Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Cùng một nguồn nhạc encode ra khác nhau vậy âm thanh ra có khác nhau ko a .
Bên trái qua I2S , bên phải qua USB . o_O
Source: NAS/HDMusic/Luu Anh Loan/Suong Lanh Chieu Dong - Luu Anh Loan.flac

Cái này là nó upscale. Âm thanh chắc chắc có khác nhau. Hay hay dở theo em tùy thuộc vào các yếu tố sau. Giả định là trên cùng 1 DAC:

- Đồ đánh hợp với cái nào hơn
- Gu của người nghe. Một số người không thích upscale, upsampling vì cho rằng âm thanh không tự nhiên.
- Tùy thuộc vào DAC làm việc tốt nhất ở mode nào (Native).

Bài này phải hỏi chủ nhân là bác @tml3nr :D
Em có chép vào NAS của anh @tellme0823 3 album mới. Mời các anh nghe thử :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mình đâu có chọn upscale a . Tại sao nó encode như vậy trong khi cài đặt 2Pi là giống nhau chỉ khác ở chỗ 1 cái qua i2s và 1 cái qua usb bác . :D

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Cùng một nguồn nhạc encode ra khác nhau vậy âm thanh ra có khác nhau ko a .
Bên trái qua I2S , bên phải qua USB . o_O
Source: NAS/HDMusic/Luu Anh Loan/Suong Lanh Chieu Dong - Luu Anh Loan.flac

Tuyệt ! Quá lợi hại a . :rolleyes::confused:

Bác kiểm tra log của MPD xem mục decode và output như thế nào? Dùng cmd "
cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params" xem có khớp nhau không? Bac kiểm tra lại setting của USB (em nghĩ bác dùng amanero) xem để 32 bit hay auto.

linh0983

Well-Known Member
Bác kiểm tra log của MPD xem mục decode và output như thế nào? Dùng cmd "
cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params" xem có khớp nhau không? Bac kiểm tra lại setting của USB (em nghĩ bác dùng amanero) xem để 32 bit hay auto.
Bác thấy cả 2 hình trái phải Resampling = OFF . :rolleyes:

mtminh

Well-Known Member
Theo em: Khác với I2S. Giao tiếp USB, nếu nhận diện được DAC, output của MPD sẽ tự động thay đổi tốt nhất với DAC đó các bác ạ. Và chỉ báo giao tiếp USB, không báo tên thiết bị giống như I2S

Tham khảo thêm, giao tiếp USB hổ trợ Native DSD và HOW TO

https://github.com/lintweaker/xmos-native-dsd

DAC DSD có trong danh sách: Linux native DSD playback support.
Khi set DSD over PCM (DoP)=no thì output MPD là DSD bitstream bit. Còn không có, out MPD là PCM.

Em thấy Moode v4.3 hay a, đã hết bị click, pop khi tua tới, lui và chuyển bài PCM <=>DSD native.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Play DSD128 native trực tiếp qua internet từ NAS của bác Linh0983 rất tuyệt.

Trường hợp này cũng không báo tên thiết bị, dù DAC DSD có trong danh sách hổ trợ DSD native

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nas nhà ko thiêng nghe trộm nas hàng xóm hay ghê a . :rolleyes:
Nhạc trích tử youtube nằm võng nghe tuyệt bác . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . !

Audio của Youtube nó dùng codec Opus, tiếng rất hay dù bitrate gốc chỉ có 160kbps. Em lấy xuống FLAC cho nó ít tổn thất.

Một phần nữa là nó có sampling rate 48khz. Nên được lợi về dải cao.

Anh xem thêm ở đây ạ:

http://www.hdvietnam.com/threads/luu-anh-loan-chacha-thanh-pho-buon-2018-flac-16-48.1397115/

linh0983

Well-Known Member
Mấy OS linus này nghe trực tiếp từ host fshare được ko các bác . Mình có host 10T trên fshare a . Nếu được các bác add lên nghe chung cho vui mình sẽ share quyền truy cập các bác up nhạc a . :oops:

toivannho

Active Member
mình cài mãi theo các cách anh em chỉ nhưng không vô được NAS của bác @tellme. Còn NAS của bác @linh0983 thì sau khi bác đổi sang honddpy thì cài vô ngon lành . Mình đang xài moodle 4.3 nhờ các bác chỉ giáo ạ !

linh0983

Well-Known Member
mình cài mãi theo các cách anh em chỉ nhưng không vô được NAS của bác @tellme. Còn NAS của bác @linh0983 thì sau khi bác đổi sang honddpy thì cài vô ngon lành . Mình đang xài moodle 4.3 nhờ các bác chỉ giáo ạ !
Mình và bác @tellme0823 giống y như nhau , với moode 4.3 chỉ khác ở chỗ :

User : pi
pass : pi

Pass : bỏ trống

nguyen acb

e dùng của bác tellme0823.ddns.net/share/HDMusic , chỉ hát được nửa bài là bị vấp , kiểu như bị rối băng . chuyển bài khác đc nửa bài lại bị . có bác nào bị như e không ạ ?

toivannho

Active Member
Mình và bác @tellme0823 giống y như nhau , với moode 4.3 chỉ khác ở chỗ :

pass : pi

Pass : bỏ trống
Xin cảm ơn bác @linh0983 rất nhiều, em vừa làm được rồi, vui lắm ạ.
Lỗi là do lúc em gõ ô IP có "http://", giờ em không gõ "http://" nữa mà chỉ là "tellme0823.ddns.net/share/HDMusic" thôi, còn user và pass là pi như bác chỉ thì ngon lành 1 phát ăn ngay
8clhwU

Đính kèm

109.7 KB · Xem: 18
Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên