Raspberry pi toàn tập từ A-Z

pinochio

Active Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Download từ Fshare được không mấy bạn?Google drive chắc không dùng được nhỉ?Có cái nào quản lý download tương tự IDM ko nhỉ?

phuoc0903

Member

Em muốn nghe nhạc lossless bằng Raspberry pi 3 thì phải có những gi a ? Thanks All

phithien

Well-Known Member

Em muốn nghe nhạc lossless bằng Raspberry pi 3 thì phải có những gi a ? Thanks All
Chỉ cần có Pi 3 và loa =))
- Mà pi 3 ko có cổng optical, chỉ nghe qua cổng RCA nên nghe lossless khá tệ. amazon có bán mấy các DAC hay thiết bị gắn vào Pi để có cổng optical. ship về cũng 1 triệu.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Sao em đặt hàng pi 3 mà bên hs...nó im ru vậy ta...em đang ngóng về chơi

mayxanh60

Active Member

Mình có card sound xài cổng 1394. Có cách nào kết nối với Raspberry Pi không bạn?

bigrony

Well-Known Member

Em đang dùng DAC ES9018 có đường USB nên cắm vào cực chuẩn. Bác có DAC USB thì ok, không thì có cái receiver có HDMI in thì nó passthrough cho receiver xử lý luôn. Đang loay hoay chưa biết làm sao cho nó chạy phụ đề phim HD đây. Bác nào biết chỉ em với

phithien

Well-Known Member

Em đang dùng DAC ES9018 có đường USB nên cắm vào cực chuẩn. Bác có DAC USB thì ok, không thì có cái receiver có HDMI in thì nó passthrough cho receiver xử lý luôn. Đang loay hoay chưa biết làm sao cho nó chạy phụ đề phim HD đây. Bác nào biết chỉ em với
Em dùng OSMC. tên file phụ đề ko cần đúng 100% với tên File phim, nếu nằm cùng thư mục với phim. vẫn có phụ đề đầy đủ. Từ thời pi 1 năm 2013. chuyện phụ đề của phim đã ổn định. Có thế bác có chỉnh sửa gì đó, nên ko hiện được sub
DAC ES9018 USB của bác mua sắm ở đâu vậy. Con đó giá bao nhiêu vậy

bigrony

Well-Known Member

Em dùng OSMC. tên file phụ đề ko cần đúng 100% với tên File phim, nếu nằm cùng thư mục với phim. vẫn có phụ đề đầy đủ. Từ thời pi 1 năm 2013. chuyện phụ đề của phim đã ổn định. Có thế bác có chỉnh sửa gì đó, nên ko hiện được sub
DAC ES9018 USB của bác mua sắm ở đâu vậy. Con đó giá bao nhiêu vậy
Em lại dùng Openelec, cũng mò phần setting mãi mà chi có cách là bắt nó chọn phụ đề trong folder nào đó (ở đây em trích vào folder chứa phim) thì nó mới dùng cái phụ đề rời đó, còn không nó chỉ dùng phụ đề sẵn trong file mkv. Em mua DAC này của bác Giáp ở dưới Cầu Diễn, giá 9tr bác ạ, chưa có dịp đối chiếu với DAC khác nhưng mà bản thân em cảm thấy hài lòng rồi ạ

khoaikhet

Member

Mình đang có Ampli đèn + Loa, nếu muốn nghe nhạc lossless bằng Raspberry pi 3 thì cần trang bị thêm gì để nghe hay (dac rời hay board cấm vào pi)?, đang quan tâm vụ này vì thích điều khiển bằng điện thoại, nhưng mới tìm hiểu còn hơi gà, nhờ các bác tư vấn dùm, thanks!

doanthieugia19

Active Member

Cho mình hỏi nếu muốn cài nhiều hệ điều hành trên 1 thẻ nhớ, giống như mình đang hướng tới cùng cài rune audio + Raspbian luôn thì cài như thế nào ah?? Vì nhu cầu vọc cả nhạc lẫn phim luôn ah.

phithien

Well-Known Member

Cho mình hỏi nếu muốn cài nhiều hệ điều hành trên 1 thẻ nhớ, giống như mình đang hướng tới cùng cài rune audio + Raspbian luôn thì cài như thế nào ah?? Vì nhu cầu vọc cả nhạc lẫn phim luôn ah.
Có Noobs có thể cài nhiều OS lên 1 thẻ nhớ. Nhưng noobs chưa cập nhật Rune vào để cài đặt. Nên hiện tại chưa được
https://github.com/raspberrypi/noobs

doanthieugia19

Active Member

Có Noobs có thể cài nhiều OS lên 1 thẻ nhớ. Nhưng noobs chưa cập nhật Rune vào để cài đặt. Nên hiện tại chưa được
https://github.com/raspberrypi/noobs

Thế cho mình hỏi nếu mình muốn cài kodi hoặc xbmc để xem phim hd offline hoặc online là cài riêng nó hay cài trên hệ điều hành Raspbian có sẵn ah?? Và Raspbian thì có thể vọc được những gì hả bác?? E vào thấy hiển thị hệ điều hành này kém quá, mak ko biết có gì để vọc ko??

phithien

Well-Known Member

Thế cho mình hỏi nếu mình muốn cài kodi hoặc xbmc để xem phim hd offline hoặc online là cài riêng nó hay cài trên hệ điều hành Raspbian có sẵn ah?? Và Raspbian thì có thể vọc được những gì hả bác?? E vào thấy hiển thị hệ điều hành này kém quá, mak ko biết có gì để vọc ko??
Đơn giản để cho bạn mới tìm hiểu
- Raspbian là OS như windows mà ta dùng hàng ngày. có thể chơi game, duyệt web, lập trình(cái chính là dùng để các bạn hoc lập trình python). Bạn dùng Rasp cho mụ đích nghe nhạc, xem phim thì ko nên quan tâm raspbian làm gì
- OSMC, Libreelec, Openelec: Là os chỉ để Raspberry pi chạy như 1 HD player bằng KODI. Và mình bảo đảm là Rasp pi chạy media player nhất quả đất. ko có đầu hd player hay android box nào bằng đâu. Đơn giản nhất là bạn dùng Libreelec cho mục đích media player. OSMC lúc xưa tốt. Nhưng hiện tại đã quá nặng nề và lỗi nhiều. Nhất là lỗi ko nhận ra NAS giao thức samba smb

doanthieugia19

Active Member

Đơn giản để cho bạn mới tìm hiểu
- Raspbian là OS như windows mà ta dùng hàng ngày. có thể chơi game, duyệt web, lập trình(cái chính là dùng để các bạn hoc lập trình python). Bạn dùng Rasp cho mụ đích nghe nhạc, xem phim thì ko nên quan tâm raspbian làm gì
- OSMC, Libreelec, Openelec: Là os chỉ để Raspberry pi chạy như 1 HD player bằng KODI. Và mình bảo đảm là Rasp pi chạy media player nhất quả đất. ko có đầu hd player hay android box nào bằng đâu. Đơn giản nhất là bạn dùng Libreelec cho mục đích media player. OSMC lúc xưa tốt. Nhưng hiện tại đã quá nặng nề và lỗi nhiều. Nhất là lỗi ko nhận ra NAS giao thức samba smb

ah, hèn gì mình đọc mấy hướng dẫn cứ thấy flash image vào thẻ. Thanks bác Phithien, nhân tiện cho mình cái link hướng dẫn phần add Libreece luôn được ko ah??

phithien

Well-Known Member

ah, hèn gì mình đọc mấy hướng dẫn cứ thấy flash image vào thẻ. Thanks bác Phithien, nhân tiện cho mình cái link hướng dẫn phần add Libreece luôn được ko ah??
http://releases.libreelec.tv/LibreELEC-RPi2.arm-7.0.1.img.gz
Giải nén bằng winrar. sẽ được 1 file: *.img
Quay lại trang 1. đọc kỹ #1 có hướng dẫn flash bằng Win32DiskImager. sau đó thưởng thức :D

doanthieugia19

Active Member

http://releases.libreelec.tv/LibreELEC-RPi2.arm-7.0.1.img.gz
Giải nén bằng winrar. sẽ được 1 file: *.img
Quay lại trang 1. đọc kỹ #1 có hướng dẫn flash bằng Win32DiskImager. sau đó thưởng thức :D

Không ý mình hỏi cái phần các data addon trong đó sẵn luôn ấy, giờ dow và cài đặt cái đó ở đâu ah?? Chứ cái phần dowload và cài kia mình biết rùi ah!!

Bên trên