[REVIEW Tay Đôi] Sonca HDM2 vs. WD HDPlayer

dino

Active Member
Hôm nay rảnh quá ko biết làm gì lôi 2 con HDM2 và WD HD ra ngồi cho nó đánh nhau tay đôi :D... Box 2 em, em HDM2 box nhìn hoành tráng hơn, có cả túi xách đi kèm, em WD khiêm tốn nhỏ gọn hơn

Lột truồng 2 em, em HDM2 có thêm dây HDMI, em WD ko có, remote của HDM2 nhiều tính năng hơn nhiều, remote của em WD thì các pác thấy nhiều rồi chủ yếu nghe gọi nhắn tin :D

Đây là hình em HDM2 bên trong, vặn 4 vít trên để bỏ HDD vào

Còn hình của em WD thì các pác xem trên web nhiều quá rồi em ko đẩy vào làm gì :D Bật em HDM2 lên so sánh thử với em WD TV.

Hiện lời chào tiếng việt thân thương

Giao diện so với WD HD

Cái nào đẹp hơn tùy các pác xử lý :D

Option, tiếng Việt ko nhìn cũng khoái và lạ lạ #:-s

Phần network bị disable:

Thử phát nghe nhạc, hát tốt :D

Em WD hình như giao diện đẹp hơn tí

Thử vài phim 720p, 1080p của HDM2 play rất tốt, ko bị hiện tượng bể hình, nhòe pixel nhưng mà phụ đề srt dạng UTF-8 thì hiển thị thế này các pác ạ ^:)^

Con WD có phim nó bị ô vuông thế này, vẫn chưa fix được^:)^

Phụ đề idx thì ko bàn làm gì, nhưng chữ nó nhìn mượt hơn con WD

So với WD play phụ đề idx

Một số tính năng cơ bản sơ sơ vậy, nhận xét chung về ưu nhược điểm chung của WD và HDM2, thì cũng kẻ tám lạng người nửa cân nhưng có vài ý kiên cá nhân như sau :D

Thế thôi bận quá chưa kịp vọc em nó nhiều nữa ^:)^ trước mắt review sơ sơ thế để pà con phân vân lựa chọn nó. em là em ko dây mơ rễ má gì đến sonca đâu nhá, có gì nói thế thôi ^:)^ ko thì các pác lại nói em PR này kia~X(

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: [REVIEW Tay Đôi] Sonca HDM2 vs. WD HDPlayer

- Vấn đề tương thích HDD của WD: ko phải cắm HDD nào vào cũng nhận dễ dàng
- chơi phim DTS của WD thỉnh thoảng cũng gặp vấn đề gây khó chịu

dino

Active Member

thanks anh bổ sung, em sẽ update nó vào table tính năng, chờ thêm vài bạn đã và đang xài cho thêm í kiến xem thế nào

Denon1080P

Ờ nhà em chơi 1 cái WD HD player + Western element 1Tb, 1 con Seagate Free agent 1.5Tb ,1 cai My passport 320Gb + 1 cái samsung 40Gb + 1 USB Atadata 8GB
Không thấy hiện tượng gì về tương thích. Thằng bạn củng đang chơi em này: Tất cả ổ cứng đều nhận dạng bác àh miễn là nó đ1ung định dạng. Còn theo bác nhận dạng ko dễ dàng là sao bác. Thằng HDMI2 nó gắn trong thì có thể nó nhanh hơn nhưng về tương thích thì vẫn bình thường thôi bác.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ờ nhà em chơi 1 cái WD HD player + Western element 1Tb, 1 con Seagate Free agent 1.5Tb ,1 cai My passport 320Gb + 1 cái samsung 40Gb + 1 USB Atadata 8GB
Không thấy hiện tượng gì về tương thích. Thằng bạn củng đang chơi em này: Tất cả ổ cứng đều nhận dạng bác àh miễn là nó đ1ung định dạng. Còn theo bác nhận dạng ko dễ dàng là sao bác. Thằng HDMI2 nó gắn trong thì có thể nó nhanh hơn nhưng về tương thích thì vẫn bình thường thôi bác.

Khi bạn gắn HDD rời vào HDD box, sau đó cắm vào WDHD qua USB, bạn sẽ gặp hiện tượng ko detect HDD thường xuyên hơn.

phongtran

Member

Giá bán WD TV HD ở US là 100-120$
Giá HDM2 tại VN là 199$

Theo mình, nếu so giá 2 con WD TV HD (160-180$) & HDM2 (199$) ở VN thì HDM2 đáng đồng tiền hơn

t2b

Member

-WD khi off điện hình như HDD vẫn chạy, làm thế nào để tắt HDD, chẳng nhẽ rút điện?
- Nút eject để ngắt kết nối HDD nhưng HDD vẫn chạy, chẳng hiểu để làm gì cái nút này?
- Không hiện được ảnh poster phim mặc dù đã chọn thumber?

nqtrung

Member

HDM2 bắt buộc phải có ổ đĩa gắn trong mới xài được, như vậy phải tốn thêm một ít tiền đầu tư. Ai xài HD cũng phải sử dụng ổ đã gắn ngoài cho tiện việc copy, chia sẻ.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

HDM2 bắt buộc phải có ổ đĩa gắn trong mới xài được, như vậy phải tốn thêm một ít tiền đầu tư. Ai xài HD cũng phải sử dụng ổ đã gắn ngoài cho tiện việc copy, chia sẻ.

Cái này cũng tùy người. Ai cũng biết HDD gắn trong thì rẻ hơn nhiều so với HDD gắn ngoài, lại đa dạng và dễ mua hơn. Bên cạnh đó, copy giữa các HDD gắn trong luôn đạt tốc độ cao nhất. Đối với cá nhân tớ thì toàn bộ HDD của tớ đều là loại gắn trong và tớ khó mà đầu tư HDD gắn ngoài trong tương lai gần.

