Raspberry pi toàn tập từ A-Z

khanh247

Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Ko biết file DTS MA hay True HD Rasp load nổi ko nhỉ. nhà ko có reciver nên ko thử nữa. Reicever có cổng hdmi in thì thuộc loại hàng khủng r, dùng raspberry kéo,giống dùng xe bò kéo xe tăng, ko phù hợp lắm

Em chưa có hd player, nhưng vẫn xem phim nghe nhạc bằng laptop cắm HDMI sang receiver, mà thỉnh thoảng em vẫn xem bluray remux có DTS MA, âm thanh hay hơn hẳn.

Nếu cái này cũng được như thế thì em mua về dùng. Có bác nào thử rồi review cho em phát. Thanks các bác.

phithien

Well-Known Member

Em chưa có hd player, nhưng vẫn xem phim nghe nhạc bằng laptop cắm HDMI sang receiver, mà thỉnh thoảng em vẫn xem bluray remux có DTS MA, âm thanh hay hơn hẳn.

Nếu cái này cũng được như thế thì em mua về dùng. Có bác nào thử rồi review cho em phát. Thanks các bác.

Chán lắm bác ơi. chạy mấy file 720p chơi,coi cho zui thì đc,vọc phá chơi,dùng để kéo torent hay fshare. chứ coi phim thì chán. bây giờ sắm hoàn thiện Rasp
Rasp : 600k (Ở hà nội bán,còn ở hcm thì 900,1 triệu)
Thẻ nhớ 4GB: 100k
Nguồn: 100k
Case: 150k

Cũng hết 1 chai rồi, Quan trọng là tính năng Hd player yếu. nếu bạn thik công nghệ thì mua về vọc, rất đáng tiền
Còn thik Hd player thì mua con Hd player thứ thiệt,vì xuất DTS và DTS MA phải có bản quyền trên chip,1 số android box vẫn chưa làm đc, 1 số khác thì hack nên đc(ổn định lâu dài hay ko thì chưa biết)

khanh247

Member

Chán lắm bác ơi. chạy mấy file 720p chơi,coi cho zui thì đc,vọc phá chơi,dùng để kéo torent hay fshare. chứ coi phim thì chán. bây giờ sắm hoàn thiện Rasp

Cũng hết 1 chai rồi, Quan trọng là tính năng Hd player yếu. nếu bạn thik công nghệ thì mua về vọc, rất đáng tiền
Còn thik Hd player thì mua con Hd player thứ thiệt,vì xuất DTS và DTS MA phải có bản quyền trên chip,1 số android box vẫn chưa làm đc, 1 số khác thì hack nên đc(ổn định lâu dài hay ko thì chưa biết)

Cảm ơn bác nhé, thông tin rất bổ ích. Ah em thấy giờ có thêm cái curbie board v20 cấu hình mạnh hơn, ko biết có đc các chức năng giống hd player thứ thiệt ko bác nhỉ ?

phithien

Well-Known Member

Cảm ơn bác nhé, thông tin rất bổ ích. Ah em thấy giờ có thêm cái curbie board v20 cấu hình mạnh hơn, ko biết có đc các chức năng giống hd player thứ thiệt ko bác nhỉ ?

Cái này lúc trước có để ý,nhìn thấy ổn,khá mạnh,có hỏi mấy nơi ship dịch vụ về vn,khoảng 1.4 triệu. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại mua về làm gì. mua cái android box Atv 1200 ngon hơn(2 con này dùng chung chip A của amlogic). Bây giờ thì nhiều lựa chon hơn: Himedia Q5(con này 2.2t chơi đc iso 3D), ATv1200, và cuối tháng này ra mắt ZTV A-class giá khoảng 1.5 triệu(nghe đồn thổi là Quare core, Ram 2GB)

lnt

Active Member

RPI là máy tính ARM, không được tối ưu cho việc phát video, mặc dù có OS chuyên về việc đó.

Dùng RPI cho thay cho những thiết bị đơn lẻ nhân Linux như Print Server (giá khoảng 2tr/cái), Access Point (400k), CAM Recorder, Media sever, NAS, Aterisk... thì mới thấy các lợi điểm của nó. Một mình RPI có thể đảm nhận công việc của một nhóm thiết bị tổng giá trị hơn nó hàng chục lần!

phithien

Well-Known Member

RPI là máy tính ARM, không được tối ưu cho việc phát video, mặc dù có OS chuyên về việc đó.

Dùng RPI cho thay cho những thiết bị đơn lẻ nhân Linux như Print Server (giá khoảng 2tr/cái), Access Point (400k), CAM Recorder, Media sever, NAS, Aterisk... thì mới thấy các lợi điểm của nó. Một mình RPI có thể đảm nhận công việc của một nhóm thiết bị tổng giá trị hơn nó hàng chục lần!

Media server là sao bạn. bạn có thể hướng dẫn anh em ở đây ko. Mình mua về Rasp vì tò mò,mua về vọc phá linux cho biết,sau đó chỉ biết dùng để kéo phim Fshare và torent,ko biết vọc ra sao nữa

lnt

Active Member

Media server là sao bạn. bạn có thể hướng dẫn anh em ở đây ko. Mình mua về Rasp vì tò mò,mua về vọc phá linux cho biết,sau đó chỉ biết dùng để kéo phim Fshare và torent,ko biết vọc ra sao nữa
MediaTomb được cài đặt rất đơn giản. Quản lý việc chia sẻ video, hình ảnh qua giao diện web. Xem video được "bơm" từng đoạn mà không phải tải về trước.

hoatienii

Member

nano wifi adapter hãng nào dùng được cho raspberry pi vậy các bác.

lnt

Active Member

Telda W311MI, giá khoảng 160k
Loại này nhỏ xíu, dùng để thu wifi hay để phát wifi bằng RPI qua 1 tầng lầu còn 4 cột sóng

hoatienii

Member

Raspberry pi làm router.
USB 3G --> Raspberry Pi --> Wireless Access point

J2t5MjK_PwZi2E_UB8u4RGd3C4EO5gPSdBSvyib1VQQ=w269-h201-p-no

qaaGXmbfcoJuh51yd-PiQsrCCPDFAtAC6f-TgxMlBks=w269-h201-p-no

lnt

Active Member

Hệ thống của bạn hơi lạ!
USB 3G có thể đảm nhận vai trò phát wifi cho access point sao?

lnt

Active Member

Vậy bạn cắm thêm vào RPI một usb wifi và bỏ dây LAN, config để RPI làm access point. Tóm lại, chỉ cần RPI + usb 3G + usb wifi là có access point nối internet

lnt

Active Member

Gởi SMS từ RPI + USB 3G hay điện thoại cũ

Gởi SMS từ máy tính (như RPI) có lợi điểm là lập trình được

Software được dùng là gammu (nhẹ và dễ dùng)

Mã:
sudo apt-get install gammu -y

1. Dùng điện thoại:
Nối điện thoại vào cổng USB của RPI, chọn kết nối với modem trên điện thoại (thay vì storage)

2. Dùng USB 3G:
Phải cấp điện riêng cho USB 3G (qua Hub). Cắm trực tiếp vào RPI thì không có báo lỗi nhưng modem trên USB 3G không hoạt động vì không đủ điện.

Kiểm tra thiết bị được nhận dạng chưa
Mã:
lsusb

Kiểm tra GSM modem được nhận dạng chưa
Mã:
dmesg|grep tty

Chú ý dòng "GSM modem ... now attached to ttyUSBx"
Nếu có nhiều dòng thì dùng ttyUSB nào cũng được trong cấu hình gammu

Cấu hình gammu
Mã:
sudo gammu-config
Chỉ sửa port thành /dev/ttyUSB0 (nếu ở trên có dòng ttyUSB0)

Nếu tất cả OK rồi thì thử gởi SMS
Mã:
echo "Test SMS"|sudo gammu sendsms TEXT 0900000gìđó

phithien

Well-Known Member

MediaTomb được cài đặt rất đơn giản. Quản lý việc chia sẻ video, hình ảnh qua giao diện web. Xem video được "bơm" từng đoạn mà không phải tải về trước.

Nay mình thử cài mediaTomb vào để chia sẽ cho cái điện thoại androi xem ké vài clip,nhạc nhẽo. Nếu chép thẳng vào thẻ nhớ Rasp thì bình thường. Nhưng mình cắm cái HDD box vào thì click vào nó hiện ra như sau. HDD BOX là tên của HDD BOX,mình tự đặt tên

Chỉnh sửa lần cuối:

lnt

Active Member

Linux không tự hiểu ổ đĩa USB khi mình cắm vào, cần phải mount nó.

1. Trước hết nếu ổ đĩa có hệ thống file NTFS thì phải cài thêm ntfs-3g
Mã:
sudo apt-get install -y ntfs-3g
2. Tạo một thư mục để mount ổ đĩa USB vào đó
Mã:
sudo mkdir /mnt/HDD-BOX
sudo chmod 755 /mnt/HDD-BOX
3. Gắn ổ đĩa vào RPI, và xem được RPI gán tên thiết bị là gì (thường là /dev/sda1)
Mã:
lsusb
4. Mount ổ đĩa USB
Mã:
sudo mount -t ntfs /dev/sda1 /mnt/HDD-BOX
hoặc là
Mã:
sudo ntfs-3g /dev/sda1 /mnt/HDD-BOX

Từ đây trong môi trường Linux, chúng ta tham chiếu đến ổ đĩa USB như là thư mục /mnt/HDD-BOX

Chú thích:

Mỗi khi gắn ổ đĩa USB vào RPI, ta lại phải làm lại bước 3 và 4.
Để RPI nhớ mount ổ đĩa mỗi khi khởi động, ta cần ghi thêm một dòng vào /mnt/etc/fstab
Mã:
/dev/sda1 /mnt/HDD-BOX ntfs-3g defaults,noatime

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

Linux không tự hiểu ổ đĩa USB khi mình cắm vào, cần phải mount nó.

1. Trước hết nếu ổ đĩa có hệ thống file NTFS thì phải cài thêm ntfs-3g
Mã:
sudo apt-get install -y ntfs-3g

Mình dùng lệnh thứ 4 bị lỗi. Nên mình vào thẳng tập tin fstab. thêm dòng... Và reboot đã thành công :D.

Mã:
/dev/sda1 /mnt/HDD-BOX ntfs-3g defaults,noatime

Và lệnh này sudo chmod +755 /mnt/HDD-BOX
Cũng báo lỗi:
Mã:
[/COLOR]chmod: invalid mode: `+755'Try `chmod --help' for more information.

Lệnh đó có tác dụng gì ko bạn,trước mắt thì thấy nó hoạt động bình thường

Thanks bạn nhiều

Bên trên