[review] Nghe lossless với iTunes 9

tancudat

Member
Ðề: [review] Nghe lossless với iTunes 9

>"< Sorry em đào mộ chút,
Có cách nào cho Itunes hiện Lyrics ko vậy >"<

hotshot

Active Member

Cho mình hỏi cách đưa hình vào file WAV trong itune. File mp3 thì dễ rồi nhưng file WAV thì iTune k thấy chức năng add hình (art work) vào để khi nghe nhạc có hình xem thấy pro hơn.

tancudat

Member

Cho mình hỏi cách đưa hình vào file WAV trong itune. File mp3 thì dễ rồi nhưng file WAV thì iTune k thấy chức năng add hình (art work) vào để khi nghe nhạc có hình xem thấy pro hơn.

Hình như file WAV ko add đc Tag thì phải...
Bro thử dùng Tagscanner xem có đc ko....

tancudat

Member

Vậy file alac có add Tag được k?
Dùng explore add hình vào file WAV được nhưng đưa vào iTune thì k hiện ra. ~X(

ALAC, APE, FLAC,..v..v..v..thì đc hết bạn ạ.....dùng Tag Scanner là OK >:D<
...APE, FlAC...thì ko support đc Itunes đâu nhá phải convert => Apple Lossless

hotshot

Active Member

ALAC, APE, FLAC,..v..v..v..thì đc hết bạn ạ.....dùng Tag Scanner là OK >:D<
...APE, FlAC...thì ko support đc Itunes đâu nhá phải convert => Apple Lossless

Đã convert qua alac hết rồi.
Add hình OK. Đang hưởng thành quả. Thanks bác

tancudat

Member

mình rip 1 số cd gốc vào máy = itunes định dạng m4a (aac). seting để iTunes plus. như thế thì có hơn mp3 320 kbs không.
và dùng itunes để rip như thế có chuẩn ko?.

đang chưa có đủ tiền để sắm hdd mới nên chưa rip alac :D nên chơi tạm aac vậy.

muitendenvn

LeechPro

Uhm, tiện đây cho mình hỏi..có cách nào cho Itunes hiện Lyrics không bạn nhỉ ...

Có phần mềm Mini Lyric hoạt động rất tốt với iTunes, nếu kỹ tính bạn có thể edit lyric bằng soft này luôn để khi iTunes play nhạc thì lyric hiện ra giống như karaoke.

mình rip 1 số cd gốc vào máy = itunes định dạng m4a (aac). seting để iTunes plus. như thế thì có hơn mp3 320 kbs không.
và dùng itunes để rip như thế có chuẩn ko?.

đang chưa có đủ tiền để sắm hdd mới nên chưa rip alac :D nên chơi tạm aac vậy.

AAC có chất lượng tuyệt đỉnh. Yên tâm đi bạn.

down1link

bài viết hay quá , thanks muitendenvn nhiều nghen . Thanked ;)

kdnguyen

Còn 1 định dạng nữa mà chưa thấy bác nào nhắc tới khi chơi lossless cho hàng của Apple, đó là AIFF, AIFF chơi được trên iTunes.

Một vài đặc điểm của AIFF:

1. Có thể dùng foobar 2K để convert FLAC, APE thành AIFF, không cần phải cài đặt thêm software nào, khi đã có foobar 2K.

2. AIFF là định dạng không nén, giống như WAV, nhưng AIFF có thể hỗ trợ meta data và album art, còn WAV thì không.

3. AIFF khác FLAC và ALAC, FLAC và ALAC là lossless compressed, trong khi AIFF là uncompressed. Chính vì vậy dung lượng của AIFF thường lớn hơn ALAC hay FLAC.

Các bác có thể tham khảo thêm về sự so sánh AIFF vs WAV, FLAC vs ALAC, ở đây:
http://www.computeraudiophile.com/In-What-Format-Should-I-Rip-My-Music

Trích 1 đoạn lời cuối của tác giả trong thread trên (google dịch tạm, làm biếng sửa lại, các bác đọc tạm):

Như tôi đã nói rõ trong bài viết này tôi chắc chắn không phải đề nghị một và chỉ định dạng tập tin, nhưng sở thích của tôi là cho các tập tin không nén AIFF. Đây là đề nghị của tôi vì nhiều lý do, trong số đó tránh sự mơ hồ, giảm nguy cơ, và tuổi thọ định dạng. Ngoài ra, toàn bộ cuộc thảo luận này có thể được tranh luận khi ổ đĩa multi-terabyte là 25 đô la. Khi không gian đĩa không còn là mối quan tâm nén dữ liệu không còn là mối quan tâm trong quan điểm của tôi. Nếu tôi có mong muốn của tôi, tôi sẽ chọn một định dạng tập tin một nơi nào đó giữa AIFF và FLAC. AIFF như không nén mã nguồn mở như FLAC sẽ được khá tốt đẹp. Mặc dù không giảm chất lượng nén không phải là điều tôi yêu thích của tôi hiểu rõ rằng nó hoạt động tuyệt vời cho một tỷ lệ lớn những người yêu âm nhạc. .....

muitendenvn

LeechPro

Thanks kdnguyen vì thông tin bổ ích, mình cũng đang sưu tập nhiều nhiều thông tin để viết về cái này, nhưng kẹt nên bỏ bễ mấy tháng rồi :p

Mac18

Active Member

Thế có soft nào convert chạy trên Mac OS được ko ạ hay có trang nào cho down lossless cho itune ? Em đấ phải từ bỏ lossless sau khi dùng Leopard:((

muitendenvn

LeechPro

Thế có soft nào convert chạy trên Mac OS được ko ạ hay có trang nào cho down lossless cho itune ? Em đấ phải từ bỏ lossless sau khi dùng Leopard:((

Cóchứ, bạn có thể mua Switch Audio Converter trên apple store, hoặc dùng Audacity ( bản for MAC ), audacity thì mình đang viết dở, còn Switch thì dễ xài ko có gì để nói ^ ^.

Mac18

Active Member

Thông báo em đã tìm được 1 code nghe flac cho itunes trên hệ điều hành Leopard và Snow Leopard đó là fluke bây giờ cần tìm nốt ape là ok:D

Ai mà dùng Mac OS thì có 1 chương trình miễn phí tuyệt vời là xACT để convert FLAC sang ALAC dạng AAC hoặc AIFF. Tuy nhiên mình có 2 thắc mắc.
Giữa AAC và AIFF thì nên chọn loại nào? Chất lượng âm thanh về cơ bản có khác nhau hay không?
Thứ 2 là động tác convert của chương trình này chia làm 2 phần: Đầu tiên nó convert .flac sang .wav rồi mới từ .wav sang .aac
Điều này có ảnh hưởng j không vì mình đọc trên macrumos nói sau khi sang wav sẽ thành lossy nên ko được.
Thanks.

Ai mà dùng Mac OS thì có 1 chương trình miễn phí tuyệt vời là xACT để convert FLAC sang ALAC dạng AAC hoặc AIFF. Tuy nhiên mình có 2 thắc mắc.
Giữa AAC và AIFF thì nên chọn loại nào? Chất lượng âm thanh về cơ bản có khác nhau hay không?
Thứ 2 là động tác convert của chương trình này chia làm 2 phần: Đầu tiên nó convert .flac sang .wav rồi mới từ .wav sang .aac
Điều này có ảnh hưởng j không vì mình đọc trên macrumos nói sau khi sang wav sẽ thành lossy nên ko được.
Thanks.
Download xACT

Chỉnh sửa lần cuối:

muitendenvn

LeechPro

aac cũng có lossless và lossy đó bạn ;)
mình đảm bảo rất cực kỳ vô cùng hơi bị chắc chắn là nếu cùng là lossless thì phát ra không khác nhau
mình cũng chắc chắn y như vậy là wav, không chỉ là lossless, nó là ông cố của lossless thì đúng hơn.
aiff cũng là wav nhưng có hỗ trợ tag như các định dạng lossless khác.

doanxem

Well-Known Member

chơi 24-96 sao k chơi XXhighend hả bác chủ,kể cả chơi 16bit cũng ngon hơn cả F2K,mà k phải chỉnh gì nhiều,khi nghe 24bit thì vô setting chọn qua 24bit khi nghe 16bit lại chọn 16bit.hơi tốn ram nhưng mình nghe XXhighEnd là sự lựa chọn hàng đầu,tuy nhiên giao diện xấu hoắc,k hỗ trợ nh plugin ...

Bên trên