HDSaiGon

Super Moderators

Em sợ nhất là cái vụ chép film cho ổ gắn ngoài! 1TB mất toi 12h làm việc của cái máy...

hiend07

Theo em về khoản này thì mỗi thằng có một ưu điểm riêng không thể nói cái nào hơn cái nào về mức độ tiện lợi. Tùy theo nhu cầu của người sử dụng thôi. Vì em WD HD player thì hỗ trợ gắn ngoài rất tiện lợi cho việc di chuyển và cập nhật dữ liệu. Còn HDMI bắt buộc phải gắn ổ cứng gắn trong nên khi muốn giao tiếp thiết bị như Laptop thì phải cần gắn thêm hộp chuyển sang USB. Còn về độ nhỏ gọn thì HDMI ko thể qua được WD HD Player

vantai71

Theo em về khoản này thì mỗi thằng có một ưu điểm riêng không thể nói cái nào hơn cái nào về mức độ tiện lợi. Tùy theo nhu cầu của người sử dụng thôi. Vì em WD HD player thì hỗ trợ gắn ngoài rất tiện lợi cho việc di chuyển và cập nhật dữ liệu. Còn HDMI bắt buộc phải gắn ổ cứng gắn trong nên khi muốn giao tiếp thiết bị như Laptop thì phải cần gắn thêm hộp chuyển sang USB. Còn về độ nhỏ gọn thì HDMI ko thể qua được WD HD Player

Mình đồng ý với Bác điểm này . Thuận tiện di chuyển . Mình thường xuyên đi công tác nhiều ngày nên con WD HD player là tiện nhất . Tôi chọn WD HD player .=D>

dino

Active Member

WD HDplayer và WD Passport cho du lịch thì nhỏ gọn còn gì bằng, bọn nó thiết kế để lấy nhau mà, nhưng ở hotel nào có LCD thì cũng hơi chát :D còn CRT bật HBO xem cũng thế =))

rainsg

Member

Kiểu dáng mẫu mã thì WD ăn đứt. :) Để mấy cái Popcorn, HDM vào nhìn xấu cả bộ dàn.

laser_HDTV

Pác nhầm roài ah!
HDM2 ko cần gắn HDD trong vẫn chạy bình thường mà bác, hôm bữa em lên tận showroom Sơn Ca xem demo roài! :eek:

(ở đây họ để cái TV HD Ready nên xem demo chả phê tí nào 8-x)

manhthang

Huyền Thoại

Có WD ở nhà rồi nhưng vẫn sẽ ủng hộ Sơn ca nếu HDM3 hay 4,5,6 gì đấy có design đẹp.
2 model HDM1 và HDM2 hiện nay tôi rất chê design bên ngoài và cả giao diện sử dụng của thiết bị. Cố lên các bác Sơn Ca.

vietrung

Active Member

Còn cái khoản định dạng HDD nhỉ, NTFS hay format dạng linux ext3?

VK-sonca

Chào các bác,

VK-Sonca rất cảm ơn các bác đã quan tâm đến HDM1 và HDM2 của Soncamedia. Thú thật dịp gần Tết này được đông đảo người tiêu dùng ủng hộ đến cháy hàng $-) thì không đơn thuần do Sơn Ca là hàng Việt Nam mà cũng còn vì mọi người đã tìm hiểu thấu đáo thấy rằng sản phẩm có chất lượng ổn định và giá cả phù hợp.

Nhân thấy mọi người đang bàn về ổ cứng gắn trong, gắn ngoài, em xin đính chính HDM1/2 của Sơn Ca có thể hỗ trợ cả 2 loại. Các bác cứ yên tâm sử dụng tùy nhu cầu của mình gọn đẹp hay là di chuyển.

Về thiết kế, HDM2 to hơn chút là để chứa ổ cứng trong. Sơn Ca cũng xin ghi nhận những đóng góp của mọi người về thiết kế để cải thiện sản phẩm của mình, phục vụ cho bà con ngày càng tốt hơn. :D

manhthang

Huyền Thoại

Chào các bác,

VK-Sonca rất cảm ơn các bác đã quan tâm đến HDM1 và HDM2 của Soncamedia. Thú thật dịp gần Tết này được đông đảo người tiêu dùng ủng hộ đến cháy hàng $-) thì không đơn thuần do Sơn Ca là hàng Việt Nam mà cũng còn vì mọi người đã tìm hiểu thấu đáo thấy rằng sản phẩm có chất lượng ổn định và giá cả phù hợp.

Nhân thấy mọi người đang bàn về ổ cứng gắn trong, gắn ngoài, em xin đính chính HDM1/2 của Sơn Ca có thể hỗ trợ cả 2 loại. Các bác cứ yên tâm sử dụng tùy nhu cầu của mình gọn đẹp hay là di chuyển.

Về thiết kế, HDM2 to hơn chút là để chứa ổ cứng trong. Sơn Ca cũng xin ghi nhận những đóng góp của mọi người về thiết kế để cải thiện sản phẩm của mình, phục vụ cho bà con ngày càng tốt hơn. :D
Sẽ ủng hộ nhưng phải đẹp cơ <:p Không chỉ bề ngoài mà cả theme giao diện nhé.
Đang chờ lời hứa của bác đấy.

dino

Active Member

uh, mình quên nói với các pác là theme giao diện của sonca xấu hơn hẳn so với mấy HDplayer khác đấy nhé, độ phân giải của background quá thấp nên nhìn nhòe và răng cưa không à ... fix ngay đi nhé

Bên trên