Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

gái núi

Member
Thế là sự chờ đợi model S60 50inch , 1 chiếc tivi Full HD mà theo đánh giá của CNET là Ngon-Bổ-Rẻ (Value) tốt nhất hiện nay (700$ bên US) và chất lượng hình ảnh tuyệt vời hơn bất kỳ model LED nào cùng tầm giá ... của em đã kết thúc hôm nay 15/6/2013 .Ngày rước em 50X60V về nhà :x .Con này em đặt hàng ở Điện máy Chợ Lớn ,giá trên web là 18 củ rưỡi và kèm KM 5 năm tiền điện nên được giảm 2 củ và tổng cộng thiệt hại là 16.490.000 đồng :D ,free phí lắp ráp tại nhà.

Vì đây là chiếc tivi Plasma giá rẻ và cũng là tivi plasma đầu tiên em sở hữu nên các đánh giá của em có gì sai sót thì các bác thông cảm nhé :-S (nói là đánh giá nhưng chỉ vài dòng cảm nhận =)) ) sau khoảng vài giờ dùng thử.

Thiết kế: Nếu mà gắn cái chân đế vào thì nhìn kiểu dáng em nó rất cục mịch vì cái chân đế khá xấu,còn em treo tường nên nhìn rất mỹ mãn,viền màn hình vừa phải không quá mỏng cũng không quá dày nói chung là chuẩn.Điểm mất là tivi Pana nói chung đó là cái đèn tín hiệu về mặt này thì em thích Samsung hơn vì đèn tín luôn tắt khi xem phim chỉ nháy sáng khi ta bấm remote mà thôi .Về độ dày thì em nó cũng vừa phải quá siêu mỏng như LED hay các model plasma cao cấp

Kết nối: vì là model giá rẻ nhất nên hãng đã lược bỏ 1 cách "điên cuồng" các cổng kế nối cho model X60 bán ở VN chỉ còn 2 HDMI, 1 Component, 1 Optical, 1 USB ... hết ,trong khi model ở châu âu dòng X60B thì được khuyến mãi thêm ngỏ Ethernet và cái jack 3.5mm ra loa ngoài mà em cần nhất nhưng nó lại không có :((

Chất lượng âm thanh: loa tivi nên không cần nói nhiều chỉ đủ để nghe ,may là âm trầm con này cũng khá so với các dòng giá rẻ khác nên hài lòng về cái chất lượng âm thanh tích hợp của nó

Chất lượng hình ảnh:

Màu sắc: em để cấu hình Custom và thông số thì mặc định tất cả,Off tất cả cái tính năng lọc khử nhiễu các kiểu, đưa Sharpness xuống mức 0 .Màu sắc phim ảnh theo cá nhân em thì tuyệt vời hơn LCD khá nhiều nhất là độ tương phản những chi tiết trong cảnh tối thấy khá tốt điều mà trước đây xem trên màn hình LCD 23" và tivi LCD 32" hoàn toàn là màu đen ở những cảnh đó và đây cũng là điểm hài lòng nhất ở phần chất lượng hình ảnh

Màu da: tuyệt hơn mấy con LED cùng tầm giá hoặc cao hơn nữa

Màu đen: đây là 1 trong 2 điểm ko hài lòng nhất về cái model này khi tắt hết đèn đi thì nó [strike]màu xám xám chứ không phải màu đen kịt[/strike] các bác ạ nhưng nếu xem và chơi game PS3 trong điều kiện bình thường thì thấy cũng không ảnh hưởng gì nhiều cả,dù đã chỉnh Black Expander lên 15 và làm đủ kiểu nhưng vẫn thế .Sau khi xem 1 thời gian thì không phải màu xám chỉ khi ngồi xem 1 cái màn hình màu đen thì mới khắc khe thế còn khi xem phim thì những cảnh tối hay nền đen phải nói là tuyệt vời nhất trong tầm tiền này.

Độ nét: với tấm bảng ước tính khoảng cách này trước đó mod nào đó đã post lên thì em khẳng định là sai 50% với các tivi 50" 720p rồi.Vì em ngồi xa 3 mét hình ảnh người và hoa lá cành thì nhìn rất mịn và nét chẳng thấy điểm ảnh hay răng cưa đâu còn về phần chữ cái phụ đề và [strike]các font chữ nói chung[/strike] thì nhìn biết ngay thấy bị bể và xuất hiện răng cưa ,đây là điểm không hài lòng thứ hai về chất lượng hình ảnh.Nói chung là nó không ảnh hưởng gì khi ta xem phim mà chỉ ảnh hưởng khi ngồi lướt web hay đọc văn bản.Đính chính vụ font chữ là cũng tùy nữa nhé ,tùy theo font mà mịn hay thấy ca rô
digitaltrends.com+home-theater+720p-vs-10...between-hdtv-resolutions+720vs1080-625x1000.jpg

Hiện tượng lưu hình: mở manual ra là đã thấy cảnh báo hiện tượng này rồi và em cũng đã test hình ảnh chữ màu trắng sáng nhất trong khoảng 10 phút và có lưu hình khi chuyển sang màu đen tức thì sau đó nhé nhưng nói thật các bác là không ảnh hưởng gì nhiều cả nó mất ngay sau đó khoảng 20s mà đứng sát tivi thì mới nhận ra được điều đó, trừ khi để lâu quá tầm 3-4h thì em không biết bao lâu nó mới hết.

Tùy chỉnh hình ảnh: phần này thì em pó tay rồi không dám đụng tới vì không có dụng cụ cân bằng màu sắc,nó cho chỉnh cân bằng trắng,gamma,rồi RGB đầy đủ như 1 model cao cấp vậy thấy review sau khi cân chỉnh thì màu sắc chính xác hơn và sắc độ xám tuyệt hơn ( ko bit cái này có tác dụng gì) .Thêm phần góc nhìn nữa 180 độ trái phải trên dưới màu sắc vẫn thế cái này thì LED giá rẻ và trung cấp phải chào thua trong 1 nốt nhạc

Khác: về độ nóng thì khẳng định là có nóng hơn LED đó nhưng không đáng kể và độ nóng của nó cũng chỉ ngang ngữa LCD thường mà thôi.Về phần sản phẩm thì trong phiếu bảo hành ghi xuất xưởng 05/2013,sản xuất tại Thái Lan .Hy vọng là em nó sẽ trường tồn qua cái thời gian bảo hành khoàng-3 năm gì đấy mà không gặp bắt cứ lỗi lầm gì như lỗi sọc màn hình mà 1 số bác đang gặp phải.Remote của X60V này thiết kế khác cái remote khác quá nên cứ bấm nhầm mấy cái phím tùy chỉnh miết ,đời nào mà lại đặt phím số ở dưới cùng 8-}

Vài hình ảnh chụp bằng đt nên chất lượng nói chung là xấu và hoàn toàn ko thể đánh giá được chất lượng hình ảnh của tivi nhé các bác vì chụp cho có ảnh để post thôi ^.^ ở ngoài thì tuyệt hơn nhiều

Bonus cái video review model 40X60B bên EU ,kiểu dáng của em cũng hệt thế này chỉ thiếu 1 số cổng kết nối và to hơn ^^
[video=youtube;RrH5fVwKE6o]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=RrH5fVwKE6o[/video]​

Tivi đc test bằng HD Player HD910A và PS3 và chỉ mới test được vài tiếng nên chưa thể đánh giá hết ưu khuyết điểm của nó có thể thiếu sót 1 số điểm mà sau này em có thể bổ sung thêm.Xét về tổng thể thì em tạm hài lòng với con này vì ngon bổ rẻ nên không thể đòi hỏi quá nhiều về nó.

Lời khuyên cho bác nào đợi Plasma 50" Full HD nói chung và có ý định mua em 50" 1024x768 nói riêng như em thì nếu khoảng cách ngồi xem dưới 3m thì hoàn toàn không nên nhé còn 3.5m trở lên thì ẵm ngay kẻo năm sau Plasma không còn trên thị trường VN cũng như thế giới nữa .Nếu muốn an toàn (về độ nét, ít tốn điện) mà phải hy sinh chất lượng hình ảnh thì cứ LED mà dùng .Pana hiện tại thì có em thấy có L50EM6V còn Sony thì 46W704 gì đấy tầm 20 củ cho các bác lựa chọn

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Xin lỗi bác chủ dù hình nó có đẹp nhất thế giới mà chơi 50" không full hd thì...phí tiền?
Àh mà quên mười mấy củ thì đáng chơi...

edc

Active Member
Xin lỗi bác chủ dù hình nó có đẹp nhất thế giới mà chơi 50" không full hd thì...phí tiền?

