Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tellme0823

Well-Known Member
e dùng của bác tellme0823.ddns.net/share/HDMusic , chỉ hát được nửa bài là bị vấp , kiểu như bị rối băng . chuyển bài khác đc nửa bài lại bị . có bác nào bị như e không ạ ?
Chắc do đường truyền chậm quá đó bác, mấy hôm nay không biết có con cá mập nào cắn cable ko

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Cùng một nguồn nhạc encode ra khác nhau vậy âm thanh ra có khác nhau ko a .
Bên trái qua I2S , bên phải qua USB . o_O
Source: NAS/HDMusic/Luu Anh Loan/Suong Lanh Chieu Dong - Luu Anh Loan.flac

Tuyệt ! Quá lợi hại a . :rolleyes::confused:

Bác @linh0983 dùng lệnh này kiểm tra thông tin card sound khi play và không play nhạc.

#cat /proc/asound/card?/pcm0p/sub0/hw_params (khi play nhạc).

#alsacap (không play nhạc, của em dùng picore phải stop squeezelite.

Thông tin như ảnh dưới em dùng PiCorePlayer 3.5, 502DAC PRO; Picore phải set driver là Hifiberry Digi Pro.

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Trong https://archphile.org/manual/ có đoạn sau có nói add thêm bit "0" để phù hợp với DAC. Đối với 502DAC PRO thì với moode vẫn là 16 bit ouput 16 bit, 24 bit output 24 bit; nhưng ở picore thì 16 bit output 24bit, 24 bit output 24 bit.

Note: There are cases where no resampling takes place, but you keep seeing 24 or 32 bit in the format section even if the file is 16 bit.
This is usually not a problem. Many DACs only support 24 or 32 bit, so MPD sends a the actual bit depth plus some “zeros” to the DAC in order to reach the supported bit depth of the DAC. This procedure is still Bit-Perfect and it’s called “padding”.

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Khi dùng moode có thể add nas thì dùng address IP (ví dụ:192.168.x.x) hoặc address dưới dạng host name (ví dụ: honddpy.ddns.net/share/MUSIC). Và chỉ đích danh những thư mục bên trong. Còn đối với runeaudio và picore thì chỉ có thể add nas dưới dạng địa chỉ IP không dùng host name được. Vậy khi add nas over internet dùng IP động rất khó chịu việc phải add nas lại theo IP mới.
Bác nào có cách khắc phục việc không phải đổi lại IP khi nas over internet thay đổi IP mới không ạ? Em có ý tưởng liên kết một IP trong LAN đến host name của NAS over internet. Khi đó mount nas đến IP trong LAN. Nhưng em chưa có cách làm. Ý tưởng này có thực hiện được không các bác?
Em cảm ơn!

linh0983

Well-Known Member
Khi dùng moode có thể add nas thì dùng address IP (ví dụ:192.168.x.x) hoặc address dưới dạng host name (ví dụ: honddpy.ddns.net/share/MUSIC). Và chỉ đích danh những thư mục bên trong. Còn đối với runeaudio và picore thì chỉ có thể add nas dưới dạng địa chỉ IP không dùng host name được.
RuneAudio và PicorePlayer add tên miền được mà bác . o_O

tml3nr

Moderator
Khi dùng moode có thể add nas thì dùng address IP (ví dụ:192.168.x.x) hoặc address dưới dạng host name (ví dụ: honddpy.ddns.net/share/MUSIC). Và chỉ đích danh những thư mục bên trong. Còn đối với runeaudio và picore thì chỉ có thể add nas dưới dạng địa chỉ IP không dùng host name được. Vậy khi add nas over internet dùng IP động rất khó chịu việc phải add nas lại theo IP mới.

Bác nào có cách khắc phục việc không phải đổi lại IP khi nas over internet thay đổi IP mới không ạ? Em có ý tưởng liên kết một IP trong LAN đến host name của NAS over internet. Khi đó mount nas đến IP trong LAN. Nhưng em chưa có cách làm. Ý tưởng này có thực hiện được không các bác?
Em cảm ơn!
Em chưa rõ ý của anh? Nếu tách ra 3 câu riêng biệt thì em hiểu như sau:

1. Không phải đổi lại IP khi nas over internet thay đổi IP mới: Mình có thể dùng một script hay app chạy trên 1 PC nào đó trong LAN. khi IP ngoài thay đổi nó sẽ gửi IP mới đến 1 nơi đã định trước qua email hoặc log file. Làm được nhưng mất công hơn là dùng các dịch vụ free DDNS.

2. Liên kết một IP trong LAN đến host name của NAS over internet: Có vẻ như việc này là kết hợp của port mapping và DDNS?

3. Mount nas đến IP trong LAN: Port mapping?

binna

Well-Known Member
hơi lạc đề chút
mình đang dùng app MPdroid để điều khiển con USBridge, nhưng cover của những folder nhạc chứa file FLAC thì lên đẹp, còn folder chứa file WAV thì không hiện cover
lại dùng app Rigelian https://www.rigelian.net/ ( cài lên Ipad) thì hiện cover đầy đủ, kể cả folder có FLAC & WAV
bác @tml3nr có bị như thế này không ah

tml3nr

Moderator
hơi lạc đề chút
mình đang dùng app MPdroid để điều khiển con USBridge, nhưng cover của những folder nhạc chứa file FLAC thì lên đẹp, còn folder chứa file WAV thì không hiện cover
lại dùng app Rigelian https://www.rigelian.net/ ( cài lên Ipad) thì hiện cover đầy đủ, kể cả folder có FLAC & WAV
bác @tml3nr có bị như thế này không ah
Thường MPD client nó hiển thị cover như sau ạ:

Lấy từ 1 file JPG nằm trong folder của album. Thí dụ folder.jpg (Không nên lớn hơn 600x600px)

Phải khai báo đúng trong MPD client:

http://your_ip/your_symlink

Phải mô tả đúng tên file (Phân biệt chữ hoa, chữ thường):

Ghi chú: your_symlink trỏ tới folder chứa nhạc được mô tả trong mpd.conf.

Thí dụ như với rune, nó là:

ln -s /mnt/MPD /var/www/covers

Anh thử lại xem sao ạ.

PS: Anh dùng IOS nào mà chạy được cả mpod và rigelian vậy? Em lên IOS 12 hết dùng được mpad thật tiếc. Em thấy nó OK nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
View attachment 319419
Giống vầy không bác, bỏ port 9000 đi nó map trực tiếp đến ip trong lan của con nas nhà mình và bay thẳng vô setting luôn

Hi như vậy bác cho em user/pass thì em vào ...
delete nhạc. Hihi

Trên picore khi mount nas over internet thì vẫn phải dùng address IP ạ. Không dùng được địa chỉ dạng tellme0823.ddns.net.

Bên trên