(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

huyhoang168

Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Chán quá em lại ở Hải Phòng bác ạ,chắc là còn chờ dài cổ bác nhỉ.Có lẽ em lại chuyển hướng sang mua optoma hd25lv thôi,bác đã từng xem qua em này chưa,theo bác có nên mua optoma hd25lv không?Thank bác trước

davidhand

Moderator
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Của e đây bác Khôi. Tấm đầu là ngang bằng kệ. Tấm sau là trên center. Bác thấy tấm nào vừa tầm mắt ah?
Bác oldfriend lên hàng đi :)
Màu nét quá dù chưa chỉnh gì và chiếu vào tường xanh ah :)

IMG]http://i1108.photobucket.com/albums/h413/minhjp1/null_zpsf29085f9.jpg[/IMG]

Tầm này cao hơn tấm gỗ 20cm

Nếu ko quá cao thì bác cứ cho mép dưới cái màn nó trên con center ấy. Mai bác mới làm màn chiếu à?
À, mấy cái kính muốn dùng được bền thì bác nhớ xạc lần đầu khoảng 8h như e dặn đấy nhé! Kính này e xài 1 năm vẫn chưa suy chuyển gì, khoảng 3 tháng mới cắm xạc pin 1 lần.
À, nếu ko thích cân chỉnh thì bác và bác oldfriend có thể sử dụng "sRGB" trong picture mode thể xem nhé. Mắt e thấy xem cái đấy hài hòa nhất trong các mode của e này. Tuy nhiên mỗi người thích 1 kiểu nên có thể sử dụng mode "người dùng" để chỉnh các thông số theo sở thích của các bác nhé!

davidhand

Moderator

Chán quá em lại ở Hải Phòng bác ạ,chắc là còn chờ dài cổ bác nhỉ

Trong tháng này thì VN sẽ ko có con nào xuất hiện trên kệ đâu bác! Đặt hàng cũng phải tháng sau mới có, lúc ấy e nghĩ sẽ xuất hiện nhiều ở các đại lý thôi. Con này e dự là hàng lại cháy khét lẹt như con 1086 trước của e thôi vì bọn Vivitek mỗi lần nó "xón" cho nhà phân phối ở mỗi nước vài chục con 1 tháng thì chẳng thấm tháp gì so với nhu cầu của thị trường.

huyhoang168

vâng,em đành ôm con chờ chồng vậy.thank bác

mrThanh1809

Active Member

Chất lượng 3d ở con này tốt lắm hả bác :D

davidhand

Moderator

Chất lượng 3d ở con này tốt lắm hả bác :D

Rất tuyệt bác ạ! Do bản thân nó có màu đen tốt, độ sắc nét tốt, màu sắc chuẩn nên hình 3D rất đẹp. Hiệu ứng thì tùy phim, những phim có hiệu ứng 3D chuẩn nó thể hiện khá tốt! Các bác đã lấy 1180HD có thể thử bluray "Rise of the Guardians 2012 3D" or "Oz the Great and Powerful 3D" để kiểm chứng những điều e nói ở trên. :)

@huyhoang168: HD25LV giờ lỗi mốt rồi bác, màu đen của nó ko được tốt. Ngày xưa ko có nhiều lựa chọn thì nó cũng là 1 lựa chọn ko tồi. Giờ các dòng máy chiếu phát triển công nghệ mới tốt hơn, chip hình ảnh cũng tốt hơn nhiều nên nếu được mua mới thì theo e bác ko nên đưa e này vào tầm ngắm làm gì.

minhjp

Well-Known Member

Nếu ko quá cao thì bác cứ cho mép dưới cái màn nó trên con center ấy. Mai bác mới làm màn chiếu à?
À, mấy cái kính muốn dùng được bền thì bác nhớ xạc lần đầu khoảng 8h như e dặn đấy nhé! Kính này e xài 1 năm vẫn chưa suy chuyển gì, khoảng 3 tháng mới cắm xạc pin 1 lần.
À, nếu ko thích cân chỉnh thì bác và bác oldfriend có thể sử dụng "sRGB" trong picture mode thể xem nhé. Mắt e thấy xem cái đấy hài hòa nhất trong các mode của e này. Tuy nhiên mỗi người thích 1 kiểu nên có thể sử dụng mode "người dùng" để chỉnh các thông số theo sở thích của các bác nhé!
Thanks bác tư vấn vụ kính ah. Hôm nay bác oldfriend làm màn. CN shop đi off VT rồi nên chắc thư3 em mới lắp màn
Mode "người dùng" chỉ có 1 hay 2 bác ?

