[review] Nghe lossless với iTunes 9

muitendenvn

LeechPro
Tình hình là vừa bỏ 40 tiếng để convert hết lossless lib của em sang alac nhằm nghe dc trên iTunes. Và bỏ công thì có hưởng, những gì em nhận dc bây giờ chỉ có thể nói là "tuyệt vời". Em sẽ rì vêu cho mọi người một cái nhìn cơ bản về iTunes và lossless.

iTunes thì mọi người biết rồi, gắn chặt với iPhones, ipod, mp3 và aac, nhưng ít ai dùng nó để nghe lossless theo em có thể vì một trong những nguyên nhân sau đây nè:

- Thứ nhất là iTunes chưa, và có lẽ sẽ không bao giờ hỗ trợ 2 định dạng lossless phổ biến nhất hiện nay là flac và ape. Bởi bì iTunes gắn chặt với ipod, tất cả những gì mở được bằng iTunes cũng đều có thể được sync với ipod, mà ipod thì sẽ không bao giờ hỗ trợ flac và ape, bởi vì đơn giản là Apple chẳng rảnh, họ đã có định dạng lossless của riêng họ dành cho ipod rồi, đó là Apple Lossless Audio Codec ( ALAC ).
- Nhạc lossless dùng codec alac lại chưa phổ biến trên các trang chia sẻ, đơn giản là cái bóng của flac và ape.

Bổ sung: chi tiết về convert sang alac:
Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46036

Về alac: đây không phải là một định dạng file, nó chỉ là một codec, vì vậy khi bạn convert cái gì đó sang alac sẽ thấy file đích không phải là định dạng *.alac mà là *.m4a. m4a là một container có thể chứa video mp4, âm thanh aac ( losssy ) hoặc alac ( lossless ). Em nói thế có gì sai thì nhờ các cao thủ chỉ giùm.

Ưu điểm của alac:
- Ai không thích iTuens thì vẫn chơi dc alac trên fb2k. Em thì chịu rồi vì hiện tại plugin alac của fb2k lại chưa hỗ trợ alac 24bit. Mà phần lớn lib của em giờ là alac 24bit - 96kHz. Nhưng em tin rằng 99% nhạc trên các trang chia sẻ là 16bit - 44.1 kHz nên sẽ không gặp vấn đề gì.
update: plugin alac đã hỗ trợ alac 24 bit nhé các bác :)
- Mở được trên iTunes, tất nhiên :)

Và mở được trên iTuens thì có lợi gì ?

Trước hết là ta sẽ thừa hưởng được giao diện đẹp không phải nói và khả năng quản lý thư viện nhạc mạnh mẽ của iTunes, khi nào các bác ngập đầu trong một thư viện khổng lồ mà nhìn các folder nhạc toàn chữ là chữ, thì em an ủi cho các bác nè:

Thứ 2 là chất âm của iTunes rất đẹp, sau khi nghiền ngẫm rất nhiều đoạn nhạc khác nhau để so sánh thì em đã rút ra kết luận: nếu như fb2k là anh chàng cộc tính có sao nói vậy thì iTunes lại là một cô nàng chỉn chu, tất cả qua tay cô ấy đều phải đẹp, nói vậy thôi chứ nếu mọi người để default cả 2 player trên thì sẽ rất khó nhận ra sự khác biệt nếu như... không nhìn lên màn hình.

iTunes chỉnh equalizer tốt hơn fb2k:

Trong fb2k thì rất khó để chỉnh equal cho hay, nguyên nhân nói thật em cũng chẳng biết tại sao, nhưng trên iTuens thì equal lại tỏ ra hiệu quả. Phần này dành cho các bác có kinh nghiệm, vì không phải ai cũng biết đôi tai mình cần gì. Equal của iTunes có thêm thanh trượt preamp mà theo em là đảm nhận khá tốt vai trò của mình. Em cũng nói trước là equal sẽ làm cho âm thanh hợp tai hơn, hoặc cũng có thể làm cho tệ hơn, nhưng dù sao thì equal cũng làm méo âm vì bản chất nó là thế. Vậy nên các bác thích "âm thanh thô mộc tự nhiên nguyên gốc" thì đơn giản là đừng xài nó và đừng nói gì nhé :).

Trong topic này em phin phép đứng ra giải quyết các vấn đề liên quan đến iTunes, alac, và tag cho những con nghiện audio pc của hdvietnam. Have fun. Have fun. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

baby_u_91

Ðề: [review] Nghe lossless với iTunes 9

Ngoài việc convert music sang lossless = iTunes, các bạn cũng có thể thưởng thức music một cách hay hơn rất nhìu = iTunes bằng cách sau đây :

1 - Chọn Edit => Preferences...

2 - Chọn Tab PlayBack, check vào ô Sound Enhancer, kéo lên high luôn :D:D

3 - Nhấn OK và .... Enjoy IT !!!! :D:D

muitendenvn

LeechPro

:) tính năng sound enhancer cũng giống như equal, nó làm méo âm thanh, có cái dở và có cái hay, tùy sự may mắn mà có người xài thấy hay, có người lại không. Mình thì thích giảm thằng này xuống hoặc tắt nó đi :)

baby_u_91

ngộ nhỉ, nếu chỉnh mức high thì mình nghe âm thanh tách biệt ra nên nghe hay hơn bình thường (trống ra trống, guitar ra guitar...)

condition

Member

mình không bít nên để equalizer là rock hay pop thì hay hơn bạn ơi?mình cần bass to và sâu.mà cái pream để bao nhiu là vừa hả bạn?

mxvmxv

Member

Bro có thể share một ít nhac lossless trên Itunes được không ?
Thanks

muitendenvn

LeechPro

Bro có thể share một ít nhac lossless trên Itunes được không ?
Thanks

Nhạc lossless trên iTune cũng là lossless kiểu flac, ape mà mọi người hay nghe nhưng được convert sang định dạng m4a của apple thôi bạn. Nếu cần mình sẽ hướng dẫn chi tiết về vấn đề convert này trong một topic khác. Tất nhiên là phải có cầu rồi mới có cung được ^ ^.

BAONGUYEN

tiếp đi bồ ơi, bài viết ok lắm trước giờ mình vẫn nghe nhạc bằng itune, trước đây dùng 15,4 inch giờ dùng unibody 17 inch thấy âm thanh hay hơn rất nhiều, nên muốn thử nghiệp thứ nhạc này thử..... nếu mở topic convert thì nhớ để link ở đây với nhé ....thanks

halviss

cách nào chỉnh nhạc Lossless trong itunes làm sao vậy bạn !!!

dht7479

Member

Nhạc lossless trên iTune cũng là lossless kiểu flac, ape mà mọi người hay nghe nhưng được convert sang định dạng m4a của apple thôi bạn. Nếu cần mình sẽ hướng dẫn chi tiết về vấn đề convert này trong một topic khác. Tất nhiên là phải có cầu rồi mới có cung được ^ ^.

Nhờ bạn hướng dẫn dùm cách convert từ FLAC sang m4a (ALAC) được ko? Bạn dùng phần mềm nào thế? :)>-
Mà mình thì ko dùng itunes để nghe mà chuyển sang nghe trên iphone thui
Thanks!!!

muitendenvn

LeechPro

Nhờ bạn hướng dẫn dùm cách convert từ FLAC sang m4a (ALAC) được ko? Bạn dùng phần mềm nào thế? :)>-
Mà mình thì ko dùng itunes để nghe mà chuyển sang nghe trên iphone thui
Thanks!!!

OK thôi, mình sẽ chỉ, miễn bao giờ mình post bài các bạn nhảy vào thanks nhiệt tình là dc ah :D

muitendenvn

LeechPro

Chi tiết về convert sang alac:

Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46036

Bạn cho mình hỏi chút xíu nhé, convert nhạc qua lại như vay co lam giam chất lượng âm thanh hay không ?
Nếu không thfi mình tính convert hết chuyển chúng vào cái ipod của mình.
Nhưng sợ âm thanh nó o chuẩn, rồi khi cần lại convert lại file Flac thì sợ lại méo âm
Khi convert xong có đồng bộ với ipod được chứ

muitendenvn

LeechPro

Bạn cho mình hỏi chút xíu nhé, convert nhạc qua lại như vay co lam giam chất lượng âm thanh hay không ?
Nếu không thfi mình tính convert hết chuyển chúng vào cái ipod của mình.
Nhưng sợ âm thanh nó o chuẩn, rồi khi cần lại convert lại file Flac thì sợ lại méo âm
Khi convert xong có đồng bộ với ipod được chứ

Giữa 4 định dạng wav, ape, flac, alac ( m4a ) bạn có thể convert bao nhiêu lần cũng dc mà ko suy giảm chất lượng. Convert sang alac bạn có thể sync với ipod, chất âm của ipod cũng đủ để bạn nghe trên các dàn dân dụng.

baby_u_91

Hiện tại mình đang sở hữu 1 ít nhạc + vid mua trực típ từ iTunes Store (dĩ nhiên là đa số là down rồi. hok có tiền mua nhìu :(:(:( ) bạn nào có nhu cầu mình sẽ share (hoặc các bạn lên google search, bây h cũng nhìu người share lắm (mặc dù ko được hợp pháp cho lắm :(:(:( )

Hoc_Doi_HD

Thank bác trước, mấy bữa nữa có tiền mua lại Ipod e sẽ xin bác sau vậy=D>

minhtranquang55

Cảm ơn mũi tên đen về topic này.
Nói với các bạn thế này, sau khi nghe nhạc lossless m4a trong iPod rồi, bạn chỉ muốn một điều duy nhất: remove bỏ toàn bộ nhạc mp3 (có thể để lại loại 320 bitrates) ! cho dù kho nhạc mp3 của bạn quý cách mấy đi nữa. Nói vậy thì bạn hiểu rắng chất lượng nó khác nhau đến mức độ nào. Nếu so về dung lương, mp3 thường loại <200 bitrates thì chỉ khoảng trên dưới 5 MB. Còn m4a thì loại thường đã >18 MB. Theo tôi, cứ thử đi thì sẽ biết. ghiên như xem HD.

Bên trên