[Request] Config MPC decode bằng hardware

sieucan

Active Member
Ðề: [Request] Config MPC decode bằng hardware

ATI dòng HD
Nvidia 8500,8600,8800,9XXX..

To mấy bạn post phía trên, có chắc chắn bật được DXVA lên chưa?
Tôi chưa thấy TH nào decode = hardware mà bị drop frame cả.

MCP HC decode đã phát triển rất nhiều bản rồi bạn có thể dl tại đây: http://www.xvidvideo.ru/content/category/1/1/2/

PDVD U8 decode không phải film nào cũng xem được có thể gây đứng hình, lệch màu... vậy tốt nhất nên dùng MCP HC decode http://www.xvidvideo.ru/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,491/

To Truongdangkhoa bạn tìm được bài hướng dẫn hay quá nhưng cần sửa 1 chút chỗ block ffdshow thì vào ffdshow config mà chỉnh sang disable phần codec H264, Làm như HD đó không sử dụng được bộ Klite codec.

minhhoang

Member

ATI dòng HD
Nvidia 8500,8600,8800,9XXX..

MCP HC decode đã phát triển rất nhiều bản rồi bạn có thể dl tại đây: http://www.xvidvideo.ru/content/category/1/1/2/

PDVD U8 decode không phải film nào cũng xem được có thể gây đứng hình, lệch màu... vậy tốt nhất nên dùng MCP HC decode http://www.xvidvideo.ru/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,491/

To Truongdangkhoa bạn tìm được bài hướng dẫn hay quá nhưng cần sửa 1 chút chỗ block ffdshow thì vào ffdshow config mà chỉnh sang disable phần codec H264, Làm như HD đó không sử dụng được bộ Klite codec.
Đã thử hết cách trên trang này rồi. Kết quả rất tốt. CPU vẫn load tầm 3-6%. decoder bằng cách này so với PDVD U8 ổn định hơn, chưa thấy hiện tượng drop.

Đã làm theo cách của bác và cũng rất thành công. Tuy nhiên bác có thể hướng dẫn xem trong trường hợp này Klite codec còn được dùng như thế nào nữa? Tôi vẫn chưa hình dung.

Tôi gặp phải một hiện tượng rất lạ khi cấu hình kiểu này. Nếu xem phim trên màn hình máy tính thì giật tưng bừng, hình ảnh không chuyển động thêm nữa chỉ sau 1 phút xem. Nhưng nếu xem ở màn hình thứ 2 thì hoàn toàn bình thường. Tôi dùng carte Sapphire ATI HD3650. Có bác nào gặp trường hợp như vậy không?

sieucan

Active Member

Ý mình là ngoài .mkv ra ta còn phải xem nhiều định dạng file nữa, chỉnh như HD đó chỉ để xem .mkv thôi.

TH này tôi cũng chưa gặp, bạn dùng driver bản bao nhiêu? đã cài directX tháng 8-2008 chưa?

khactuyen

Banned

Mình đã cài và dùng qua nhiều ngày, nhiều film thì có nhận xét về cách dùng theo link của bác MinhHoang: với các film 720 thì tất cả đều OK, còn các film 1080 (not support DXVA) thì ko thể nào sử dụng được chức năng deconder của VGA được, đã chỉnh tới chỉnh lui đều ko được. Được cái cách này ko bị crash với một số film như dùng bộ code PDVD8

tieuthieugia

Well-Known Member

lâu rồi không vào, các bác thảo luận hay ghê.
chúc 4rum càng lớn mạnh

nguyenphong

Decode bằng VGA sử dụng DXVA sẽ không bị drop frame khi chọn một trong các chế độ renders: Overlay mixers, VRM7 (windowed), VRM9 (windowed) đối với winXP hoặc EVR đối với Win Vista. Tất cả các chế độ này sẽ không hiển thị subtitle.

Còn nếu chọn các chế độ renders có hiển thị subtitle như: VRM7 (renderless), VRM9 (renderless) cho win XP; hoặc EVR Custom Pres cho Win Vista thì sẽ vẫn bị hiện tượng drop frame. Drop fram ít hay nhiều còn tùy thuộc vào loại card và cách thiết lập của card.

Nếu Bác có thể thiết lập decode bằng VGA sử dụng DXVA có hiển thị subtitle mà không bị drop frame thì có thể chia sẻ vài kinh nghiệm để các member có thể học hỏi không ạ.

Ở đây em chỉ bàn về decode bằng VGA thôi, chứ không đề cập đến decode bằng CPU về hiện tượng drop frame.

sieucan

Active Member

Bạn nên đọc lại những post ở trên bài viết của tôi rồi hãng quote câu trả lời của tôi ở dưới... OK?

Còn cậu cho rằng drop 1-3 frame đầu tiên cũng gọi là drop thì tôi xin chịu, cậu chuyển lên dùng chipset X58 may ra giải quyết được vấn đề.

Cái lý thuyết cho rằng cứ EVR là ko có sub là vì cái tội không đọc kỹ: dùng MPC HC chỉ có thế thôi chuyển lên thằng KMPlayer mà dùng.

nguyenphong

Em hỏi Bác thật lòng về cách cấu hình MPC-HC sao cho để bị ít drop frame nhất. Những cái em post ở trên là từ thực tế em thử config MPC-HC và thấy vậy đối với máy cùi bắp xài VGA onboard ATI HD3200 để decode phim.

Điển hình là em cấu hình EVR custom pres để có thể hiện subtitle và dùng được shader thì bị drop nhiều, như Experience Bluray bản rip 1080p 11,5 Mbps của nhóm BTT, phim chỉ có khoảng 10 phút nhưng drop tầm 350 frame, phim này trước đây em cài vista 32 bit thì bị khựng nhiều lắm, còn dùng vista 64 bit thì không có cảm giác đó, chỉ bị mấy giây đầu thôi (vừa bấm play đã drop mấy chục frame rồi). Hầu như phim nào cũng drop từ vài chục đến vài trăm frame trong suốt phim. Kể cả trên trang http://ranpha.wordpress.com/page-1/ em cũng thấy drop frame nhiều cho card onboard này. Nhưng bù lại thì CPU tải rất ít. Còn nếu decode bằng CPU thì em chả nói làm gì.

Thấy Bác cấu hình chỉ drop tầm 10 frame là cùng nên mới hỏi Bác để có thể tối ưu hơn cho HTPC của mình.

nham18

Member

Mình tạm thời unsticky thread này xuống nhé, vì thread này chủ yếu là thảo luận và tư vấn. Khi nào locke hay sieucan viết 1 topic Hướng dẫn cụ thể mình sẽ sticky lên. Đồng thời để tránh việc 1 box có quá nhiều sticky

justbenice

Moderator

Mình đã test thử cả 2 cách , dùng CPU và VGA để decode phim HD, tuy nhiên cả 2 đều không cho được hình ảnh nhuyễn như xem bằng đầu đĩa. Có cảm giác nó bị loáng ở những cảnh hành động tốc độ cao.
Máy mình cấu hình : Xeon Quadcore 3.6Ghz , vga ATI 4870 , ram DDR3 2G

sieucan

Active Member

bạn nói chi tiết hơn được không? hay cho vài tấm hình thì càng tốt.
decode bạn đang dùng ?

justbenice

Moderator

bạn nói chi tiết hơn được không? hay cho vài tấm hình thì càng tốt.
decode bạn đang dùng ?

Tức là xem hình nó kô được mịn màng các cảnh chuyển động đó bác, những cảnh chuyển động nhanh thấy nó không nhuyễn. Cả 2 cách decode bằng cpu và vga mình đều bị thế. Mình hiện giờ đang dùng ffdshow video decode vì thấy decode bằng DXVA thì chất lượng hình ảnh cũng thế , tuy cpu load giảm còn 2% nhưng mà có 1 số phim không xem được , load file film có vẻ chậm chạp, đã vậy khi tua nhanh để xem đoạn phim khác thì hay bị khựng. Nhiều bác cứ sợ CPU load cao tốn điện nhưng thực ra VGA mới tốn điện, cpu mình 45nm có 90w cho 4core trong khi đó vga 4870 là hơn 220w. Nói chung mình thấy nếu cpu mạnh thì cứ chơi decode bằng cpu cho nhẹ nhàng, con quadcore xeon 3.6G của mình khi xem phim fullhd cảnh hành động thì max load của nó có cỡ 16%.

