Red Cliff - Đại chiến Xích Bích ai xem rồi cho ý kiến

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xích Bích 2

Thực ra KM có thể sai 1 tướng khác đi. Quân lệnh mà.
Nhưng vì tình hình lúc đó chưa chia chân vạc. Tào Tháo với Tôn Quyền thời điểm ấy là 2 thế lực mạnh nhất. Lưu Bị còn dc 1 nhúm quân và ko có mảnh đất cắm dùi.
Nếu Tào Tháo bị giết thì Tôn Quyền sẽ quay wa thịt lun Lưu Bị để thống nhất. Thế là mất vui. Ý KM làm vậy là để Tôn Quyền còn giữ liên minh. Chứ còn ông Chu Du ở đó, xử xong Tào mà Lưu Bị dc để yên mới lạ :D

<< Mình nghĩ thế thôi, nói ra cho vui anh em đừng bắt tội >>

Chu Du thì đánh xong Xích Bích bị Khổng Minh trêu ngươi cho phát ốm lên mà chết rồi. Có điều cái phim Red Cliff xây dựng hình tượng Chu Du điêu quá là điêu so với tiểu thuyết.
Chu Du mà lại bình tĩnh đến lạ lùng, lại còn quân tử đến mức khó tin.

Haihard

Member

Thực ra anh em lứa tuổi mình đều đã đọc truyện Tam Quốc Diễn Nghĩa theo nguyên tác của bác La Quán Trung. Mình có một chút may mắn là cũng khá yêu tiểu thuyết dã sử cũng như kiếm hiệp. Sự thực lịch sử không thể dựa vào ngòi bút của riêng một tác gia nào hết mà phải bắt nguồn từ nghiên cứu, tư liệu. Lịch sử thường xuyên bị bóp méo và thao túng của triều đại cầm quyền từ ngàn xưa đến tận thời đại ngày nay vốn là điều thường tình.
Quan điểm của mỗi tác gia cùng thời đại đều có những khía cạnh khác nhau. Trong tác phẩm Tào Tháo, Hậu Tam Quốc, Bất Thị Nhân mình cũng bắt gặp rất nhiều khía cạnh khác từ lịch sử về Tam Quốc Chí. Theo mình nhận thấy tác phẩm Xích Bích này không phải dựng theo cốt truyện của La Quán Trung nữa mà tập hợp một số tư liệu lịch sử để xây dựng bộ phim này.
- Vấn đề Chu Du tha cho Tào Tháo cũng gây sốc đối với anh em mình nhưng đứng trên khía cạnh về Tam Quốc phân tranh thì Tào Tháo không chết dưới tay Chu Du được. Chúng ta không nên kết luận là phim sai lịch sử. Một bộ phim cần có những yếu tố hư cấu.
- Theo nhiều tài liệu thì Chu Du cũng không chết vì Khổng Minh chọc tức.
- Có tài liệu nói rằng Lưu Bị chỉ là một kẻ nguỵ quân tử, điển hình là chi tiết quăng ấu chúa xuống đất khi Triệu Tử Long đột phá vòng vây mang về.
- Rằng Khổng Minh cũng chỉ là một kẻ tầm thường đầy sai lầm và thủ đoạn. Khổng Minh gạt lệ chém mã Tốc đã bị những nhà sử gia cho rằng đây là mèo khóc chuột. Bày kế giết chết Nguỵ Diên vì Ngụy Diên là một dũng tướng có thể nói là toàn tài nhất trong ngũ hổ tướng.
- Trương Phi không phải là kẻ hữu dũng vô mưu mà là hậu nhân của Trương Gia, một danh họa đời Hán. Xứng danh văn võ song toàn. Và còn rất nhiều nữa...
Nói chung cảm nhận đây là một bộ phim lịch sử hoành tráng, hội tụ dàn diễn viên có thể nói là nổi tiếng. Âm thanh và hình ảnh không có gì để phàn nàn cả. Em xem đi xem lại 2 lần rồi. Kết luận : Rất hay.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Haihard mặc dù sắp sửa châm ngòi cho 1 cuộc khẩu chiến về vụ RedCliff 2 nhưng trên góc độ thể hiện quan điểm cá nhân, những cách nhìn khác nhau, những phân tích nhiều chiều là cái hay của bình phim, khiến diễn đàn sinh động hơn.

