiếm các bo Dac I2s có bclk, lrclk, data, (mclk) in là tha hồ trải nghiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member
Bác @dongochoan các món của bác đầy đủ như hình dưới hình a .
1_ Khi bác nối i2s với DAM ( dùng Pi hoặc C2 ) cả hai bác có dùng pin MCLK ko ? Kết nối qua GPIO hay socket UF.L ?
2_ Nhạc DSD thì ko nói ( có lẽ im ru đèn DSD có sáng ?) . Nhưng PCM có nghe ko bác đèn PCM có sáng ?
3_ Ngoài con DAM ra bác còn con nào check hộ mình pin MCLK . Cả Pi và C2 luôn nhé .
4_ Cuối cùng thử DAM qua GPIO và ES9018 qua socket UF.L . Khi nghe PCM con DAM phát DSD con ES phát ?
( Mình kiếm hộ bác mấy cộng cáp UF.L rồi a ) . :mad:;):rolleyes:

Em ráp đầy đủ như hình.
1- Kết nối I2S của Pi hoặc C2 với DAM không dùng pin MCLK, em đang kết nối qua GPIO (cáp U.FL còn đang chờ bác mua giùm mà:p - cám ơn bác nhiều tuần sau em ghé bác). Pin MCLK trên board Isolator Pi chỉ có tín hiệu khi dùng với C2 thôi bác ạ:

2- Nhạc DSD thì đèn DSD sáng, con DAM hót bình thường, nhạc PCM thì đèn I2S sáng, DAM hót...ầm ầm.
3- DAC AK4495SE của em có pin MCLK in, hiện em đang ghép nó với Wave IO. Tiếc là em đang đi vắng nên chưa thể test ngay với C2 theo ý bác đc (Pi thì chắc chắn là không được rồi :().
4- Mục này ý bác là ghép đồng thời 2 DAC: 1 lấy tín hiệu từ GPIO, 1 lấy từ U.FL phải ko ạ? Để khi về em test rồi báo bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Hôm nay thấy tay David Aubert bán AUDIOPHONICS I-Sabre DAC ES9028Q2M gạ để giá đặc biệt cho anh em nếu đủ mớn 10 chiếc, tính ra về khoảng 2.5M/chiếc (off 30%, thuế tính cua 10%, tỷ giá 28700)
Con này chính là ruột của Music server MS9028M của Master Audio.
Tội cái là chạy slave mode, phải thêm cái Kali thì ổn hơn.
Trong khi dài cổ đợi 502DAC PRO - PCM1792 Analog DAC, anh em có hứng thú vụ này không?
@thebluewindows
@chuong46
@chipno
@dal33
@thchung
@nghiadalat
@minhltn
@Syncbr
@mtminh
@lionheart
@tntuyen

Bên Vnav cũng có dự án DSD DAC của bác giahuy cũng rất hay đó. Cơ mà cái đó không chơi với Pi.

Vụ AUDIOPHONICS I-Sabre DAC ES9028Q2M đã có 1 bác đăng ký, mời anh em.
@trungbui90: 01

linh0983

Well-Known Member
Board nguồn này ra 6 áp riêng biệt a . Dùng cho 2 Pi hoặc sẻ đôi nó ra dùng cho 1 Pi . ( All in One ) . :p
https://world.taobao.com/item/53664...258&pvid=67a0c3b9-7ee7-4f9d-8dff-faa1565c2f3f

Tầng 1 : LT1963 ( áp ra chỉnh bằng biến trở ) . Tầng 2 : LT3042 ( áp ra khi order bảo họ set ) . Tầng 3 : TL1764 ( tùy nhu cầu về dòng bỏ hoặc giữ mình set ) . Gồm 6 mạch điện áp đầu ra có thể điều chỉnh từ 1.21V đến 20V . Tha hồ vọc a rẻ các bác 480 tệ 6 mạch . :confused::D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên