Raspberry pi toàn tập từ A-Z

phithien

Well-Known Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Không ý mình hỏi cái phần các data addon trong đó sẵn luôn ấy, giờ dow và cài đặt cái đó ở đâu ah?? Chứ cái phần dowload và cài kia mình biết rùi ah!!
Hướng dẫn ở đây: http://kodi.wiki/view/HOW-TO:Install_add-ons_from_zip_files
file zip addon: Xshare, VietmediaF 2 addon free. phim ảnh rất nhiều :D Còn nhiều cái khác. bác cứ từ từ tìm hiểu

Hieu_NB

E mới tập chơi nên có vài thắc mắc: pi 3 có wifi vs bt nhưng thiếu cổng lan gigabit. Bữa nay hshop có con nano pi 2 fire có gigabit lan lại rẻ hơn pi 3. Mấy bác xem thử con này dùng làm NAS để chơi mấy phim bluray iso đc hok? Cấu hình, cách cài đặt nó với con pi 3 thì như thế nào ạ?

phithien

Well-Known Member

E mới tập chơi nên có vài thắc mắc: pi 3 có wifi vs bt nhưng thiếu cổng lan gigabit. Bữa nay hshop có con nano pi 2 fire có gigabit lan lại rẻ hơn pi 3. Mấy bác xem thử con này dùng làm NAS để chơi mấy phim bluray iso đc hok? Cấu hình, cách cài đặt nó với con pi 3 thì như thế nào ạ?
Nano fire 2 giá tốt để trải nghiệm đó bác. Rp3 dùng để xem phim Bluray iso, lan 100 mbps load phim mất khoảng 3s qua NAS. Có nghĩa là lan gigabit cũng ko cần thiết. Mấy Board này dùng để làm đầu phát hd player, chứ làm NAS nghe ko hấp dẫn lắm. mua luôn cái NAS buffalo chứa 2 HDD khoảng 1 -1.2 triệu chạy ổn định hơn

Cách cài đặt mấy board loại này cũng 1 cách dùng Win32DiskImager để ghi vào thẻ nhớ thôi. ko khó khăn gì đâu bạn

huapro

Member
Re: Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Em đang dùng con nanopi2 này làm nas xem phim iso bluray trên pi2 ngon

vinh can

Em là member mới tập tành làm quen với PI ,mà ngay bước đầu em đã gặp khó các bác chỉ em cái
Em cài cái Win32diskimager bị lỗi trên cả win7,win8,win 10 đều bi như thế này:createprocess failed,code 740.The requested operation requires elevation

phithien

Well-Known Member

Em là member mới tập tành làm quen với PI ,mà ngay bước đầu em đã gặp khó các bác chỉ em cái
Em cài cái Win32diskimager bị lỗi trên cả win7,win8,win 10 đều bi như thế này:createprocess failed,code 740.The requested operation requires elevation
Bạn cài sang máy khác xem. Hay bạn tải file chạy trực tiếp, ko cần cài đặt của mình thử. unzip xong, chạy file Win32DiskImager.exe nha
https://www.fshare.vn/file/OSQZG2MOB914

vinh can

Ok,thk bạn,mình đã cài qua máy khác vẫn bị,để cài thử cái của bạn coi sao

vinh can

Các bác cho em hỏi:em mới khởi động đẻ cài hệ điều hành cho rasp thì nhận thông báo này :Error resizing existing FAT partition
Error:the fats don’t match.if you don’t know this means,then select cancel,run scandisk on file system,and then come back
Có phải em định dạng bị sai phải không các bác

tuyengl

Nhờ giúp đỡ nối chân DAC với Pi3!
Mình mua một board DAC mà tiếng bị rè cắm vào Pi3 theo cổng I2S có sẵn (có modun chân cắm sẵn nên mình cứ gắn là được). Vì vậy mình đã xử xong (tháo, hàn lại... và ...đã vứt xó).
Nay mình mua tiếp một board DAC chạy chip ES9023 giao tiếp I2S có các chân: BCK, LRCK, DATA, GND, MCLK. (các chân cấp điện đã nối OK). Mình nối các chân trên DAC và Pi 3 tương ứng như sau: BCK với chân 12 trên Pi3, LRCK với chân 35, DATA với chân 40, GND với chân 39. Còn chân MCLK mình không biết nối với chỗ nào. Mình tìm hiểu trên mạng thấy bảo Pi 3 không xuất tín hiệu MCLK nên không cần nhưng không được. Cài Run, Ras... báo không nhận được DAC. Mong các bác giúp đỡ nối chân nào trên Pi 3 là đúng.
Xin chân thành cảm ơn!

Bên trên