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Thanks bác tư vấn vụ kính ah. Hôm nay bác oldfriend làm màn. CN shop đi off VT rồi nên chắc thư3 em mới lắp màn
Mode "người dùng" chỉ có 1 hay 2 bác ?

màn shop bảo hôm nay không làm kịp cho em, hẹn qua tuần sau bác ah, hôm nay chỉ đến đo thôi :(

SHOP1888

Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

màn shop bảo hôm nay không làm kịp cho em, hẹn qua tuần sau bác ah, hôm nay chỉ đến đo thôi :(

Em sẽ cố gắng nhanh nhất.Tại ngày mai kẹt vụ đại hội võ lâm tại Vũng Tàu nên có vài đồng chí theo em lên đỉnh Hoa Sơn luận kiếm.Có lẽ thứ 2 sẽ hoàn thành cho bác

Thanks

tosodomatna

Member

E đang đếm từng ngày tới tháng 10, đúng là bao giờ cho đến tháng 10, thấy lâu quá các bác ah. Có nên tranh thủ lắp nguồn, giá treo với màn trước không các bác nhỉ?

minhjp

Well-Known Member

E đang đếm từng ngày tới tháng 10, đúng là bao giờ cho đến tháng 10, thấy lâu quá các bác ah. Có nên tranh thủ lắp nguồn, giá treo với màn trước không các bác nhỉ?

Lo phần nguồn thôi bác. Khi có máy chiếu lên tường xem dài cao bn rồi mới đặt màn. Shop1888 tư vấn :)

tosodomatna

Member

Bác shop1888 có ở HN ko?

truongsoncb

Member

Bác Khôi ơi Bác cho thông số chỉnh máy H1180 đi Bác!

davidhand

Moderator

Bác Khôi ơi Bác cho thông số chỉnh máy H1180 đi Bác!

Đợt này e bận nên cũng chưa có thời gian chỉnh chọt bác ạ. Tạm thời e thấy trong default settings có các mode: "sRGB", "movie" cho chất lượng hình khá chuẩn bác ạ. Sau này có thời gian e sẽ "mò mẫm" kỹ hơn vào phần cài đặt các thông số trong mode "Người dùng" nếu có setting nào làm tăng thêm được khả năng trình chiếu của nó e sẽ chia sẻ với các bác và các bác cũng vậy nhé! :)

davidhand

Moderator

Hôm nay nhân có cái màn chiếu mới (Loại màn bạc 136" Silver Blade của bác Phúc 3D) làm thử vài tấm để các bác đánh giá và tham khảo về cái máy chiếu này và màn bạc nhé:

Nhận xét:

- Độ tương phản và black level: tăng lên đáng kể.
- Độ chi tiết - sharpness: tương đương cái màn cũ.
- Hotpot: (Hiện tượng phổ biến ở màn chiếu bạc) đã giảm đi đáng kể.
- Noise: giống như màn cũ. Xem 2D thì để ý kỹ sẽ thấy, xem 3D thì tuyệt nhiên ko.
- Màu sắc thể hiện: Rất tuyệt.
- Hình thức bên ngoài: 10 điểm.
- Lắp đặt: quá đơn giản.

Cảm nhận cá nhân:
Mình đã thay đổi nhiều loại màn nhưng cái này thì khá ưng ý. Kết cái màn Nano của bác Phúc 3D nhưng do khi nghiên cứu cái cầu thang ko đưa vào phòng được do màn được lắp cố định với khung và tấm nhôm nên đành bó tay. Màn này là màn vải dạng PVC có thể cuốn lại tháo khung rất gọn, giá thành rẻ hơn đáng kể so với Nano nhưng chất lượng thì kém hơn Nano (8.5/10). Phòng mình khoảng chiếu chỉ được 4.25m nên chơi màn 136" to quá! Có lẽ các bác chơi màn chiếu với khoảng chiếu này thì nên lấy loại màn có size 120", cùng lắm là 130" thôi để xem cho mắt nó đỡ mỏi.

Ghi chú: Hình ảnh được chụp từ máy Point & Shot Panasonic FZ35 và trong điều kiện phòng chiếu nên chất lượng hình ảnh so với bên ngoài chỉ đạt 8/10.

Chỉnh sửa lần cuối:

truongsoncb

Member

Trời ơi sao lại thế này..
Càng nhìn càng thấy buồn cho cái màn của mình mặc dù mới lắp dc 2 ngày..cung 3D cũng fix frame, Bác sớm chút có phải em đỡ khổ!

davidhand

Moderator

Trời ơi sao lại thế này..
Càng nhìn càng thấy buồn cho cái màn của mình mặc dù mới lắp dc 2 ngày..cung 3D cũng fix frame, Bác sớm chút có phải em đỡ khổ!

Màn của shop1888 trong này e thấy cũng khá lắm đấy bác, AE đang xài rất nhiều, ngoài Bắc thì e ko rõ lắm, trước cũng có bác kêu ca, ko biết có cùng loại ko. Màn này e cũng mới lấy được 3 hôm thôi bác ạ, nhân bác Phúc 3D xuống VT e nhờ mang xuống lắp đặt cho luôn.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Màn của shop1888 trong này e thấy cũng khá lắm đấy bác, AE đang xài rất nhiều, ngoài Bắc thì e ko rõ lắm, trước cũng có bác kêu ca, ko biết có cùng loại ko. Màn này e cũng mới lấy được 3 hôm thôi bác ạ, nhân bác Phúc 3D xuống VT e nhờ mang xuống lắp đặt cho luôn.

bác review bằng cái đĩa hoạt hình nét như dao cạo này có chết anh em ko cơ chứ :D

Bên trên