sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Ðề: sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Bác chủ định đi dây cáp quang cho hệ thống âm thanh HD luôn ạ :3
Cáp 6e là được thôi bác :D
Bookmark phát :D

tatam

Well-Known Member

Không biết bác chủ đã triển khai xong chưa? Bữa giờ lubu quên mất góp ý với bác.

Mình nhất trí với tư vấn của bác rainsg.

Về "cái hộp out j đó" mà bác hỏi thì thật ra nó là hộp nối, khi đường dây quá dài hoặc gấp khúc, gây khó hoặc không thể kéo dây được thì người ta kéo 1 đầu đến hộp này, đầu tiếp theo người ta cũng kéo về hộp này, ... Cứ như vậy 1 đường dây có thể có 2, 3, 4 ... hộp nối, tuỳ theo độ khó, cũng như chiều dài của đường dây. Đối với dây điện hoặc dây điện thoại thì dây tại hộp nối có thể nối trực tiếp với nhau, còn dây mạng hoặc cáp truyền hình thường phải dùng đầu nối chuyên dụng để khỏi bị nhiễu.

Riêng trường hợp của bạn, theo mình thì đi nên riêng 1 ống phi 16 cho đường mạng để dễ luồng và kéo dây, cố gắng hạn chế các đoạn gấp khúc, trường hợp không thể kéo thẳng được thì qua trung gian 1 hộp nối. Để đỡ tốn kém (không phải dùng đầu nối để nối) thì bạn yêu cầu thợ kéo dây mạng từ phòng đến hộp nối (kéo ra ngoài luôn, tính đủ hoặc dài hơn 1 chút so với phần dây còn lại), rồi tại đây họ tiếp tục luồng dây đó vào hộp nối và kéo dây ra ở vị trí switch là xong.

Có một số điểm lưu ý sau:

1/ Xác định vị trí trung tâm:

Switch, thiết bị phát sóng WiFi, NAS, đầu chia truyền hình cáp .... đặt ở đây, cho vào kệ hoặc 1 tủ nhỏ cho gọn, chừa sẵn không gian cho các thiết bị phát sinh sau này như UPS, thêm NAS v.v...

2/ Từ điểm trung tâm đi ống nhựa âm tường đến tất cả các phòng , kéo cáp mạng, truyền hình cáp, cáp điện thoại

Tuyến âm tường này đi riêng, không đi chung với đường điện, dùng ống nhựa giống như ống cho dây điện là được. Hạn chế các điểm gấp khúc, khi bắt buộc phải có gấp khúc có thể dùng ống nhựa phi to hơn để sao cho sợi cáp mạng bên trong không bị gập chữ L đến 90 độ.

3/ Xử lý cáp quang Internet: thêm 1 vị trí gắn modem Internet

- Làm sẵn tuyến ống đâm từ ngoài nhà vào, để dây mồi chờ sẵn. Xác định vị trí tuyến ống đâm vào (thông thường cho nó nằm gần công tơ điện), gắn 1 kệ nhỏ lắp modem của nhà cung cấp dịch vụ tại đây. Đến khi lắp đặt cáp quang Internet chỉ cần dùng dây mồi kéo vào đây.

- Từ điểm lắp modem đi ống âm tường về vị trí trung tâm, kéo cáp mạng, điện thoại, truyền hình.

Lý do phải xử lý như thế vì điểm trung tâm thông thường nằm ở giữa nhà, gầm cầu thang v.v..., không thể luồn cáp quang âm tường qua các khúc rẽ vào đến điểm trung tâm. Do đó phải thêm 1 vị trí gắn modem ở đầu nhà, cáp quang kết thúc tại đây, sau đó modem kết nối cáp đồng âm tường về switch.

4/ Xác định vị trí đặt thiết bị phát WiFi

Nhiều trường hợp điểm trung tâm không thuận lợi cho việc phát WiFi như nằm trong góc khuất cản sóng, gầm cầu thang v.v..., nên đặt WiFi chỗ thông thoáng, lợi cho phát sóng, tránh phát sinh mua thêm thiết bị WiFi cho các phòng sóng yếu (có thể treo tường chỗ khoảng không cầu thang giữa 2 tầng). Đi ống âm tường từ vị trí này về điểm trung tâm.

tatam

Well-Known Member

Với cách giải quyết này mình đã đi được đường dây mạng dài hơn 15 mét qua hai đoạn gấp khúc (gần như vuông góc) với 1 hộp nối mà không tốn đầu nối, nếu kéo thẳng 1 mạch thì không thể được.

Không biết bác chủ đã triển khai xong chưa? Bữa giờ lubu quên mất góp ý với bác.

Mình nhất trí với tư vấn của bác rainsg.

Về "cái hộp out j đó" mà bác hỏi thì thật ra nó là hộp nối, khi đường dây quá dài hoặc gấp khúc, gây khó hoặc không thể kéo dây được thì người ta kéo 1 đầu đến hộp này, đầu tiếp theo người ta cũng kéo về hộp này, ... Cứ như vậy 1 đường dây có thể có 2, 3, 4 ... hộp nối, tuỳ theo độ khó, cũng như chiều dài của đường dây. Đối với dây điện hoặc dây điện thoại thì dây tại hộp nối có thể nối trực tiếp với nhau, còn dây mạng hoặc cáp truyền hình thường phải dùng đầu nối chuyên dụng để khỏi bị nhiễu.

Riêng trường hợp của bạn, theo mình thì đi nên riêng 1 ống phi 16 cho đường mạng để dễ luồng và kéo dây, cố gắng hạn chế các đoạn gấp khúc, trường hợp không thể kéo thẳng được thì qua trung gian 1 hộp nối. Để đỡ tốn kém (không phải dùng đầu nối để nối) thì bạn yêu cầu thợ kéo dây mạng từ phòng đến hộp nối (kéo ra ngoài luôn, tính đủ hoặc dài hơn 1 chút so với phần dây còn lại), rồi tại đây họ tiếp tục luồng dây đó vào hộp nối và kéo dây ra ở vị trí switch là xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtran1201

Active Member

Với cách giải quyết này mình đã đi được đường dây mạng dài hơn 15 mét qua hai đoạn gấp khúc (gần như vuông góc) với 1 hộp nối mà không tốn đầu nối, nếu kéo thẳng 1 mạch thì không thể được.

Em vẫn chẳng hình dung ra được qua cái hình với giải thích của bác?

vuthecong78

Well-Known Member

trên kia toàn bài các bác giới thiệu vs hướng dẫn về nas ko thấy đề cập đế vấn đề kéo dây hay các vấn đề phát sinh
chỗ quê e. thợ điện nước chỉ đi dây điện vs ống nước căng thì làm thêm dây điện thoại âm nữa chứ hôm hỏi ông làm điện nc ông bảo ko biết đi dây mạng âm.
các bác nào đã làm nhà rồi hướng dẫn e với ạ.
em định xây nhà 2 tâng muốn mỗi phòng có 1 line LAN gigabit . nas chắc để ở cầu thang trong hộp kỹ thuật. còn mạng chắc dùng cáp quang VNPT ạ.

Bạn này chưa xây nên chưa có k/n. Các đường trục chính đi các phòng chạy song song hai đường ống dẫn: một cho đường dây điện; một cho đường Internet, truyền hình, vv... là đủ. Từ ngoài đường vào cứ để ống bình thường như các nhà thôi, kéo cáp quang hay cáp đồng đều được. Hạn chế gấp khúc nhiều khó kéo dây. Dây mồi dẫn hướng dài khoảng 10m, nên nếu 1 đoạn liên tục dài trên 10m thì phải có hộp chờ. Cứ chạy thêm 1 đường ống chờ theo các ổ điện thì sau muốn làm gì cũng dễ.

lequynhan

Well-Known Member

Mấy bác kéo cab mạng âm tường thì nên bỏ thêm chút tiền dùng Cab 6A của AMP hoặc tốt hơn nữa thì hay hơn

Ảnh minh họa

Loại này như ảnh thì tầm hơn 4M (đã có VAT) một cuộn 305m, tương lai mạng Việt nam có mạnh như Singgapore cũng không sợ lỗi thời O:)

Bây giờ đã là cat7 rồi đó chứ. Ráng cat6 cũng không thừa.

Sumsue

Đồng ý vs Bác#-o:">

Xin lỗi các bác mấy hôm lu bu quá e đã ko trả lời lại được. E đã làm theo như í kiến góp í của các bác và bước đầu thấy khá ưng với hệ thống mạng. Vẫn chưa hoàn thiện xong. E mới test cơ bản thôi ạ. Khi nào xong e sẽ confirm các bác nhé
Ps: í e là đi dây lan cat6 chứ ko phải là đi cáp quang ngầm khắp nhà đâu ạ. Hi

Cách đây không lâu mình cũng tự hoàn thành hệ thống LAN 1Gbps trong nhà, có đôi điều chia sẻ với các bạn:
  • Mình thi công dây cat5e dintek, không có lớp bọc nhiễu (shield) luôn, tuy nhiên chất lượng sợi đồng rất tốt, dày, đường kính to.
  • Do là nhà cũ và làm hệ thống mới nên toàn bộ dây đi trong nẹp, có đoạn qua cột và góc vuông 90 độ, tuy nhiên thì lúc thi công mình cũng tránh làm gập dây, qua góc vuông thì dây cũng hơi vòng thôi, đảm bảo không bị gập, do mình chọn loại nẹp nhựa to hơn khá nhiều so với dây nên đi khá thoải mái.
  • Mình thiết kế là toàn bộ dây đến các phòng từ 1 vị trí trung tâm, từ vị trí này đến các phòng là 1 đoạn dây duy nhất, không nối.
  • Trước khi thi công thì mình đã ước tính số lượng kết nối cần thiết tại phòng đấy và chạy bằng đấy dây đến phòng, mình không thích 1 phòng chỉ có 1 kết nối, nếu có thêm thiết bị thì lại phải dùng switch rất là bất tiện và tốn điện. Phòng ngủ và phòng làm việc mỗi phòng có 2 sợi. Phòng khách 4 sợi. Tại mỗi phòng sẽ có jack cắm mạng âm tường, khi cần dùng thì chỉ việc dùng patch cord cắm vào là dùng được, rất tiện lợi và đẹp.
  • Về loại jack mạng âm tường thì mình dùng cả 2 loại là Panasonic và Schneider, ngoại hình thì serie concept của Schneider đẹp hơn và giá cũng mắc hơn Panasonic 1 ít, tuy nhiên hạt mạng này made in vietnam còn Panasonic là made in thailand. Về chất lượng jack thì mình đánh giá Panasonic cao hơn 1 chút.
Hai loại jack mạng âm tường mình dùng trong project nho nhỏ của mình.
Panasonic

Schneider
Đây là tốc độ copy trong mạng LAN giữa Laptop và PC. Khoảng 98MBps
** Lưu ý lý do mình đi cat5e là vì hệ thống 5e này sẽ đáp ứng tốt cho mình vì mình dự tính sửa nhà trong thời gian gần và sẽ đi hệ thống mới âm tường. Hệ thống hiện tại đáp ứng rất tốt nhu cầu, tuy nhiên về lâu dài khoảng 5-10 năm nữa thì có lẽ chuẩn 10Gbps sẽ phổ thông hơn (hiện tại thiết bị 10Gpbs quá mắc) thì dây 5e không còn đáp ứng được. Ai xây mới và đi âm dây vào tường nên chọn cable tốt, hiệu AMP chính hãng (vì AMP giả rất nhiều) hoặc Dintek cat6e thì sẽ đáp ứng được trong ~20 năm tới.

