[Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

gis123

Member
Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Mình đã lắp HD rồi. Gọi điện buổi sáng chiều có thợ đến lắp ngay và luôn. Nhà còn thuê bao cáp hơn 2 năm nên lắp không cân nhắc :)
Lúc lắp thì mình chủ động kéo dây nguồn cáp cho thợ lắp, vì mình không muốn cho KTV nhìn thấy ổ chia cáp trong nhà và đề phòng chuyện họ lý sự về cáp trong tường rồi bắt mua khuếch đại này nọ...
Lắp đặt tầm 10 phút thì xong, tín hiệu các kênh cũng tầm 75%, xem khá ổn.
Tuy nhiên khi họ đi rồi mình muốn quay trở về trạng thái ban đầu (chia lại cho các phòng) thì vấn đề xảy ra:
Trước hết đầu truyền hình cáp họ đã thay bằng cái giắc nén truyền hình sau:

Cái giắc này không vừa với đầu vào bộ chia nhà mình nhưng cố gắn thì vẫn vào!
Mình chạy ra ngoài mua cái đầu cắm số 5 (ốc vặn hoàn toàn trùng với các giắc ở trên) như hình sau rồi về thay vào dây cáp từ tường đi ra đầu giải mã:

Tuy nhiên sau khi thao tác thì lúc này chỉ xem được một vài kênh thể thao như Thethao HD, Bongda HD, Fox Sport Plus HD và phim truyện như StartMovie HD, HBO HD (tín hiệu chỉ được tầm trên 20%). Các kênh còn lại hoàn toàn không xem được chút nào!

Mình không biết phải làm thế nào để các kênh có thể lên được. Gọi cho tổng đài chỉ khuyên không nên đi trong tường, chấm hết! Mèng ơi, muốn đi cáp ngoài thì chắc phải khoan trần nhà mất.

Cho mình hỏi cái giắc nén truyền hình có gì đặc biệt và có thể thay thế bằng đầu cắm số 5 ở trên được không?
Đồng thời nhờ mọi người tư vấn cho mình dùng thiết bị khuếch đại nào là chuẩn. Mình đoán cái khuếch đại nhà mình chỉ khuếch đại một vùng tần số của các kênh ở trên nên chỉ xem được các kênh đó.

Xin cảm ơn nhiều!

kai_ga

Member

Mình đã lắp HD rồi. Gọi điện buổi sáng chiều có thợ đến lắp ngay và luôn. Nhà còn thuê bao cáp hơn 2 năm nên lắp không cân nhắc :)
Lúc lắp thì mình chủ động kéo dây nguồn cáp cho thợ lắp, vì mình không muốn cho KTV nhìn thấy ổ chia cáp trong nhà và đề phòng chuyện họ lý sự về cáp trong tường rồi bắt mua khuếch đại này nọ...
Lắp đặt tầm 10 phút thì xong, tín hiệu các kênh cũng tầm 75%, xem khá ổn.
Tuy nhiên khi họ đi rồi mình muốn quay trở về trạng thái ban đầu (chia lại cho các phòng) thì vấn đề xảy ra:
Trước hết đầu truyền hình cáp họ đã thay bằng cái giắc nén truyền hình sau:

Cái giắc này không vừa với đầu vào bộ chia nhà mình nhưng cố gắn thì vẫn vào!
Mình chạy ra ngoài mua cái đầu cắm số 5 (ốc vặn hoàn toàn trùng với các giắc ở trên) như hình sau rồi về thay vào dây cáp từ tường đi ra đầu giải mã:

Tuy nhiên sau khi thao tác thì lúc này chỉ xem được một vài kênh thể thao như Thethao HD, Bongda HD, Fox Sport Plus HD và phim truyện như StartMovie HD, HBO HD (tín hiệu chỉ được tầm trên 20%). Các kênh còn lại hoàn toàn không xem được chút nào!

Mình không biết phải làm thế nào để các kênh có thể lên được. Gọi cho tổng đài chỉ khuyên không nên đi trong tường, chấm hết! Mèng ơi, muốn đi cáp ngoài thì chắc phải khoan trần nhà mất.

Cho mình hỏi cái giắc nén truyền hình có gì đặc biệt và có thể thay thế bằng đầu cắm số 5 ở trên được không?
Đồng thời nhờ mọi người tư vấn cho mình dùng thiết bị khuếch đại nào là chuẩn. Mình đoán cái khuếch đại nhà mình chỉ khuếch đại một vùng tần số của các kênh ở trên nên chỉ xem được các kênh đó.

Xin cảm ơn nhiều!

jack nén cũng giống như các loại jack khác thôi, nó chỉ có ưu điểm là chắc chắn và chống nước tốt hơn, bạn có thể thay = jack khác tín hiệu sẽ không vấn đề j cả, tất nhiên phải làm đúng kỹ thuật.
Còn vấn đề tín hiệu như bạn nói thì bạn có thể thử như sau: bỏ bọ chia ra, nối đầu vào t/h với đầu đến đầu HD nếu HD xem được như dây nổi thì dây trong tường không ván đề j ( các đầu kết nối chuẩn). Ngược lại thì đây tường của bạn hỏng rồi, có KĐ thì cũng không thay đổi được đâu.
KĐ có rất nhiều loại, bạn có thể tham khảo trên mạng. Nếu bạn thấy khó quá có thể gọi KTV của VTV cab đén, họ sẽ tư vấn cho bạn xử lý ntn

gis123

Member

Cảm ơn bác
Tối nay mình đã phát hiện ra là dùng cái bộ kích bt (trước mua vài chục K, vốn chỉ dùng kích và chia analog trước đây) vẫn dùng cho HD tốt.Chỉ việc chỉnh lại cái Gain là xong, vừa chỉnh vừa ngó 2 cái vạch. Chắc cũng may là cáp trong tường nhà mình ngon.
Nói chung việc chia đầu TH cáp có nhiều cái ngộ thiệt, kô phải bỏ nhiều tiền mua thiết bị xịn là đc!

thang990

Active Member

Nhà tôi chưa mất đồng nào cho VCTV đâu đồng chí ạ, chả có 110k/tháng nào cho VCTV cả. Nó mà nói từ đầu là như thế thì tôi chả tìm hiểu thêm làm gì. 160k/tháng là tiệm cận K+, chưa tính nó nói gói thêm 2 kênh K+1 và K+NS là 150k/tháng đồng chí nào ko biết mất thêm 110k/tháng cho cáp là 260k/tháng đấy, sang mịa K+ chơi gói HD+ cho rồi (12 tháng 1 tháng 270k) mà HD xịn nhất VN

Tất nhiên mỗi người một sở thích một ý kiến. Nhưng ý bác bảo là mất 260k/tháng là hoàn toàn sai nhé. Gói K+ bác lắp cũng được không lắp cũng được. Cái chính là nếu bác đã đăng ký cáp analog của cáp vn thì trước đây hàng tháng bác phải đóng 110k. Rồi nếu bác lắp thêm gói HD thì phải thêm 50k/tháng nữa thôi ( mua theo thẻ cào mệnh giá 3 6 12 tháng...) Tổng là 160k/tháng. Vẫn còn rẻ hơn K+ nhiều. Với lại nói thật 3 kênh K+ tự sản xuất ngoài bóng đá ra toàn mua phim nước ngoài về chiếu. lại còn thuyết minh nữa( mình thì phụ đề quen rồi nên h ghét thuyết minh lắm :D ) . Tóm lại bác đã lắp cáp analog thì chỉ cần mất phí lắp đặt và đầu thu cộng thêm 50k/tháng nữa thôi. Chứ không phải 110k rồi thêm 110k nữa đâu nhé. Mình dùng mình biết chứ bọn nó không có gì là mập mờ đâu. Từ hồi đầu lắp đến h chưa bao giờ xảy ra hiện tượng mất tín hiệu hay vỡ hình lúc mưa bão cả ;)

VTV cab mới tăng thêm kênh VTC1 trên analog. Các bác dò đi nha

gis123

Member

Tín hiệu nhà mình thì lúc mạnh lúc yếu,không biết thế nào mà lần!

ducnt

Member
Ðề: Re: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Những cái như VTVcab (hoặc SCTV,HCaTv,HTVC) thì HD không dùng chảo, không bị ảnh hưởng thời tiết, 1 TV xem SD-HD, nhà có nhiều TV thì các TV còn lại vẫn xem được analog :)
Còn truyền hình vệ tinh như K+,AVG(DTH),VTC bão to là khỏi xem, chia ra nhiều TV thì chỉ xem 1 chương trình đầu đang bật ( tất nhiên k tính đến mấy bác có điều kiện thì đăng kí đầu thu nữa ;)) )

// Nói chung là mỗi dịch vụ có ưu nhược riêng, như thế nào thì trong box này nhiều review lắm rồi, ai cảm thấy dịch vụ nào hợp với nhu cầu & túi tiền của mình thì dùng thôi :)

// Mà tiện mấy bác cho em hỏi đầu Kaon của VTVcab và đầu SFA700 của SCTV, thằng nào ổn hơn vậy ? :D[/QUOTE
Đầu Kaon có đầu ra analog hả bác?

ducnt

Member

đầu này có cổng tín hiệu ra analog ko các bác? Tức là nối dây cáp sang tivi khác ấy ?

hminh2005

Member
Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

đầu này có cổng tín hiệu ra analog ko các bác? Tức là nối dây cáp sang tivi khác ấy ?

Hình như ko có đầu nào như vậy. Bạn muốn đấu sang TV khác thì chia luôn trước khi vào đầu HD thì các TV khác vẫn xem SD vô tư. Riêng TV có đầu thì xem HD. Tuy nhiên do HD nhiều khi cũng trục trặc nên mình đấu vào TV 2 đường: đường TV thông thường và đường HD qua video.

dhpaul

Well-Known Member

Bác thử ngó ra đằng sau xem có cổng nào gọi là Loop Out không. Nếu có thì có thể nối từ cổng Loop Out ra TV để xem TH cáp analog.

princetq

Member
Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Hình như ko có đầu nào như vậy. Bạn muốn đấu sang TV khác thì chia luôn trước khi vào đầu HD thì các TV khác vẫn xem SD vô tư. Riêng TV có đầu thì xem HD. Tuy nhiên do HD nhiều khi cũng trục trặc nên mình đấu vào TV 2 đường: đường TV thông thường và đường HD qua video.

Em đang xem cả analog bình thường qua cổng loop out trên đầu thu nhé. Ngay cả khi tắt đầu thu, tín hiệu vẫn rất tốt.

poc2603

Member

Mình thấy cái đầu kaon này có cái cổng USB, không biết để làm gì các bác ha?

ajiang

Member

Em đang xem cả analog bình thường qua cổng loop out trên đầu thu nhé. Ngay cả khi tắt đầu thu, tín hiệu vẫn rất tốt.
Em thấy tín hiệu của nó chỉ tốt nếu vẫn đang bật đầu thu, còn tắt đi hoặc rút điện thấy xấu hơn hẳn.

ajiang

Member

Mình thấy cái đầu kaon này có cái cổng USB, không biết để làm gì các bác ha?
Cái cổng đó để ghi lại nội dung trên truyền hình mà mình thích, bác cắm usb vào là OK, nếu là kênh HD thì nó ghi ra định dạng HD luôn nhưng có điều chỉ xem được trên đầu thu còn mang vào máy tính thì chịu.

princetq

Member

Em thấy tín hiệu của nó chỉ tốt nếu vẫn đang bật đầu thu, còn tắt đi hoặc rút điện thấy xấu hơn hẳn.
Có lẽ do tín hiệu nhà bác hơi yếu, nhà em thì tắt đi vẫn ngon lành bác ạ.

nmtuan75

Member

các bác cho hỏi mình mang đầu thu này sang lắp vào cab nhà khác có xem được k?

Em chỉ mong giảm giá gói K+ thôi chứ chẳng mong HD :)), đến mùa lại phải lọ mọ sopcast giật tưng bừng ko thì lại mò ra quán cà phê cũng mệt. Giá gói K+ mà chỉ thêm 50k thôi có phải là đẹp ko 8->

Bên trên