Thanks.

tinaudio

Member

Đọc mấy dòng này em cười muốn té ghế luôn!
"Tiểu Kiều không đẹp rực rỡ, mà đẹp hiền, mảnh mai, nhưng dài ngoẵng mặt dài ngoẵng dẻo quèo quẹo như cây kẹo mạch nha, khuôn mặt rất chi là …Tam Quốc Chí ẹo tới ẹo lui làm bác Tháo xiêu lòng, phán 1 câu: tao quánh trận xong tao dzìa uống trà. Bả ko chịu, nói: Uống 1 cốc rồi đi bác ơi….Bác Tháo ngồi cái phẹt xuống. Chết mày chưa con, anh hùng khó qua ải mỹ nhân…."

buonnguqua

Active Member

Có bản HDrip 1080p DTS Xích Bích 2 rồi nên cái topic này được up nhanh ghê :))
- Rằng Khổng Minh cũng chỉ là một kẻ tầm thường đầy sai lầm và thủ đoạn. Khổng Minh gạt lệ chém mã Tốc đã bị những nhà sử gia cho rằng đây là mèo khóc chuột. Bày kế giết chết Nguỵ Diên vì Ngụy Diên là một dũng tướng có thể nói là toàn tài nhất trong ngũ hổ tướng.
- Trương Phi không phải là kẻ hữu dũng vô mưu mà là hậu nhân của Trương Gia, một danh họa đời Hán. Xứng danh văn võ song toàn. Và còn rất nhiều nữa...
Bác Hải cũng đọc Hoả Phụng Liêu Nguyên của Trần Mưu à :-j
Dân Vn bảo thủ vãi, truyện của người ta kịch bản tình tiết hay vãi lều các bố ấy cứ phán 1 câu "Xuyên tạc tác phẩm kinh điển của họ La"

Chờ bao giờ bác Trần viết xong truyện , Warner Bros sẽ mua bản quyền về đầu tư dựng thành drama Serie bất hủ --> hic , lúc đó có thể em đã già lắm rồi :mad:

Haihard mặc dù sắp sửa châm ngòi cho 1 cuộc khẩu chiến về vụ RedCliff 2 nhưng trên góc độ thể hiện quan điểm cá nhân, những cách nhìn khác nhau, những phân tích nhiều chiều là cái hay của bình phim, khiến diễn đàn sinh động hơn.
Cái quan điểm cá nhân , cách nhìn khác nhau này thì phải xem cái topic về phim Tây Sơn Hào Kiệt của Lý Hùng bên dienanh.net ,
em được 1 thằng gửi link vào đọc, đọc xong cứ gọi là mông lung luôn ,
bác Poly cũng có đọc đó :))

Đọc xong bảo đảm ai giàu kiến thức nhất cũng phải ngẫm là thứ mình biết bé bằng quả nho
http://dienanh.net/forums/showthread.php?t=73541

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Thanks.

Hé hé, em không có khẩu chiến gì đâu :D
Vì TQ của LQT em đọc thuộc, nội dung của game Dynasty Warrior em cũng thuộc luôn. Lí do Red Cliff làm theo game của KOEI chứ không làm theo 1 tác phẩm hàng kinh điển vì tác phẩm TQDN chỉ nổi tiếng ở Châu Á, trong khi Dynasty Warrior nổi tiếng khắp 5 châu lục cùng với PlayStation 2, 3, PlayStation Portable, Xbox 360 và thậm chí là cả trên PC.
Cũng giống như DOA, Resident Evil, Silent Hill, Street Fighter, Final Fantasy ...... phim ăn theo game chí ít cũng lôi được fan của của dòng game đó đến rạp. Nhìn vào số lượng tiêu thụ đĩa game thì hẳn là số khán giả đến rạp không nhỏ phải không.

rongcanlc

Well-Known Member

các bác toàn chả có hiểu biết gì cả ,chỉ có bác Haihard nói chuẩn nhất thôi ,từ đầu truớc khi quay tác giả cũng đã nói phim này làm theo chính sử rồi mà ,còn truyện Tam Quốc là dã sử ,chẳng liên quan gì đến nhau ,còn ý kiến về phim này làm theo game là không đúng ,phim giải trí thì phải cho tất cả mọi nguời cùng xem chứ ,nếu chỉ thu hút game thủ không thì sao có doanh thu được

duycom

Ban Quản Trị

Phim này theo mình không hay, chỉ được caí hoành tráng, chính sử gì mà ngay trong thơì chiến tranh, Chu Du dám nói với Tào Tháo là: Ngươi từ đâu tới thì trở về nơi đó, nghe bựa ko chịu được. Rồi Chu Du với Khổng Minh mỗi người phò mỗi chủ thì lại thương yêu nhau như anh em.

vokycaca

Em nghĩ mọi người nên nhìn nhận RC2 này một cách khách quan hơn không nên đem nó so sánh với truyện mà chúng ta đọc rồi bắt bẻ từng chi tiết, tại ban đầu đạo diễn đâu có làm nó theo y sì như trong truyện Tam Quốc của chúng ta đọc đó đâu, với lại mọi người nên phân biệt chính sử và dã sử. Tam Quốc là một tiểu thuyết mà. Đây là một đoạn lược "Tuy nhiên, những ai quen với tinh thần của truyện Tam quốc diễn nghĩa có lẽ sẽ cảm thấy ngạc nhiên với một số chi tiết của Đại chiến Xích Bích. Ngô Vũ Sâm dựng phim này chủ yếu dựa trên chính sử, nhất là hình tượng anh hùng Chu Du. Dã sử miêu tả Chu Du như một mỹ nam tử hay ghen tỵ, vì kém tài Khổng Minh nên uất ức mà chết. Chu Du do Lương Triều Vỹ thủ vai lại là một đô đốc tài hoa, am hiểu âm luật, biết nhìn người và dám xông pha trận mạc. Đây mới chính là vị anh hùng của Xích Bích mà đạo diễn Ngô hướng tới, chứ không phải Gia Cát Lượng như trong Tam quốc diễn nghĩa." tham khảo

Các bạn có thể lên wikipedia để đọc về tác phẩm TQ này, do khuynh hướng La Quán Trung viết là theo phe Thục, và hiện nay một số chi tiết được các sử gia TQ sửa lại cho thực tế vì một số đó đã được LQT hư cấu lên. Các bạn cũng có thể lên wiki để xem một số chi tiết tiêu biểu đó.
Em thấy í kiến của mọi người đánh giá đa số là đem Xích Bích 2 so sánh với truyện nên xảy ra vậy đó.
Xích bích 2 koi cũng được, theo em là okie hay nữa, chỉ mỗi tội là không thiz diễn xuất của nàng Tiểu Kiều thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

duycom

Ban Quản Trị

Mình ko bàn tới TQDN, chỉ là ngay trong thời chiến mà nói những câu phải gọi là... không đỡ được

rongcanlc

Well-Known Member

Theo em thì phim này phần 1 nội dung bình thường nếu không nói là hơi nhạt ,riêng phần 2 rất hay và đáng xem ,chỉ trừ diễn xuất của nàng Tiểu Kiều (Lâm Chí Linh ) công nhận đơ quá ,mặt chả có cảm xúc gì cả ,còn về vụ tha cho Tào Tháo ở cuối phim thì em không rành cho lắm,nhưng nếu chính sử viết vậy thì nên tôn trọng bộ phim và tất cả đoàn làm phim ,họ đã đem đến một tác phẩm nghệ thuật thực sự .Vì vậy mong Mod close topic này lại để không còn chuyện xỏ xiên bộ phịm này nữa .Cũng mong những anh em đã phê bình bộ phim này xem lại trình độ văn hoá của mình xem mình đã đủ văn hoá chưa mà phát biểu linh tinh .

Mình ko bàn tới TQDN, chỉ là ngay trong thời chiến mà nói những câu phải gọi là... không đỡ được
Không đỡ được là sao ,có thể trường hợp đó là có thật trong lịch sử .Bạn là thành viên trong ban quản trị mà ăn nói thế thật khiến tôi thất vọng .Mà nếu chi tiết đó không có thật cũng không sao .Vì một tác phẩm điện ảnh cũng cần có những hư cấu để tạo nên điểm nhấn cho phim .Mình nghĩ bạn nên rút khỏi ban Quản trị thì hơn đấy

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

.Vì vậy mong Mod close topic này lại để không còn chuyện xỏ xiên bộ phịm này nữa .Cũng mong những anh em đã phê bình bộ phim này xem lại trình độ văn hoá của mình xem mình đã đủ văn hoá chưa mà phát biểu linh tinh .

hehe ko đồng ý đoạn này
giống như ko biết nên dấu dốt

tlap

Member

còn về vụ tha cho Tào Tháo ở cuối phim thì em không rành cho lắm,nhưng nếu chính sử viết vậy thì nên tôn trọng bộ phim và tất cả đoàn làm phim ,họ đã đem đến một tác phẩm nghệ thuật thực sự .

Cho đến giờ này, các sử gia TQ còn đang tranh cãi về một số chi tiết về các nhân vật trong thời đại Tam Quốc, còn bạn thì kết luận đây là chính sử đã viết thế:confused:

Vì vậy mong Mod close topic này lại để không còn chuyện xỏ xiên bộ phịm này nữa .Cũng mong những anh em đã phê bình bộ phim này xem lại trình độ văn hoá của mình xem mình đã đủ văn hoá chưa mà phát biểu linh tinh .

Câu này thì sao giống câu phát biểu của đồng chí phó giám đốc truyền hình cáp SCTV: “mà nói thật là bà con cũng không có trình độ để xem”

Nói chung là miễn bình luận với bác rongcanlc. Bất cứ bộ nào cũng đều có ý kiến khen chê, do đó mới có việc bình luận phim, còn theo ý của bác ấy thì ....... :eek:

rongcanlc

Well-Known Member

Vấn đề đúng là như bác poly vừa nói xong ,thế nên em mới đề nghị close topic này lại vì em thấy trước giờ đa số nguời dân Việt Nam mình đều biết đến Tam quốc thông qua bộ tiểu thuyết Tam quốc diễn nghĩa chứ chẳng có mấy ai để tâm tìm hiểu lịch sử thời Tam quốc cả.Nên close luôn topic cho nó lành .Lỡ có không biết gì thì cũng không ai bắt bẻ được.:-j.Em dù sao cũng nghĩ cho thể diện anh em trong diễn đàn mình mà .Tam quốc tưởng chừng là một vấn đề đã bàn luận đến nhàm chán ,không còn gì để khai thác nữa ,nhưng lịch sử hiện nay khi đánh giá lại thấy có thêm nhiều điểm mới lắm .Nhưng Việt Nam mình lại chỉ để ý đến cuốn tiểu thuyết với cả bộ phim trước kia nên mới có topic này .Lại có thêm một bác xỏ xiên em rồi .Bộ phim nào mà chẳng có sạn ,dù là phim của Hollywood đi chăng nữa .Em xem phim không bao giờ để ý nhiều đến chi tiết mà chỉ cảm thụ nội dung bộ phim muốn truyền tải thôi .mà bác tlap chả đọc hết phần em viết gì cả .Ý em là nếu chính sử viết thế cơ mà.Hơn nữa em cũng đã nói là trường hợp thực tế lịch sử không có sự kiện trên thì em cũng đánh giá cao bộ phim .Bởi đó có thể coi là một chi tiết đáng suy ngẫm đấy chứ .

Chỉnh sửa lần cuối:

duycom

Ban Quản Trị

Không đỡ được là sao ,có thể trường hợp đó là có thật trong lịch sử .Bạn là thành viên trong ban quản trị mà ăn nói thế thật khiến tôi thất vọng .Mà nếu chi tiết đó không có thật cũng không sao .Vì một tác phẩm điện ảnh cũng cần có những hư cấu để tạo nên điểm nhấn cho phim .Mình nghĩ bạn nên rút khỏi ban Quản trị thì hơn đấy

BQT ko phải là người sao hả bạn? BQT ko thể xem film và nói ra caí cảm nhận của mình à? Phải có tranh luận, ý kiến nhiều chiều mới thông được, chứ lúc nào cũng cứ cho như vậy là đúng thì sao mà vui?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ừ, anh em cứ khen chê thoải mái, miễn là đừng chửi nhau là được rồi. Dù gì thì XB2 cũng chỉ là 1 bộ phim, có chê trách nó đến tận cùng thì cũng ko ảnh hưởng đến ma tây nào.

