Review - Hướng dẫn xem phim 3d trên tivi 3d Sony

haivqvnpt1

Ðề: Review - Hướng dẫn xem phim 3d trên tivi 3d Sony

Hi, hôm nọ có 1 bác phone cho em hỏi cái vụ tivi 3d sony này, hướng dẫn qua điện thoại khó quá, bảo một đằng lại bấm một nẻo. Quên mất o bảo bác ý vào cái topic này xem. Bác chủ thớt thật là sáng tạo.

minhjirachi

Well-Known Member

Không biết bác chủ topic làm Review về TV SONY rùi có hài lòng với sản phẩm 3D của hãng không? Em thì cũng thích lắm. Dự tính thi xong là mua 1 em 3D NX720 về. Nhưng giờ thiên hạ đang xào xáo chuyện "bóng ma" hay còn gọi là crosstalk và ghosting. Vì vậy mà em chưa dám mua. Với lại không biết liệu sau này firmware TV có cải thiện được việc đó hay không?

war

sao trên con Sony Ex72 không có tùy chọn định dạng 3d thế các bác

redstar

Tôi mới mua 1 chiếc tivi sony 40EX720. Theo tôi biết thì tivi có hỗ trợ xem 3d. Nhưng tối chủ nhật tuần trước mở kênh vtchd 3 xem chiếu thử 3d thì lại không xem được. Đeo kính vào chỉ thấy như xem tivi bình thường, khi chuyển sang chế độ xem 3d thì tivi chỉ chuyển được sang chế độ giả lập 3d thôi. tôi đã search trên mạng thì thấy có vài người bảo tivi sony 40ex720 xem 3d tốt. Ai giúp cách để xem được 3d không ?

huong_heo

Nhà mình có con tivi Sony 32inch có chức năng 3d.
Mình rất muốn thử nghiệm cong nghệ này, mình cũng muốn coi phim 3d trên tivi thông qua máy tính Laptop thông thường
Cho mình hoi như sau:
- mình cần down film 3d đuôi như thế nào vào may tính laptop.
- Máytính laptop có can phần mềm nao hỗ trợ ko?
- Máy tính dùng cáp ra sao để kết nối với tivi sony 3d.
- Trên tivi mình chỉnh như thế nào?
Thực sự mình không biết gì nhiều về công nghệ này?
Mong các bạn nhiệt tình giúp đỡ mình.
Mìnhmong chờ thông ti của mọi người

haivqvnpt1

Tôi mới mua 1 chiếc tivi sony 40EX720. Theo tôi biết thì tivi có hỗ trợ xem 3d. Nhưng tối chủ nhật tuần trước mở kênh vtchd 3 xem chiếu thử 3d thì lại không xem được. Đeo kính vào chỉ thấy như xem tivi bình thường, khi chuyển sang chế độ xem 3d thì tivi chỉ chuyển được sang chế độ giả lập 3d thôi. tôi đã search trên mạng thì thấy có vài người bảo tivi sony 40ex720 xem 3d tốt. Ai giúp cách để xem được 3d không ?

Cái phim bác xem có phải là phim 3D o đã? Nếu bác chưa chuyển sang chế độ 3D thì trên màn hình tivi có hiện 2 cái hình giống hệt nhau song song hoặc trên dưới o?

minhnhat44

Em đang định mua tv sony 3d EX720, nhà có 1 con laptop vaio SA 2011. Cho em hỏi là bi h em có thể dùng con vaio đó để xem phim 3d trên TV qua đường HDMI được ko ạ ??
Em cũng down trên mạng được 1 phim 3D định dạng sibe by side rồi. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

haivqvnpt1

Em đang định mua tv sony 3d EX720, nhà có 1 con laptop vaio SA 2011. Cho em hỏi là bi h em có thể dùng con vaio đó để xem phim 3d trên TV qua đường HDMI được ko ạ ??
Em cũng down trên mạng được 1 phim 3D định dạng sibe by side rồi. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

Bác cắm dây hdmi vào, rồi bật phim sbs lên, xem trên tivi thấy có 2 cái hình cạnh nhau, sau đó bác vào chức năng chỉnh 3D trên tivi ý, chỉnh sang side by side hoặc biểu tượng 2 cái thằng người đứng cạnh nhau (tùy theo loại tivi) là ok, nếu o thấy nổi, hơi lóa thì vào chức năng đổi mắt kính trái và phải.

minhnhat44

Bác cắm dây hdmi vào, rồi bật phim sbs lên, xem trên tivi thấy có 2 cái hình cạnh nhau, sau đó bác vào chức năng chỉnh 3D trên tivi ý, chỉnh sang side by side hoặc biểu tượng 2 cái thằng người đứng cạnh nhau (tùy theo loại tivi) là ok, nếu o thấy nổi, hơi lóa thì vào chức năng đổi mắt kính trái và phải.

Có chắc là chiếc vaio SA đó phát được 3d ko vậy ??? tại em xem trên web sony, thì chiếc Vaio Z mới,phần thông tin chỗ cổng HDMI có để rõ là support 3d, còn chiếc vaio SA thì ko
Cho em hỏi thêm là chiếc macbook pro 2011 15" có phát được 3d cho TV ex720 ko ??? cáp chuyển từ thunderbolt sang HDMI của macbook pro có chuyển luôn âm thanh ko ?? hay là có 2 loại : 1 là chỉ chuyển thunderbolt -> HDMI với hình ko, 2 là chuyển thunderbolt -> HDMI cả hình lẫn tiếng ???

minhnhat44

Có chắc là chiếc vaio SA đó phát được 3d ko vậy ??? tại em xem trên web sony, thì chiếc Vaio Z mới,phần thông tin chỗ cổng HDMI có để rõ là support 3d, còn chiếc vaio SA thì ko
Cho em hỏi thêm là chiếc macbook pro 2011 15" có phát được 3d cho TV ex720 ko ??? cáp chuyển từ thunderbolt sang HDMI của macbook pro có chuyển luôn âm thanh ko ?? hay là có 2 loại : 1 là chỉ chuyển thunderbolt -> HDMI với hình ko, 2 là chuyển thunderbolt -> HDMI cả hình lẫn tiếng ???

sedona

Bác chủ thớt cho em hỏi là em đang xài TV Led Sony 3D full HD model Ex 720 và HD Tvix Slim S1, hiện nay coi 3D Over/Under và SBS đều được nhưng có nhược điểm là khi coi các chủ thể phía sau đều có 1 hiện tượng "bóng ma" 2 viền không trập lại được với nhau, không biết la vì lý do gì? Nhờ bac chủ tư vấn giải quyết vấn đề này với, mình đã làm hết cách rồi mà vẫn không hết. Em xin cám ơn bác chủ trước. Không biết co phải đây là "giới hạn" của đầu HD xem 3D không nữa???

Mình cũng đang dùng ex720 40 inch đầu TVIX N1 mà vẫn không xem được đã test trên 10 phim 3d song song và trên dưới. có bác nào đang dùng dòng này xin hướng dẩn giùm. thanks

mình coi thông qua laptop cũng bị vậy, ko biết sao nữa, đang xài NX720

qdvnah

Cho em hỏi chút: Ex720 đọc được các định dạng video nào khi xem qua usb/box, hoặc có phải cài đặt thêm gì nữa không? Em có copy video các loại định dạng nhưng tv vẫn không nhận. :((. Mình có thể xem 3d qua cổng usb ko hay bắt buộc phải mua đầu đĩa?

Mình cũng bị như bạn :(( huhu mình dùng file avi 700mb (DVDrip) thì đọc đc, còn file avi 720p thì nó bó tay lun :(( cả nhà có ai biết vụ này ko, chỉ mình với hic hic

caonhutroi

Em cũng đang dùng con EX720, xem phim 3D dạng SBS chuẩn 1080p bằng con Vaio dòng E series đều chuẩn, hiệu ứng 3D rất rõ và hình ảnh cực nét. Nhưng có hạn chế là không có cách nào để chỉnh phụ đề bị đọc ngược (tức là đọc từ phải rồi mới sang trái), có bác nào cũng bị như em thì chỉ giúp em cách khắc phục nhé!

LEHOANGVAN

Các bác cho em hỏi. Em đang xài 40EX720.xem bóng đá HD trên MyTV thì thấy quả bóng bị giật giật. Chỉnh motionflow lên rõ, or rõ tăng cường thì màn hình tối lại thấy rõ,rất khó chịu. Các bác cho em hỏi có cách nào chỉnh cho hình ảnh mượt mà,rõ,nhưng không bị tối màn hình xuống không a.

7enzen

Cho mình hỏi nếu kết nối HD player với tivi 3d thì nên dùng dây HDMI 1.3 hay 1.4 để xem được 3d?

crazyboy1304

Moderator

Cho mình hỏi nếu kết nối HD player với tivi 3d thì nên dùng dây HDMI 1.3 hay 1.4 để xem được 3d?

bạn chỉ cần dây HDMI 1.3 vì chỉ xem nội dung side by side ( 3D rip ) và âm thanh dts thì chuẩn này vẫn dư băng thông.

crazyboy1304

Moderator

mấy bác chú ý là tỷ lệ khung hình khi dùng laptop và đầu hd xem trên tivi Sony, nếu không đúng tỷ lệ ( khi trập hình sẽ không đúng gây ra hiện tượng 3D rất khó chịu khi xem ). Tỷ lệ chuẩn là 1080p, 60Hz, 16:9 và với laptop thì khung hình cửa sổ window phải nằm đủ trong màn hình Sony ( không bự hơn hoặc nhỏ hơn )

Bên trên