Có lẽ bác chưa bao h xem film trên Plasma. Mấy con Led 50" full tầm 20-25 triệu chất lượng hình ảnh còn xách dép cho em nó nhé.

gái núi

Member
đây là câu trả lời cho bác nè :D .Và nếu có ai hỏi bỏ ra 16 cũ rưỡi để sắm 1 em plasma hd ready 50" thì có đáng không thì xin trả lời là rất đáng đồng tiền đấy ạ.Vì đang xài cả LED,LCD và plasma nên dám chắc điều đó
Có lẽ bác chưa bao h xem film trên Plasma. Mấy con Led 50" full tầm 20-25 triệu chất lượng hình ảnh còn xách dép cho em nó nhé.

đúng là đáng xách dép luôn đó vì em cũng đã xem thử qua con 50ES6800 của SS rồi màu không đẹp bằng nhất là màu da nhợt nhạt dù là giá cao hơn rất nhiều

xin bổ sung thêm 1 số nữa: đó là góc nhìn plasma ăn đứt mấy em LED nhé bất kỳ con nào luôn 180 độ màu sắc vẫn thế.

minhhong77

bác chủ thớt tự sướng quá nhiều rồi, giá đẹp, hình thức đẹp nhưng bác chủ nói tivi led full HD mà xách dép thì phải xem lại định nghĩa full HD và chuẩn HD thôi

gái núi

Member
bác chủ thớt tự sướng quá nhiều rồi, giá đẹp, hình thức đẹp nhưng nói bác chủ nói tivi led full HD mà xách dép thì phải xem lại định nghĩa full HD và chuẩn HD thôi
có vẻ hơi quá nhưng em nói là model cùng tầm mà bác còn các em cao cấp cở 25 cũ trở lên thì tất nhiên con này không bằng về nhiều mặt rồi ,trong bài em chê nhiều hơn khen ấy chứ nhưng vẫn hài lòng với những gì em nó mang lại

Minhsur

Banned
Chúc mừng bác, hình như bác là người đầu tiên trên HDVN chơi hàng plasma Panasonic 2013.
Chúc mừng lần nữa và hi vọng bác luôn vui với em nó.

edc

Active Member
bác chủ thớt tự sướng quá nhiều rồi, giá đẹp, hình thức đẹp nhưng bác chủ nói tivi led full HD mà xách dép thì phải xem lại định nghĩa full HD và chuẩn HD thôi

Bác ấy chả tự sương đâu ah. Bản thân em dùng em Panasonic Plasma TH-P50X20V từ năm 2010, vừa rồi ham hố 3D làm em LA6200 nữa, nhưng em LG này về màu sắc thì không có cửa với em Pana. Nên xem HD em vẫn dùng TH-P50X20V.
Xét về hình thức thì Pana thô, không có cửa LG :-bd

nhamoc

Member
Ðề: Re: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Bác chủ cứ để mặc định xem một thời gian, sau đó chỉnh các thông số theo ý thích sẽ thấy hình ảnh đẹp hơn rất nhiều. MÌnh đã xài qua con plasma của Pana dòng X và mấy cái Led bình dân của các hãng khác thì thấy ko con nào bằng con Plasma nay đâu ( chỉ xét riêng về mặt hình ảnh nhé)

lahabentin

Well-Known Member
Chúc mừng bác chủ là người đầu tiên review em Plasma 2013 của Pana. Đáng hay không đáng đồng tiền thì cứ hãy để nói sau. Bác cứ cho em nó chạy rà khoảng 100 giờ, mỗi tuần chạy chức năng "cuộn hình" chống lưu ảnh khoảng 15 phút thôi. Sau thời gian đó, bác cứ đưa CONTRAST lên 85, COULOR lên 60... vậy thôi! Rồi bác sẽ thấy, càng xem càng thấm cái CHẤT mà em nó trình diễn ( cứ so với mấy con LED cùng giá, thậm chí là hơn gấp rưỡi tiền ). Ai bảo bác tự sướng hơi quá cũng không sao! Vấn đề ở chổ, mình muốn sướng mà em nó có cho mình cái cảm giác sướng hay không mới là quan trọng! Vì có nhiều em rất cao giá, rất " hở hang " ( tắt đèn mà nhìn thấy da cứ trắng nhờ nhờ ) nhưng không có cảm tình thì cũng chẳng sướng nỗi.

gái núi

Member
thank các bác .Để em làm theo cách của bác lahabentin, hy vọng càng xem càng nghiện :x .Mà hiện tại thì đây là mẫu plasma 2013 duy nhất của Pana thì phải :)) mấy dòng cao hơn chẳng thấy tăm hơi đâu.Mà càng xem thì thấy màu đen nó càng đen hơn haha ,so với cái màn hình LED giá rẻ bên cạnh thì ăn đứt

vucovu

Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Đang tính lên đời em 21" củ xì, tính rước em SS 51" mà bác chủ làm phân tâm quá.

nhungsieunhan9x

Active Member

Đang tính lên đời em 21" củ xì, tính rước em SS 51" mà bác chủ làm phân tâm quá.

Con 50X60 này thiết kế và hình ảnh khá đẹp đó bác. Giá em nó ngoài HN là 16tr2 bác nhé. Thân!!

gái núi

Member
Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

ra tiệm xem 2 con ntn bác ,mà khi em ra tiệm thì ko có X60 nên phải đặt hàng đành kêu nó test thử con 51F4500 thấy chất lượng cũng y vậy nên 2 em này chắc xêm xêm nhau,thích kiểu dáng hay thương hiệu nào thì chiến thôi nhưng em vote Pana nhé :D

fallengt

Không muốn làm bạn chủ thớt buồn nhưng plasma chả ai đi mua HD ready cả. Cái độ phân giải của HD ready của plasma nó ko phải là 720p, nên kiểu gì khi chiếu phim ko cùng ĐPG màn hình thì cũng phải scale lại tỉ lệ hình ảnh, điều này có thể xuất hiện artifact.

Mà nếu bạn ko phải người khó tính thì thôi, chắc chả bao giờ để ý thấy đâu.

edc

Active Member
Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Không muốn làm bạn chủ thớt buồn nhưng plasma chả ai đi mua HD ready cả. Cái độ phân giải của HD ready của plasma nó ko phải là 720p, nên kiểu gì khi chiếu phim ko cùng ĐPG màn hình thì cũng phải scale lại tỉ lệ hình ảnh, điều này có thể xuất hiện artifact.

Em cũng là người khó tính. Nhưng có lẽ không đi sâu vào cái HD ready, 720P, ĐPG, scale lại tỉ lệ hình ảnh, artifact.. nên ngồi xa 3m xem vẫn thấy vừa cái mắt. :D

thanhyk

Well-Known Member
Mười mấy triệu mà được những 50" là rẻ rùi, muốn full thì cứ phải trên 20 củ, bác chủ coi THC có thấy ổn không.

gái núi

Member

cái đó em cũng có đọc review nc ngoài nhưng toàn chơi 720p thôi nên chẳng sao,chỉ có điều chữ nó không mịn bằng mấy em full HD .Hàng giá rẻ thì ko nên đòi hỏi quá nhiều ^l^ ,chứ nhu cầu thực sự của em là con 50S60 full HD ấy chứ vì ko có nên đành lùi lại 720p nhưng vẫn rất hài lòng

Mười mấy triệu mà được những 50" là rẻ rùi, muốn full thì cứ phải trên 20 củ, bác chủ coi THC có thấy ổn không.
em ko xem cáp bác ơi chỉ chiến hd player và game ps3 mà thôi :D

thanhyk

Well-Known Member
Game ps3 là tay cầm ko dây hả em, chắc chơi game khoảng cách 2,5-3m, chơi không dây có nhạy ko nhỉ..

Bên trên