Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

gokien

Banned
Thấy mọi người quan tâm nhiều về việc Pasthrough TrueHD, tôi xin lập 1 toppic riêng về vấn đề này . Để passthrough TrueHD có nhiều cách, như sử dụng Main H55, dùng Card sound Asus Sonar , còn ở bài viết này tôi sẽ trình bày về sử dụng Card đồ họa Ati .

Nếu bạn đã từng ghé qua Site của AMD thì bạn có thể thấy dòng này trên dòng Card đồ họa 5x của họ :

- Integrated HD audio controller
. Output protected high bit rate 7.1 channel surround sound over HDMI with no additional cables required
. Supports AC-3, AAC, Dolby TrueHD and DTS Master Audio formats

Và đúng như AMD nói, mọi việc hoàn toàn đơn giản, tất cả mọi thứ bạn cần là :
- 1 chiếc Card đồ họa ATI dòng 5xx trở lên (các dòng thấp hơn không support)
- 1 bộ cài K-lite Mega Codec Pack

Ở trong bài này tôi dùng là Card Gigabyte Ati Radeon HD 5570, một chiếc Card gần như nằm cuối bảng của dòng Ati 5X . Sau khi lắp đặt và cài Driver (từ website Ati), bạn vào Control Panel / Sound để bắt đầu cấu hình .

Như hình trên, trong phần Sound bạn sẽ thấy mục Ati HDMI output
- Nhấn Configure để thiết lập cho hệ thống loa của bạn (5.1 hay 7.1), ở đây bạn thiết lập đúng số loa trên bộ dàn (Chỉ ra 5 kênh, 7 kênh nếu nguồn âm thanh của bạn là nguồn 5, 7 kênh, còn nếu nguồn của bạn là Stereo thì thiết lập thế nào cũng chỉ ra 2 kênh thôi)

- Nhấn Properties để cấu hình về Bit Depths(16 hoặc 24 bit), tần số (44Khz-192KHZ) , đặc biệt trong Tab Supported Formats, nếu là Dòng Ati 5X, bạn sẽ thấy các định dạng âm thanh mà nó hỗ trợ

Như vậy, tất cả các định dạng DTS-Audio, Dolby Digital (Plus), DTS-HD, Doulby TrueHD đã được bác AMD hỗ trợ hết rồi, việc ta cần là làm sao để passthrough cái đống đó qua AVR xử lý .
Việc này lại phải nhờ đến bác K-Lite hỗ trợ thôi , trong bài này tôi dùng bộ K-lite Mega Codec Pack, phần codec âm thanh tôi dùng là ffdshow audio decoder . Có thể các bạn quen hoặc thích dùng AC3 hơn, nhưng tôi không chắc AC3 có thể cho passthrough DTS-HD hay TrueHD không khi nhìn qua bảng cấu hình của nó (Cái này tôi chưa thử nên không chắc, các bác đừng ném đá nhé)

Và cái tôi lựa chọn là ffdshow, bạn vào cấu hình cho nó, phần OUTPUT , mục Pass-through (S/PDIF, HDMI) , đánh dấu tích chọn hết các định dạng âm thanh của nó . Nhấn OK và hưởng thụ thành quả lao động (Tôi thương chơi HD bằng MPC)

Có thể có những bạn sẽ hỏi, chất lượng âm thanh giữa Card đồ họa Ati 5X và Card Sound Asus Sonar , câu trả lời rất đơn giản : Đã là Pasthrough thì chất lượng âm thanh phụ thuộc vào AVR giải mã, còn nghe thì như nhau hết . Còn nếu bạn mê âm nhạc truyền thống, không thích mấy cái DTS hay TrueHD, có lẽ Card Sound Asus nhỉnh hơn một chút . Nhưng đối với tôi mà nói ( Đã dùng qua cả 2 loại ) thì hoặc là do bộ dàn âm thanh của tôi chưa đủ tốt, hoặc là do lỗ tai "trâu" của tôi nên ko cảm thấy sự khác biệt nhiều giữa Card Sound Asus và Card Ati 5X + Sound Onboard .

Chúc các bạn có 1 bộ HTPC vừa ý !