Tớ down về rồi mà chưa thu xếp được thời gian xem, đứng nhìn bà con bình lựng thôi :p

IZZ

Active Member

Cá nhân mình thấy film Xích Bích 2 hay hơn Xích Bích 1, đã mắt và đã tai hơn, cảm xúc khi xem Xích Bích 2 cũng nhiều hơn. Mình thuộc loại không quan tâm đến chuyện sử viết thế này film lại thế kia, nếu như Tào Tháo cuối film lại nổi xung chém chết vài tướng bên Thục và Đông Ngô rồi chạy trốn lại càng hay. Nếu film khác hoàn toàn với sử theo mình cũng chả sao trừ khi ông đạo diễn nói tôi làm giống hệt sử mà trong film lại khác.
Mỗi người sẽ có những cách nhìn, trình độ, cảm xúc v.v... khác nhau khi xem bất kì một bộ phim nào nên đừng bao giờ chê bai người khác và ép người khác theo "trình độ" của mình. Đương nhiên để bàn luận, trao đổi vui vẻ thì rất nên.

P/S: Xích Bích 2 mình xem ở MegaStar, Xích Bích 1 mình xem ở Rạp chiếu phim QG. Mỗi lần đi với 1 em gái khác nhau, có lẽ vì thế mà cảm giác mỗi lần xem cũng khác nhau chăng :D j/k

manhthang

Huyền Thoại

các bác toàn chả có hiểu biết gì cả ,chỉ có bác Haihard nói chuẩn nhất thôi ,từ đầu truớc khi quay tác giả cũng đã nói phim này làm theo chính sử rồi mà ,còn truyện Tam Quốc là dã sử ,chẳng liên quan gì đến nhau ,còn ý kiến về phim này làm theo game là không đúng ,phim giải trí thì phải cho tất cả mọi nguời cùng xem chứ ,nếu chỉ thu hút game thủ không thì sao có doanh thu được

Thiềm đại nhân xem Jumper chưa? Xem rồi thì làm 1 phát lên miệng giếng nhé ;))
Mở to mắt ra mà đọc này
http://s13.zetaboards.com/koeiwarriors/topic/6571778/1/
http://www.andriasang.com/e/articles/2009/02/23/dynasty_warriors_red_cliff_tieup/
http://www.koei.co.uk/forum/showthread.php?p=13248

thangtb

Member

hòa bình mọi ng ơi... topic này giống như 1 hội tụ tập những người đam mê sử học á, nhưng sử nhiều nguồn mà... sao nói ai đúng ai sai đc

howtomiss

Member

Cá nhân mình thấy film Xích Bích 2 hay hơn Xích Bích 1, đã mắt và đã tai hơn, cảm xúc khi xem Xích Bích 2 cũng nhiều hơn. Mình thuộc loại không quan tâm đến chuyện sử viết thế này film lại thế kia, nếu như Tào Tháo cuối film lại nổi xung chém chết vài tướng bên Thục và Đông Ngô rồi chạy trốn lại càng hay. Nếu film khác hoàn toàn với sử theo mình cũng chả sao trừ khi ông đạo diễn nói tôi làm giống hệt sử mà trong film lại khác.
Mỗi người sẽ có những cách nhìn, trình độ, cảm xúc v.v... khác nhau khi xem bất kì một bộ phim nào nên đừng bao giờ chê bai người khác và ép người khác theo "trình độ" của mình. Đương nhiên để bàn luận, trao đổi vui vẻ thì rất nên.

P/S: Xích Bích 2 mình xem ở MegaStar, Xích Bích 1 mình xem ở Rạp chiếu phim QG. Mỗi lần đi với 1 em gái khác nhau, có lẽ vì thế mà cảm giác mỗi lần xem cũng khác nhau chăng :D j/k

+1 Bác có suy nghĩ giống mình :D
Vừa xem xong bản xích bích 2 của wiki .
Nội dung: Hay.
Âm thanh : tuyệt.
Hình ảnh khỏi chê.
Mình có xem qua bài bình luận chuyện tình Du Lượng ở trang đầu. Quả thật người bình luận không biết có biết xem film hay không.
Nhưng Lương triều vĩ và Kim thành Vũ ở phần 2 này đóng rất đạt.
Phần 1 mình xem được 1/2 là xoá luôn nhưng phần 2 này thì bỏ ra 2h 20 phút ngồi xem :D : film rất hoành tráng. Một bộ film đáng xem.
Film chỉ có một chút hơi kỳ là Tào Tháo gì mà hơi ngu ngu :D. Đề cao Chu Du hơi quá.
Bonus thêm tấm ảnh cảnh cuối đẹp quá:

Bên trên