Đánh giá Review HDTV của VCTV

boyinblack

Member
Ðề: Review HDTV của VCTV

bác nào lắp rồi cho e hỏi giá cả thế nào với? Nhà e đóng tiền cả 12 tháng từ tháng 9/2011, nếu giờ lắp thêm cái đầu thu giải mã HD thì phải thêm những khoản gì??? thuê bao hàng tháng tăng thêm bao nhiêu ? e cám ơn trước bác nào pm :D
tiền bác đã đóng đó là chỉ cho THC thôi nhé, giờ bác đăng ký HD thì thêm 2690k tiền thiết bị + 100k công lắp đặt + 300k tiền HD (loại 6 tháng, nếu hết thì mua thẻ khác nạp) = 3090k
tình trạng nhà bác thì khi nào hết cái 12 tháng đã đóng kia thì bác lại phải + 88k tiền SD mỗi tháng, còn HD thì cứ hết 6 tháng thì bác lại làm 1 cái thẻ 300 (mỗi tháng 50k HD)

nghiemhaison

Re: Ðề: Review HDTV của VCTV

Mình bắt đầu tiếc 3.09M rồi, chất lượng lởm quá. Hy vọng do tín hiệu bộ chia nhà mình tồi. Chắc lại tốn thêm tiền Bộ chia khác rồi.

ko có ý bảo thủ đâu nhé, nhưng mà "lởm" thì bác phải nói ra là lởm thế nào. Thứ nhất để mọi người còn biết có lởm thật hay ko, vì cũng có nhiều người review là "tốt" thứ 2 là những người có kinh nghiệm hơn có thể góp ý giúp bác đc. Thân!

lamgiaodau

Ðề: Re: Ðề: Review HDTV của VCTV

ko có ý bảo thủ đâu nhé, nhưng mà "lởm" thì bác phải nói ra là lởm thế nào. Thứ nhất để mọi người còn biết có lởm thật hay ko, vì cũng có nhiều người review là "tốt" thứ 2 là những người có kinh nghiệm hơn có thể góp ý giúp bác đc. Thân!

Cảm ơn bác đã quan tâm, thôi thì mình cũng trình bày để bác nắm được. "Lởm" ở đây có hai khía cạnh. Thứ nhất, nhân viên kỹ thuật đến lắp thiêt bị cho mình, trên thực tế chỉ bóc hộp lắp thiết bị, cào thẻ, nạp thẻ trong khi thản nhiên yêu cầu mình lụi cụi cắm dây HDMI, ăng ten, sau đó dò kênh. Do chất lượng tín hiệu cáp nhà mình - mình nghĩ là ko được tốt - nên hình ảnh và âm thanh đều ko ổn, bạn ấy bảo mình tại cái dây ăng ten, thôi anh ra mua cái khác về cắm là xong. Mình có nhờ cán bộ đó xử lý luôn cho trọn gói thì hẹn mai em quay lại, trong khi vẫn y/c thanh toán tiền. Bạn biết đấy, thường thì cái hẹn ngày mai của các bạn ấy tức là sẽ ko bao h quay lại. Do việc nó đơn giản nên mình cũng xuề xoà cho qua.

Sau đó, mình tự kiểm tra lại dây, bộ chia, làm vệ sinh đầu nối ăng ten thì thấy chất lượng khá hơn - cụ thể là tín hiệu vạch xanh và vàng góc bên phải phía dưới đầy căng và đã có hình ảnh âm thanh tốt nhưng:

Cứ chạy được một lúc thì màn hình tối đen, tầm 1s sau lại bình thường: Mình đoán là mất tín hiệu? ghét nhất cái này.
Hai kênh thể thao HD: thì chắc là chỉ khi phát bóng đá live mới là HD, hiện tại so với kênh SD là như nhau?

Thực tế là đi qua đầu kỹ thuật số các kênh SD ko nét bằng cắm qua ăng ten.

Cảm ơn bác đã nghe trình bày.

lamgiaodau

Cảm ơn bác đã quan tâm, thôi thì mình cũng trình bày để bác nắm được. "Lởm" ở đây có hai khía cạnh. Thứ nhất, nhân viên kỹ thuật đến lắp thiêt bị cho mình, trên thực tế chỉ bóc hộp lắp thiết bị, cào thẻ, nạp thẻ trong khi thản nhiên yêu cầu mình lụi cụi cắm dây HDMI, ăng ten, sau đó dò kênh. Do chất lượng tín hiệu cáp nhà mình - mình nghĩ là ko được tốt - nên hình ảnh và âm thanh đều ko ổn, bạn ấy bảo mình tại cái dây ăng ten, thôi anh ra mua cái khác về cắm là xong. Mình có nhờ cán bộ đó xử lý luôn cho trọn gói thì hẹn mai em quay lại, trong khi vẫn y/c thanh toán tiền. Bạn biết đấy, thường thì cái hẹn ngày mai của các bạn ấy tức là sẽ ko bao h quay lại. Do việc nó đơn giản nên mình cũng xuề xoà cho qua.

Sau đó, mình tự kiểm tra lại dây, bộ chia, làm vệ sinh đầu nối ăng ten thì thấy chất lượng khá hơn - cụ thể là tín hiệu vạch xanh và vàng góc bên phải phía dưới đầy căng và đã có hình ảnh âm thanh tốt nhưng:

Cứ chạy được một lúc thì màn hình tối đen, tầm 1s sau lại bình thường: Mình đoán là mất tín hiệu? ghét nhất cái này.
Hai kênh thể thao HD: thì chắc là chỉ khi phát bóng đá live mới là HD, hiện tại so với kênh SD là như nhau?

nghiemhaison

Re: Ðề: Re: Ðề: Review HDTV của VCTV

Thực ra thì dịch vụ của cơ quan thật đấy, nhưng nào mình có đc dùng đâu (nhân viên quèn mà ;))) chỉ đc chiêm ngưỡng cái em "hát đê" này ở cơ quan thôi, mà bật suốt chẳng bao giờ thấy nó mất tín hiệu cả, nên có thể khẳng định bác nên yêu cầu nhân viên bảo hành đến kiểm tra lại. còn chất lượng các kênh SD thì mình thấy là so với TV bắt tín hiệu cáp tốt thì ko nhận thấy thằng nào hơn thằng nào đc, cũng có thể do mình xem trên TV SamSung 32" còi nên ko cảm nhận đc. Kính bác! ;)

vhung1214

Member

Mấy bác cho em hỏi: nếu chuyển sang dùng digital của VCTV.trường hợp khu khác mất điện mà khu mình cũng bị mất tín hiệu analog theo thì xem bằng digital có bị mất tín hiệu k?

nghiemhaison

Re: Ðề: Review HDTV của VCTV

Mấy bác cho em hỏi: nếu chuyển sang dùng digital của VCTV.trường hợp khu khác mất điện mà khu mình cũng bị mất tín hiệu analog theo thì xem bằng digital có bị mất tín hiệu k?

Tất nhiên là có mất chứ, cả 2 loại tín hiệu đc truyền cùng nhau qua cáp quang, tới node quang rồi ra các KĐ rồi đến các đầu thuê bao. Khi mất điện ở khu vực đặt nguồn nuôi node quang thì toàn bộ mạng ăn từ node quang đó sẽ mất tín hiệu. Vì vậy nên THC đã khắc phục tình trạng đó bằng cách lấy nguồn nuôi từ 2 hoặc 3 nguồn từ các khu khác nhau để khi nguồn này mất điện thì có thể đảo sang nguồn khác, hoặc có thể dùng máy phát điện. Vấn đề là nếu điện lực cắt mà ko có thông báo trước thì ko có cách nào để THC biết là mất điện để mà làm, mà phải có khách hàng báo mới biết. Nhiều khi phải dựa vào việc 1 khu vực có nhiều khách hàng báo mất tín hiệu mà đoán rằng khu vực đó mất điện.

boyinblack

Member

em dự rằng tín hiệu vào nhà bác kém (có thể là do dây hoặc tín hiệu từ trạm kết nối quá yếu hoặc các giắc cắm tiếp xúc kém), nhà em có dây đi âm tường nhưng em không xài, đi nổi luôn dây mới. Hôm rồi khi lắp HD em cũng nhờ nhân viên vctv họ thay luôn dây mới từ trạm kết nối vào nhà do dây cũ nhà em bị bọn cave thuê nhà đầu ngõ đấu nối trộm nên em đã nối 1 lần. Giờ đây tín hiệu cáp rất tôt và chưa bao giờ bị tình trạng như nhà bác:-bd

lamgiaodau

em dự rằng tín hiệu vào nhà bác kém (có thể là do dây hoặc tín hiệu từ trạm kết nối quá yếu hoặc các giắc cắm tiếp xúc kém), nhà em có dây đi âm tường nhưng em không xài, đi nổi luôn dây mới. Hôm rồi khi lắp HD em cũng nhờ nhân viên vctv họ thay luôn dây mới từ trạm kết nối vào nhà do dây cũ nhà em bị bọn cave thuê nhà đầu ngõ đấu nối trộm nên em đã nối 1 lần. Giờ đây tín hiệu cáp rất tôt và chưa bao giờ bị tình trạng như nhà bác:-bd

Tình hình là hôm nay mình đầu tư thêm một cái chia để xem analog và digital song song thì phát hiện ra độ phân giải thông báo là có 720p, nhưng không giật mất tiếng gì cả, độ nét ổn.

