Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

minh2102

Active Member
mình thấy hầu hết các main cao cấp pc thì ngõ lan đều có cách ly hết nên nếu bác dùng pc thì coi thử, nên hạn chế dùng vì qua cách ly sẽ thêm jitter, nếu dùng pi kiểu stream Upnp/Dlna sẽ khó giải quyết, còn con clock thì có thể dùng thử vì mình đã mua vài món mạch nguồn của hãng này board sạch sẽ, thông số tốt.

linh0983

Well-Known Member
Bác @dongochoan các món của bác đầy đủ như hình dưới hình a .

1_ Khi bác nối i2s với DAM ( dùng Pi hoặc C2 ) cả hai bác có dùng pin MCLK ko ? Kết nối qua GPIO hay socket UF.L ?
2_ Nhạc DSD thì ko nói ( có lẽ im ru đèn DSD có sáng ?) . Nhưng PCM có nghe ko bác đèn PCM có sáng ?
3_ Ngoài con DAM ra bác còn con nào check hộ mình pin MCLK . Cả Pi và C2 luôn nhé .
4_ Cuối cùng thử DAM qua GPIO và ES9018 qua socket UF.L . Khi nghe PCM con DAM phát DSD con ES phát ?
( Mình kiếm hộ bác mấy cộng cáp UF.L rồi a ) . :mad:;):rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
mình thấy hầu hết các main cao cấp pc thì ngõ lan đều có cách ly hết nên nếu bác dùng pc thì coi thử, nên hạn chế dùng vì qua cách ly sẽ thêm jitter, nếu dùng pi kiểu stream Upnp/Dlna sẽ khó giải quyết, còn con clock thì có thể dùng thử vì mình đã mua vài món mạch nguồn của hãng này board sạch sẽ, thông số tốt.
Đúng rồi bác . Con PC đang dùng cũng có cục cách ly a .
https://vi.aliexpress.com/item/Fanl...-Cherry-Trail-Atom-Z8300-2GB/32580905881.html
Nếu mẫu 502DAC Pro cuối cùng mà có Clock IN mình thử board kia a .

nhatduongaudio

Active Member
@linh0983. Pi dùng I2S tiêu chuẩn nên chỉ có Bclk, LRclck, Data. Nếu bác muốn có Mclk thì cần dùng Kali reclocker. các bo Isolator chỉ tách ground và cách ly mà thôi nó không làm nhiệm vụ thay cho Kali được. Các anh em chơi nguồn rời có isolator chỉ cần đầu tư kali và kiếm các bo Dac I2s có bclk, lrclk, data, (mclk) in là tha hồ trải nghiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member
Bác @dongochoan các món của bác đầy đủ như hình dưới hình a .
1_ Khi bác nối i2s với DAM ( dùng Pi hoặc C2 ) cả hai bác có dùng pin MCLK ko ? Kết nối qua GPIO hay socket UF.L ?
2_ Nhạc DSD thì ko nói ( có lẽ im ru đèn DSD có sáng ?) . Nhưng PCM có nghe ko bác đèn PCM có sáng ?
3_ Ngoài con DAM ra bác còn con nào check hộ mình pin MCLK . Cả Pi và C2 luôn nhé .
4_ Cuối cùng thử DAM qua GPIO và ES9018 qua socket UF.L . Khi nghe PCM con DAM phát DSD con ES phát ?
( Mình kiếm hộ bác mấy cộng cáp UF.L rồi a ) . :mad:;):rolleyes:

Em ráp đầy đủ như hình.
1- Kết nối I2S của Pi hoặc C2 với DAM không dùng pin MCLK, em đang kết nối qua GPIO (cáp U.FL còn đang chờ bác mua giùm mà:p - cám ơn bác nhiều tuần sau em ghé bác). Pin MCLK trên board Isolator Pi chỉ có tín hiệu khi dùng với C2 thôi bác ạ:

2- Nhạc DSD thì đèn DSD sáng, con DAM hót bình thường, nhạc PCM thì đèn I2S sáng, DAM hót...ầm ầm.
3- DAC AK4495SE của em có pin MCLK in, hiện em đang ghép nó với Wave IO. Tiếc là em đang đi vắng nên chưa thể test ngay với C2 theo ý bác đc (Pi thì chắc chắn là không được rồi :().
4- Mục này ý bác là ghép đồng thời 2 DAC: 1 lấy tín hiệu từ GPIO, 1 lấy từ U.FL phải ko ạ? Để khi về em test rồi báo bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Hôm nay thấy tay David Aubert bán AUDIOPHONICS I-Sabre DAC ES9028Q2M gạ để giá đặc biệt cho anh em nếu đủ mớn 10 chiếc, tính ra về khoảng 2.5M/chiếc (off 30%, thuế tính cua 10%, tỷ giá 28700)
Con này chính là ruột của Music server MS9028M của Master Audio.
Tội cái là chạy slave mode, phải thêm cái Kali thì ổn hơn.
Trong khi dài cổ đợi 502DAC PRO - PCM1792 Analog DAC, anh em có hứng thú vụ này không?
@thebluewindows
@chuong46
@chipno
@dal33
@thchung
@nghiadalat
@minhltn
@Syncbr
@mtminh
@lionheart
@tntuyen

Bên Vnav cũng có dự án DSD DAC của bác giahuy cũng rất hay đó. Cơ mà cái đó không chơi với Pi.

Vụ AUDIOPHONICS I-Sabre DAC ES9028Q2M đã có 1 bác đăng ký, mời anh em.
@trungbui90: 01

linh0983

Well-Known Member
Board nguồn này ra 6 áp riêng biệt a . Dùng cho 2 Pi hoặc sẻ đôi nó ra dùng cho 1 Pi . ( All in One ) . :p
https://world.taobao.com/item/53664...258&pvid=67a0c3b9-7ee7-4f9d-8dff-faa1565c2f3f

Tầng 1 : LT1963 ( áp ra chỉnh bằng biến trở ) . Tầng 2 : LT3042 ( áp ra khi order bảo họ set ) . Tầng 3 : TL1764 ( tùy nhu cầu về dòng bỏ hoặc giữ mình set ) . Gồm 6 mạch điện áp đầu ra có thể điều chỉnh từ 1.21V đến 20V . Tha hồ vọc a rẻ các bác 480 tệ 6 mạch . :confused::D

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
@linh0983
Hình như không có tầng 3 đâu bác. Sau 0.8mVsao zọt lên 40mV mà làm chi.
LT1764 có thể thay cho LT1963 để tăng dòng lên 3A

dongochoan

Active Member
@linh0983
Đúng ạ mạch này chỉ có 2 tầng: tầng 1 có thể dùng LT1963 (max 1,5A) hoặc LT1764 (max 3A). Tầng 2 là LT3042 (max 200mA) mắc song song với D45VH10G (hoặc DH4VH10) để tăng dòng ra ạ.

linh0983

Well-Known Member
@linh0983
Đúng ạ mạch này chỉ có 2 tầng: tầng 1 có thể dùng LT1963 (max 1,5A) hoặc LT1764 (max 3A). Tầng 2 là LT3042 (max 200mA) mắc song song với D45VH10G (hoặc DH4VH10) để tăng dòng ra ạ.
Đúng các bác a . Mình nhầm con IC ngay chỗ giải nhiệt nhôm là LT1764 . o_O

dongochoan

Active Member
Bác trung224 và các bác cho em hỏi chút:
Mỗi khi em bật Pi hoặc C2 thường phải khởi động lại 1 hoặc 2 lần thì trong mục Renderer của BubbleUPnP mới xuất hiện Moode hoặc Volumio (nhưng nhập IP vào trình duyệt thì thấy ngay), trong khi MimimServer thì luôn có. Vụ này dễ gây ức chế trước khi nghe nhạc quá ...:(
Có cách nào set cứng IP của Renderer vào BubbleUPnP không ạ? Xin cám ơn các bác!

vinh57

Member
Nó tự nhận mà bác ,chỉ là mịnh chọn đầu ra nữa thôi , của mình chưa bao giờ phải reboot cả

vinh57

Member
Ức chế thật ,khi hệ thống chạy tốt ,mình sẽ thấy pro biết bao ,thôi thì cái nào nó chạy tốt thì mình xài thôi

Bên trên