sieucan

Active Member

Tức là xem hình nó kô được mịn màng các cảnh chuyển động đó bác, những cảnh chuyển động nhanh thấy nó không nhuyễn. Cả 2 cách decode bằng cpu và vga mình đều bị thế. Mình hiện giờ đang dùng ffdshow video decode vì thấy decode bằng DXVA thì chất lượng hình ảnh cũng thế , tuy cpu load giảm còn 2% nhưng mà có 1 số phim không xem được , load file film có vẻ chậm chạp, đã vậy khi tua nhanh để xem đoạn phim khác thì hay bị khựng. Nhiều bác cứ sợ CPU load cao tốn điện nhưng thực ra VGA mới tốn điện, cpu mình 45nm có 90w cho 4core trong khi đó vga 4870 là hơn 220w. Nói chung mình thấy nếu cpu mạnh thì cứ chơi decode bằng cpu cho nhẹ nhàng, con quadcore xeon 3.6G của mình khi xem phim fullhd cảnh hành động thì max load của nó có cỡ 16%.

Vậy là phải xem lại config của bạn, decode = software(CPU) và hardware(GPU) đều lỗi . CÓ thể do player, filter, hoặc do win.

cyberlink decoder hơi kén phim nhưng cho hình ảnh tốt nhất ( thể hiện chân thục màu da ng nhất, hình ảnh rất tươi, trong...)

trên máy của tôi (P4 630 8500GT & E6550 HD3850) hoàn toàn không bị như vậy, tua real time luôn.

Không tốn điện đâu bạn ah, bạn vào Ati catalis xem GPU load là bao nhiêu, xem cả nhiệt độ của máy lúc decode = software. Không hẳn là sợ tốn điện, mục đích của decode = hardware là giảm nhiệt độ, tua real time, khộng ngại film bitrate cao, và yêu cầu phần cứng không cần cao, tiết kiệm pin(laptop)...

nguyenphong

Cậu cho tôi cấu hình máy đang dùng?
Nguyên nhân có thể do nghẽn băng thông.
Hardware Decode không bao giờ đứng, rớt frame. Cậu phải hiểu như thế này:
http://www.elementaltechnologies.com/dev/demo/demo.flv

http://www.elementaltechnologies.com/how_it_works.php

Máy mình xài card onboard ati HD3200, cpu amd phenom X3 8450, ram 4Gb buss 1066. Nếu decode bằng cpu thì vô tư, còn decode bằng gpu thì drop frame mặc dù vẫn xem mượt mà, không khượng hay đứng hình trong win vista 64 bit, chỉ khượng hình khi IDM download xong đang rebuild file lại hoặc khi file torent xong chép chuyển sang vị trí mới.

Mình muốn hỏi việc drop frame là do card onboard này yếu nên phải chấp nhận vậy hay còn nguyên nhân nào khác. Nếu là do card yếu thì mình chạy crossfỉre với ati 24xx hoặc 34xx thì có giải quyết được không? Vì mình cần cpu làm việc khác khi xem phim do đó cần decode bằng gpu.

Cám ơn Bác trước

sieucan

Active Member

Với HD3200 on board yếu hay không thì tôi chịu vì chưa dùng qua.

Khi copy file như vậy đứng hình là điều không tránh khỏi, cậu lấy hết năng lực của ổ cứng rồi còn đâu sức cho việc play HD.

aliviss

cho em hỏi là decode = MPC hay là Cyber thì cái nào tốt hơn em decode = GPU 4670 load của GPU có 27-30% đối với 1080p

Oánh dấu, nghiên cứu từ từ
Đọc tới đây muốn banh cái đầu. THZ tất cả các bác tham gia trong topic này nhé

Bên trên