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtran1201

Active Member

Việc đấu dây vào hạt mạng âm tường có khó lắm ko bác. Bấm đầu mạng thì e làm vô tư nhưng chưa làm âm thế này bao giờ?
hiện nhà em có 1 điểm cần nối mà đang lười, ko biết có nên dùng loại này ko hay cứ làm cái cục nối bán ngoài chợ trời.

Nhân tiện các bác cho em hỏi 1 vấn đề. Sắp tới em cần phải setup mới lại cái phòng khách. Các bác có cao kiến gì về cái vụ đi dây cho tivi treo trên tường xuống dưới các thiết bị âm thanh, hình ảnh ở dưới kệ ko? Em dự nhiều nhất là 1 sợi HDMI, 1 sợi dây mạng, 1sợi quang. Trừ khi mạng dùng wifi thì vẫn cần có 2 cái dây kia.
Chưa nói đến dây HDMI của đầu HD nếu ko giấu đầu HD sau tivi mà để bên dưới cho dễ điều khiển.

Việc đấu dây vào hạt mạng âm tường có khó lắm ko bác. Bấm đầu mạng thì e làm vô tư nhưng chưa làm âm thế này bao giờ?
hiện nhà em có 1 điểm cần nối mà đang lười, ko biết có nên dùng loại này ko hay cứ làm cái cục nối bán ngoài chợ trời.

Nhân tiện các bác cho em hỏi 1 vấn đề. Sắp tới em cần phải setup mới lại cái phòng khách. Các bác có cao kiến gì về cái vụ đi dây cho tivi treo trên tường xuống dưới các thiết bị âm thanh, hình ảnh ở dưới kệ ko? Em dự nhiều nhất là 1 sợi HDMI, 1 sợi dây mạng, 1sợi quang. Trừ khi mạng dùng wifi thì vẫn cần có 2 cái dây kia.
Chưa nói đến dây HDMI của đầu HD nếu ko giấu đầu HD sau tivi mà để bên dưới cho dễ điều khiển.

Việc đấu dây vào hạt mạng hết sức dễ dàng, vì đã được mã màu ngay trên hạt âm tường, chỉ việc mua 1 cái tool nhấn như hình để nhấn.
Lưu ý tuyệt đối không được dùng tua vít dẹt để nhấn, và không tuốt bỏ vỏ dây khi nhấn. Các ông thợ không có sẵn tool thường hay làm như vậy và gây lỏng lẻo, thậm chí hư luôn cả hạt mạng. Việc tuốt bỏ lớp vỏ nhựa khi nhấn cũng dẫn tới việc dễ bị nhiễu tín hiệu.
Hạt mạng nối dây ở ngoài hàng tuyệt đối không bao giờ bằng hạt mạng như hình trên cả.

lequynhan

Well-Known Member

Em gửi bác 1 số hình ảnh về vật tư và thiết bị cần chuẩn bị :D về cái gọi là wallplate âm tường ta cần có: nhân modular jack, mặt faceplate, đế nhựa.

Cái sọc nhỏ là chiến ngon rồi bác

Mặt 1 hạt hoặc 2 hạt hoặc 1 mạng + 1 điện thoại..... tùy bác chọn.

Cái nhân thì bác cứ theo màu mà ghim dây vào là ok, yêu cầu khi sọc là phải mạnh tay - không nhân nhượng khoan dung nhé!
Còn cái đế âm tường thì thôi em không cần cho vào :D

Hay bác có thể tích hợp cả đường ăng ten.... cho nó nhiều công dụng.
Hình ảnh toàn đi mượn.

Dây dợ và nhân bác nên nhờ anh em quen biết tìm đúng đồ AMP chính hãng mà dùng, tuy đắt nhưng chất lượng nó vẫn an tâm.

Bên trên