Nhưng h ânlog vẫn chưa xem được, tí lại test tiếp.

ongrua

Tình hình là hôm nay mình đầu tư thêm một cái chia để xem analog và digital song song thì phát hiện ra độ phân giải thông báo là có 720p, nhưng không giật mất tiếng gì cả, độ nét ổn.

Nhưng h ânlog vẫn chưa xem được, tí lại test tiếp.

Độ phân giải thông báo là do bác chọn chế độ hiển thị của đầu thôi. Bác ấn nút Display trên điều khiển ấy, nó có 3 chế độ hiển thị là 576p, 720p, và 1080i. Để cái nào hợp với chế độ của TV thì sẽ không bị giật

vctvhd

Sau một thời zan chờ đợi, cuối cùng em cung lắp được!

Em thấy đầu STB có cổng kết nối USB để cắp ổ cứng ngoài cho mục đích record để xem lại.

Em có câu hỏi, có cách nào để copy films HD và ổ cúng & dùng đầu STB để xem không?

Thanks

thienanh

Active Member

Có nên ly dị MyTV để đến với em nó không nhỉ? Thích HBOHD, ESPNHD và FTVHD quá đi mất

phuongtv_76

Well-Known Member

Sau một thời zan chờ đợi, cuối cùng em cung lắp được!

Em thấy đầu STB có cổng kết nối USB để cắp ổ cứng ngoài cho mục đích record để xem lại.

Em có câu hỏi, có cách nào để copy films HD và ổ cúng & dùng đầu STB để xem không?

Thanks
Cổng USB này để update firmware thôi, ko dùng như bác nói đc

lamgiaodau

Độ phân giải thông báo là do bác chọn chế độ hiển thị của đầu thôi. Bác ấn nút Display trên điều khiển ấy, nó có 3 chế độ hiển thị là 576p, 720p, và 1080i. Để cái nào hợp với chế độ của TV thì sẽ không bị giật

Hê hê, cảm ơn bác, em quê quá, giờ đâu lại vào đấy rồi, nhưng kỳ là sau khi cho cái đầu nối chữ T vào chất lượng tín hiệu do thì thụt đi nhưng hình ảnh và âm thanh lại ổn định hơn.

Thôi thì cong ăn cong thẳng ăn thẳng vậy

tieudaolangtu

Em gọi 0437717717 thì em gái bảo khu nhà anh đối tác quản lý dịch vụ -> gọi 0436341977 thì bảo hẹn anh 5-10 ngày :( Lâu quá trời

vctvhd

Cổng USB này để update firmware thôi, ko dùng như bác nói đc

Thực ra em thử rồi, em cắp ổ cứng vào đầu STB ghi thử một đoạn STARMOVE HD. Nó sinh ra một thư mục có một số file loằng ngoằng. File data là zạng *.trp ( bác xem attached fiel). Xem lại thấy nét căng (có vẻ nó dữ nguyên, không nén).

Để xem được film HD qua công USB em nghĩ vấn đề là ổ chỗ convert sang file theo định xạng của nó thôi. em sẽ test thử và update bác

View attachment 39653

chieucuoituan

Bác lách luật kiểu gì thể???

Không hiểu trên thị trường đã có bán STB có khả năng thu được VCTV HD chưa nhỉ. Chỉ cần mua thêm thẻ về để dùng thì tốt quá. Hiện STB cua VCTV vẫn thấy hơi đắt. Vì mình đang dùng MyTV rồi nhưng cũng muốn tìm hiểu thêm VCTV HD một chút mà đầu tư STB thì hơi nhiều tiền.

Em nhờ người nhà quận khác đăng ký cho thôi. Cũng tầm 3 hôm là có, nhờ các quận Trung tâm ấy cho nó chắc, HĐ chính chủ với VCTV chứ không phải các công ty liên kết của nó.

Nghe nói các Cty liên kết cũng có hàng rồi.

Bên trên