Chỉnh sửa lần cuối:

ctpmt

Member
Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Hay quá thanks bạn ngày mai thứ 7 được nghỉ ở nhà tiến hành cài đặt, hi vọng là ok để đỡ tiếc tiền đầu tư HTCP. Nếu được lại hay ATI 5500 để xem phim, còn Onkyo SE 200 để nghe nhạc (biết đâu trong cái rủi lại có cái may)

sieucan

Active Member

em thấy bác thovanhim kêu nếu ko config player decode bằng dxva thì sẽ xảy ra trường hợp thằng ATI tự giảm xung nhịp để tiết kiệm điện nên âm thanh sẽ bị ngắt quãng, không liên tục.
Vậy bác giải quyết vấn đề trên ntn?

manhthang

Huyền Thoại

em thấy bác thovanhim kêu nếu ko config player decode bằng dxva thì sẽ xảy ra trường hợp thằng ATI tự giảm xung nhịp để tiết kiệm điện nên âm thanh sẽ bị ngắt quãng, không liên tục.

Nếu dùng 5850 trở lên thì có cách khắc phục đây http://forums.amd.com/game/messageview.cfm?catid=260&threadid=125180
Còn như dùng dòng thấp hơn thì chờ xem bác gokien có cao kiến gì không.

thovanhim

Member

Nếu dùng 5850 trở lên thì có cách khắc phục đây http://forums.amd.com/game/messageview.cfm?catid=260&threadid=125180
Còn như dùng dòng thấp hơn thì chờ xem bác gokien có cao kiến gì không.

Hơ mắt mũi em sao mấy hôm ko thấy cái topic này nhỉ

Các dòng thấp vẫn khắc phục được nhưng nó chả khác gì overclock cả. Chẳng may nhỡ cái lại thấy máy thơm lừng thì chít nên em chả dám hướng dẫn. mà DXVA vẫn đẹp đấy chứ.

Em thấy có bản driver 10.6 rồi. Bác nào thử xem nó có khắc phục đc chưa? :( Gần 1 tháng em ko động đến cái HTPC rồi :(:)(:)(:)(:)((

Cám ơn bác gokien về cách chỉ dẩn âm thanh cho HD-DTS
Mình mơi' thử như lời bác chỉ thì có HD-DTS ngay khi chạy MPC để coi rip bluray

PC có:
Windows 7 x32
Klite Codec 6.2 & MPC
VLC 1.1
WMP 12
PowerDVD 9 Ultra
Realtek HD codec
Gigabyte board
Intel Qual 4 CPU
4Gig Ram
ATI Sapphire 5670 1G ram
Pioneer Elite VSX-23 THX

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

có một cách là mod bios vga, bỏ hết profile tiết kiệm điện đi, chỉ để một mức xung duy nhất.Có bác ào thử cách này chưa?

yougood

Member

Đọc trên 1 diễn đàn nước ngoài, tụi nó dùng cái phần mềm này để bắt con ATI không được tự giảm xung nhịp:
AMD GPU Clock Tool v0.9.26.0
Mã:
http://downloads.guru3d.com/AMD-GPU-Clock-Tool-v0.9.26.0-For-HD-5870-download-2383.html
Tuy cái phần mềm này nói là dùng cho 5870, nhưng tụi nó nói là dùng cho hết ATI 5XXX.

Sau khi cài đặt thì bạn mở cái autoexec.bat lên, rồi thêm cái dòng này vào:

cd \
cd Program Files\AMD GPU Clock Tool
AMDGPUClockTool.exe -eng=775 -mem=1000

Lưu lại rồi khởi động lại máy.

Chú ý:
cái này cho ATI 5760
eng=775 = Engine CLOCK 775MHz
-mem=1000 =Memory CLOCK 1000MHz

Các bác phải biết card hình của mình Engine CLOCK là bao nhiêu và Memory CLOCK
Ví dụ con ATI 5450 thì Engine CLOCK=650, còn Memory CLOCK thì tùy.

Nguồn cho bác nào muốn đọc tiếng Anh
Mã:
http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1246689

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

Nói mấy bác đừng giận chứ các bác nên bỏ thời gian viết 1 bài hoàn chỉnh, đầy đủ chi tiết với những trường hợp xảy ra. Để người ko biết cứ đúng theo bước mà làm...

nhatisme

em chơi dc dts và dts hd rùi nhưng mà sao play media player classic chừng 3' nó đứng 1 lần vậy . ai chỉ em cách khắc phụ sự cố này đi

dhruan

Member

card bạn dùng là Gigabyte Ati Randon 5570, mình hỏi nếu mình mua là ASUS Ati Randon 5570 có setup giống với Gigabyte không vậy

vuchaulong

Active Member

Nói mấy bác đừng giận chứ các bác nên bỏ thời gian viết 1 bài hoàn chỉnh, đầy đủ chi tiết với những trường hợp xảy ra. Để người ko biết cứ đúng theo bước mà làm...

Hoàn chỉnh là mong muốn nhưng không bao giờ được đâu bác ựa. Có người chỉ điểm cho để tìm hiểu tiếp là may rồi. Windows còn phải SP nữa là...

em chơi dc dts và dts hd rùi nhưng mà sao play media player classic chừng 3' nó đứng 1 lần vậy . ai chỉ em cách khắc phụ sự cố này đi

Mình cũng bị giựt khi coi Clash of Titan
sau đó lấy AC3 filter ra thì không bị giựt nữa

BTW Mình thấy không cần AC3 vẫn có DTS-HD Master khi dủng MPC player

Nhưng không biết bác có thấy gì hay hơn DTS không
chứ mình thẩy Dolby surround sound 5.1 hay hơn giống như xem phim trong rạp

sieucan

Active Member

Chính là cái bệnh em nêu ở trên đó ợ.

Không phải ai cũng có đ/k chơi HD audio, đơn giản là ng biết thì ko có đồ, ng có đồ thì lại ko hay vọc.

Bác nào ở HN chịu làm chuột bạch thì em rất sẵn sàng làm y sĩ.:^o

nhatisme

tình hình là mình play thử 1 đoạn film hd có hỗ trợ dts hd . Cách đây 2 ngày thì mình còn xuất tiếng ra bình thường và receiver nhận ra dts hd luôn . Nhưng hôm qua đến giờ mình ko xuất tiếng ra dc khi play đoạn phim đó nữa , nó câm như hến luôn . Mình play bằng media player classic , khi play nó ko hiện ra ffshow audio cho mình chỉnh luôn bó tay . Còn play mấy phim dts bình thường thì vẫn ok .
PS : cái vụ play 2-3' nó tự đứng thì mình khắc phục được rồi . Bằng cách cắm dây nguồn vào laptop . Còn chạy laptop bằng pin thì nó vẫn bị hoài luôn ><

leepham

Well-Known Member

Mấy bác ơi e vừa mua con Ati 5450 , hôm qua cài driver vào phần playback device rồi Config nó còn đầy đủ Stereo - 5.1 - 7.1 giờ còn mỗi thằng Stereo lun ko thấy mấy cái kia . Bác nào rành rọt vụ này hướng dẫn e cài với :( e làm hoài ko được

yougood

Member

Đánh dấu cái này, tối nay về thử.....
Cám ơn bác.....

TR0JAN

Mấy bác ơi e vừa mua con Ati 5450 , hôm qua cài driver vào phần playback device rồi Config nó còn đầy đủ Stereo - 5.1 - 7.1 giờ còn mỗi thằng Stereo lun ko thấy mấy cái kia . Bác nào rành rọt vụ này hướng dẫn e cài với :( e làm hoài ko được

Hì hì. mình cũng giống y chang bạn nè. Hôm trước chưa đọc bài này thì mình tự ngồi vọc một lúc thì giờ mấy cái phần 5.1 với 7.1 biến mất. Còn lại duy nhất cái Stereo. Bác nào biết chỉ luôn giúp em cái. giờ phải làm sao để cho nó có lại đc để bắt trước Config theo bác chủ thớt hướng dẫn nhỉ. leepham nếu biết rồi thì chỉ mình luôn nhé. thanhs bạn nhiều
mình dùng card R5670

yougood

Member

Mình làm giống hệt như bạn chỉ, nhưng sao mà trên receiver của mình chỉ hiện lên Multi Channel Input ????

Bá nào làm ơn giúp dùm em....

leepham

Well-Known Member

hehe điên quá cài lại cái win :) Xách con ngựa sắt tìm cái đĩa Win 7 mua nhưng đã bị cấm hầu hết các CD Shop :( Về nhà lục lọi cuối cùng cũng tìm được vừa set up xong . Giờ để config xong hết rồi gắn cáp HDMI vào mới test có kết quả e CM tiếp :D

Bên trên